1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

bệnh thủy đậu , giời leo

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi huta85, 15/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. babegirl20

babegirl20 Thành viên mới

Tôi hồi nhỏ đến giờ không biết đã bị bệnh đậu mùa chưa nhưng mà mẹ tôi nói chưa ,hồi tháng 6 dịch đậu mùa lan ra dễ sợ những đứa em bà con của tôi đều bị,nó than nó còn bị nổi trên lưỡi ,nó nói mục giống như bong bóng nước,có ai ở Sài Gòn biết chỗ tiêm ngừa đậu mùa tốt không?chích mấy lần?chích vào có bị sốt gì không? mà làm cách nào để biết một người đã từng bị đậu mùa hay là chưa mà chích? tôi có nên chích không? Nếu chích thì tôi có được miễn dịch đậu mùa suốt đời không hay khi tiếp xúc với người bị đậu mùa tui sẽ bị lây và tái phát?
  2. achilet

achilet Thành viên mới

Biểu hiện của bệnh này như bạn alo_aiday đã nói nhưng chỗ tôi thì dùng thuốc xanh để bôi,uống thuốc thì cũng chỉ là để cho buồn ngủ cho đỡ ngứa thôi chứ không có thuốc đặc trị,bác sỹ nói thế.Quang trọng nhất là cách phong ngừa như thế nào vì chúng tôi quan hệ thân thiết với nhau nên sự tiếp xúc qua lại là điều không thể tránh khỏi,dây dưa rễ má rồi cũng tới mình thôi mặc dù mình không tiếp xúc trực tiếp với người bệnh.
  3. Alo_aiday

Alo_aiday Thành viên mới

Chuyện phòng ngừa là hơi khó. Hồi đó tụi tôi phải chuyển phòng , những thằng bệnh bị cách li khỏi tập thể , ở riêng 1 phòng kín.
    Khổ nỗi , anh em sống với nhau thân thiết , giờ thấy nó thui thủi trong nhà 1 mình suốt cả tuần lễ . Thế là kéo sang nói chuyện động viên cho nó đỡ buồn. Ngồi cách xa vài mét chả sờ gì vào người nó cũng lây.
    Quái lạ là có những thằng sống trong khu đó , chả bao giờ vào phòng người bệnh mà cũng dính ... trong khi có thằng hồi nhỏ chưa bị , hàng ngày chăm sóc con bệnh không đeo khẩu trang mà vẫn khoẻ như vâm .
    Chúng tôi đoán là vi rus thuỷ đậu bay khắp nơi trong không khí ở khu vực đó ( vài chục mét ) . Nên có tránh cũng chả được , thằng nào xui thì bị.
    Chúng tôi rút ra , chả có gì phải kinh cả. Nếu dính coi như nghỉ mát 1 tuần thôi. Quan trọng nhất là kiêng tốt .
    Nếu có biểu hiện sốt , phải soi gương kiểm tra luôn nếu mọc mụn là phải kiêng ngay như các bạn đã biết . Sáng súc miệng nước nóng , tối thiểu 1 tuần sau mới được rửa mặt .
    Thằng bạn tôi được 1 tuần đã tắm , giờ mặt nó rỗ chằng chịt.Tôi kiêng tốt mà cũng dính 3 cái sẹo nho nhỏ trên mặt
  4. Alo_aiday

Alo_aiday Thành viên mới

à quên nhờ bạn achilet nhắc hộ các bạn bị bệnh bên đó.
    Thuốc xanh ( hoặc tím ) bôi 3 ngày một lần. Ngứa không được gãi,kể cả mụn ở lưng. Đi ngủ nằm ngửa , không chùm chăn lên mặt , đừng nằm nghiêng cọ vào gối vỡ mấy cái mụn ở má
    còn gì nữa nhỉ , à nhớ kiêng không ăn chất tanh , trứng
  5. muamotminh

