1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bệnh thông liên thất ở trẻ sơ sinh

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi ghettrong, 09/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ghettrong

ghettrong Thành viên quen thuộc

Bệnh thông liên thất ở trẻ sơ sinh

Cháu trai tôi (5 tháng tuổi, nặng 7kg) vừa được chẩn đoán bị bệnh Thông liên thất. Gia đình tôi đang rất lo lắng cho sức khỏe của bé. Tôi muốn hỏi:
    Bệnh này có những cách điều trị nào?
    Hiện ở Việt Nam có những bệnh viện nào có thể điều trị tốt bệnh này?
    Chi phí cho điều trị bệnh này ở Việt Nam khoảng bao nhiêu?
    Phải điều trị trong bao lâu?
    Rất mong các bạn giúp đỡ!
  2. hoa_hai_duong

hoa_hai_duong Thành viên mới

Thông liên thất là dị tật tim bẩm sinh rất phổ biến. Nếu cháu bạn vẫn tăng cân đều hàng tháng, bú được, không hay quấy khóc, không hay bị viêm phổi... thì có thể theo dõi nội khoa định kỳ. Khi nào em bé lớn hơn đủ cân mà lỗ thông rộng thì sẽ xét bít lỗ thông cho bé. Nếu ở Hà Nội bạn có thể đưa bé đến khám tại bệnh viện tim Hà Nội 92 Trần Hưng Đạo, viện Nhi trung ương, ở Sài Gòn có thể đến viện Tim Sài Gòn, viện tim Tâm Đức, hay bệnh viện Nhi Đồng.
  3. minhhungnb83

minhhungnb83 Thành viên quen thuộc

cách điều trị của bệnh này đơn giản là chỉ có mổ,chi phí chắc tầm 60-100tr ,sau đó lại dùng thuốc nữa,tốn kém đấy.ở đâu thì bạn gì ấy bạn ấy nói rồi
  4. ghettrong

Cảm ơn các bạn.
    Bé nhà mình hiện đang bị viêm phổi nặng và đang điều trị ở bệnh viện tuyến tỉnh. Ở đó người ta xét nghiệm là bé bị Thông liên thất đường kính 8mm, Thông liên nhĩ là 4mm. Lỗ thông như vậy là lớn hay nhỏ? Bác sĩ bảo là có thể phải phẫu thuật 2 lần?
    Mình muốn tìm một nơi khám bệnh này tốt nhất (ở Việt Nam) cho cháu để yên tâm vì rất ngại tình trạng khám chữa ở tuyến tỉnh (bé đã có biểu hiện ko bình thường ở tim từ khi mới được sinh mà các bác sĩ ko nói năng gì, đến tận bây giờ bị viêm phổi nặng mới biết bé bị bệnh này). Vậy trong những địa chỉ trên, nơi nào khám chữa bệnh này tốt nhất?
    Bé tăng cân chậm, hay bị thâm tím tay, chân, môi.
    Mình nghe nói, hiện nay có những nơi kỹ thuật tốt thì có thể phẫu thuật cho bé nhỏ chứ ko cần đợi đủ cân?
    Vậy phẫu thuật bây h và khi đủ cân thì khác nhau như thế nào?
    Có phải bây giờ đã có phương pháp điều trị cho bệnh này mà không cần phẫu thuật ko?
    Vì gia đình mình đang rất hoang mang lo lắng, có rất nhiều thông tin cần phải hỏi, rất mong các bạn giúp đỡ!
  5. hoa_hai_duong

hoa_hai_duong Thành viên mới

Tôi không hiểu lắm chẩn đoán của cháu bé: cần phẫu thuật 2 lần, tím ??? có khả năng là một bệnh khác không phải thông liên thất đơn thuần (tứ chứng Fallot chẳng hạn). Bạn cần đưa cháu bé đến khám tại một bệnh viện chuyên khoa tim mạch như địa chỉ tôi đã nêu ở trên. Cháu bé có hộ khẩu ở tỉnh lên viện nhi trung ương khám thì chi phí khám và điều trị kể cả phẫu thuật đi nữa cũng được miễn nhưng thường danh sách chờ ở viện nhi khá đông. Nếu có điều kiện bạn có thể đưa cháu đến khám tại bệnh viện tim Hà Nội, chi phí mổ vá thông liên thất hiện tại khoảng 37 triệu và lịch mổ thường sớm hơn. Thông liên thất 8 mm là lỗ thông rộng bạn ạ, nên đưa bé đi khám sớm để có chẩn đoán đúng và hướng điều trị cụ thể. Chúc bạn và cháu bé gặp nhiều may mắn.
  6. pkdongtam

pkdongtam Thành viên mới

Nên khám ở Viện Tim mạch Trung ương - Bệnh viện Bạch Mai. Nếu lỗ thông nhỏ thì có thể bít bằng "dù". Đại khái là mổ "nội soi" - cho dễ hiểu.
  7. ghettrong

Cảm ơn các bạn nhiều!
    Gia đình mình sẽ đưa bé đi khám ở Hà Nội.
    Chỉ có điều, khám ở viện Nhi như bạn nói phải chờ rất lâu phải không?
    Có người quen mình bảo nên đưa cháu đến khám ở bệnh viện Tim Bạch Mai.
    Viện Tim Trần Hưng Đạo và viện Tim Bạch Mai thì nơi nào tốt hơn?
    Hoặc siêu âm, chụp chiếu ở phòng khám ngoài rồi đem kết quả vào cho bác sĩ đọc sẽ nhanh hơn.
    Nhà mình thì chẳng có ai quen ở viện cả.
    Theo các bạn thì làm thế nào là tốt nhất?