muamotminh Thành viên mới

Đứa bạn em vừa bị mắc bệnh thuỷ đậu, mụn nổi khắp ngưòi, đã đi đến bệnh viện tiêm ngừa rồi. Hôm qua em vừa sang mua cho nó hoa quả bánh keo sữa để nó ăn trong mấy ngày, khổ thân, xa nha mà có một mình chẳng ai lo cho. Mà em sang nhà nó, ngồi cách xa có một chút rồi về liền, nói chuyện dăm ba câu như vậy có bi lây nhiễm gì không nhỉ. Các bác làm ơn nói cụ thể là phải kiêng khem những thứ gì để em còn nói nó, chứ con gái mà có để lại sẹo siếc gì là khổ lắm lắm. cám ơn các bác nhiều lắm.
  6. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào muamotminh ,
    Nếu em đã từng bị qua thuỷ đậu ( chicken pox ) lúc nhỏ thì trong người đã có kháng thể ( bảo vệ đến 98% ) cho loại virus này ... còn nếu chưa từng bị qua thuỷ đậu thì dễ bị lây , bệnh truyền lan through direct contact và indirect vì virus từ những mụt lỡ trên người bệnh theo không khí mà lây lan ... nếu em chưa bị qua thuỷ đậu thì nên đi chích ngừa cho bệnh này .
    Khi đang bị thuỷ đậu nên :
    1). Tắm /ngâm mình trong baking soda hay oatmeal ( aveeno ) , không nên dùng xà phòng hoặc nước quá nóng .
    2). Thoa Calamine lotion sau khi tắm .
    3). Không dùng aspirin ( nếu dưới 21 tuổi ) , không dùng thuốc kháng sinh ( ngoại trừ do bác sĩ cho phép ) hoặc bất cứ loại kem nào có chất steroid .
    4). Chỉ dùng Acyclovir , tylenol khi bị sốt .
    5). Khi ngứa : dùng benadryl , đấp nước đá chổ đó cho giảm cơn ngứa , cut móng tay ngắn hoặc mang bao tay để tránh scratch ... sau này sẽ bị thẹo vĩnh viễn .
    6). Thích hợp với khi hậu mát .
    7). Súc miệng bằng nước muối ( 1/2 teaspoon muối + 1 cup water ) sẽ dễ chụi hơn .
    Cách ăn uống :
    1). Tránh thức ăn mặn , cay .
    2). Uống nhiều nước .
    3). Không uống những loại nước có acid như nước cam , nước bưởi .
    Khi bị nổi những mụt trên người thì trong nội tạng người bệnh cũng có những mụt như vậy ( có khác là nội tạng bị trước khi ra ngoài da ) vì thế má tôi thường nói là không ăn đồ cứng có từng hạt như cơm , hột ổi , búng sợi vì sợ sẽ rơi vào những mụt này trong thành dạ dày ... phương cách chữa trị tại Mỹ thì không nói đến vấn đề này vì thức ăn của họ khác hơn người Á đông .... nên tránh thì tốt hơn .
    Chúc bạn em sớm lành bệnh .
  7. muamotminh

muamotminh Thành viên mới

em cám ơn anh Gerbich nhiều nhé, em cũng sẽ dặn bạn em kiêng khem cẩn thận như anh nói. Em cũng không nhớ đã từng bị bệnh này chưa nữa nên chắc cũng phải đi tiêm ngừa thôi, chứ mắc bệnh bây giờ khổ lắm. nếu như ngưòi bị lây thì khoảng bao lâu sẽ có triệu chứng và phát bệnh ạ?
  8. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào muamotminh ,
    Trung bình khoảng 10-21 ngày thì mới xuất hiện những hạt mũ ( lesions ) trên thân thể .
  9. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

10. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào bạn ,
    Thông tin về bệnh thuỷ đậu trong chủ đề này , nếu có giờn xin bạn tham khảo và mọi thắc mắc về thuỷ đậu xin post bài tại đây .
    Chúc cháu sớm bình phục !