1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bệnh trầm cảm và những triệu chứng có liên quan đến căn bệnh này ( Depression , Stress , Sleep disor

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi lutmyla, 26/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nobita84vt

nobita84vt Thành viên mới

chào tất cả các bạn
    đã lâu lắm rồi không vào đây , mọi người ngày xưa ko biết có còn hay nghé vào đây không ?
    cũng chính nhờ vào diễn đàn này mình hiểu rõ hơn về căn bệnh trầm cảm của mình và gặp được nhiều người bạn tuyệt vời . Cũng chính từ những dòng chữ an ủi thân thương của tất cả bạn bè trong diễn đàn đã giúp rất nhiều người trong này thoát ra được bệnh trầm cảm
    ko biết anh bình ( người đầu tien lập ra diễn đàn ) có còn nghé thăm ko nữa?
    ko biết các bạn của mình có còn ai nghé thăm nữa ko ,? mình bây giờ thì hết bệnh rồi thật là tuyệt vời sắp có gia đình nữa chứ bứơc vào 1 cuộc sống mới .
    Mình vẫn rất nhớ khi xưa vao đây mình chỉ là cô bé tuổi đôi mươi bi trầm cảm nặng có đôi lần muốn tự tử , giờ đây mình đã khác trước rất nhiều , ko biết ấc bạn của mình ngày nào giờ đây đang làm gì? có hết bệnh chưa va sống như thế nào ?

2. leminh2

leminh2 Thành viên mới

Các bạn nào đã chữa khỏi và vuợt qua hoàn toàn bệnh này hãy tham gia chủ đề để động viên những người đang phải chiến đấu để vật lộn với nó, tôi đã chữa hơn ba năm rồi, nhiều lúc tưởng đã vượt qua được nó nhưng vẫn bị đi bị lai, lại bi quan chán nản và thất vọng!
    Được leminh2 sửa chữa / chuyển vào 14:10 ngày 16/06/2008
  3. nguyenkienk10c

nguyenkienk10c Thành viên quen thuộc

Chủ đề lần trước cũng ít người vào nên trôi tuột đến trang thứ n nào đó rồi. Vậy nên đôi khi muốn tìm lại một nơi để trao đổi, để tâm sự để cùng chiến đấu với nó mà không thấy. Mong rằng qua đây mình sẽ tìm thấy những người bạn có cùng cảnh ngộ để tiếp tục chiến đấu với căn bệnh này.
    Mỗi tin vui của các bạn đã thoát khỏi nó cũng là thêm một niềm hi vọng để mình thêm tinh thần chiến đấu với bệnh trầm cảm. Mình bị lại lần này là lần thứ 3 rồi. Hiện mình đang chữa bệnh ở bệnh viện Mai Hương. Nếu bạn cần một ai đó để nói chuyện, để tâm sự trong lúc tuyệt vọng thì hãy gặp mình nhé.
    Mình là Kiên
    Năm nay 27 tuổi
    Số điện thoại nhà mình là: 04- 8538566 Di động: 0953 167 129
    Nick YM: nguyenviettrungkien
  4. minusa

minusa Thành viên tích cực

Bạn nào khỏi rồi thì thông báo lên động viên mọi người nhé , cố lên các bạn , đừng đầu hàng bệnh tật , trầm cảm không phải là bệnh không thể chữa được .
  5. vOthUOngdk

vOthUOngdk Thành viên mới

thiên địa nhân hoà !đó là cách chưa bệnh tốt nhất
  6. newbiekid

newbiekid Thành viên mới

Trầm cảm thât chất là căn bệnh thiếu máu não , người bị trầm cảm là những người bị suy tim rất nặng . Do bị suy tim nên người bị trầm cảm luôn cảm thấy mệt mỏi , không thể tập trung , đầu luôn chứa tạp niệm do máu không thể lên não đủ , thậm chí không thể làm được công việc bình thường , do mỗi lần họat động là không thở được , người lúc nào cũng chán nản , buồn bã .
    Nhiều người không hiểu trầm cảm cứ thấy họ luôn buồn bã nghĩ là do nguyên nhân tinh thần nên khuyên bệnh nhân luyện thiền , yoga , tâm linh , uống thuốc , tu vấn bác sĩ tâm lý , những cách này không có tác dụng mấy , yoga, thiền thật sự cũng chỉ là những cách tập thể dục nhẹ .
    Người bị trầm cảm chỉ còn cách cái chết 3 phần , nghĩa là đi đứng không vững , lưng cong , đầu cúi , dáng điệu khép nép , luôn e dè sợ sệt . Muốn thoát khỏi trầm cảm phải dùng biện pháp mạnh , nghĩa là phải tập thể dục nặng như chạy , nhảy , phải tập liên tục không ngừng nghĩ để tim trở nên khoẻ mạnh, có thể phải mất ít nhất 1 năm .
    Ngừơi bị trầm cảm là những người sức khoẻ suy sụp , do đó khi ngồi họ dựa lưng vào ghế , khi đứng lưng sẽ cong, đầu cúi . Vì vậy bước cuối cùng để trở thành 1 người khỏe mạnh là phải luôn giữ cho mình thẳng lưng , đứng ngồi phải luôn thẳng lưng , giữ cho mình luôn thẳng lưng thật sự cũng là 1 cách tập thể dục rất khó .
    Nếu các bạn bị trầm cảm và các bạn làm đúng theo hướng dẩn của tui như liên tục chạy, nhảy , điều quan trọng nhất là phải luôn giữ cho mình thẳng lưng, chỉ có giữ cho mình thẳng lưng thì các bạn mới có được bước đi nhanh nhẹn, mạnh mẽ , thì 1,2 năm sau các bạn sẽ là những người khoẻ mạnh ,luôn cảm thấy yêu đời .
  7. nguyenkienk10c

nguyenkienk10c Thành viên quen thuộc

Có 4 từ " thiên địa nhân hòa " thôi mình cảm thấy khó hiểu quá.
    Mong bạn có thể giải thích rõ hơn được không.
  8. leminh2

leminh2 Thành viên mới

Cảm ơn những hướng dẫn cuả newbiekid, tôi đã kiểm tra sức khoẽ rất nhiều lần( mà hình như đây là một đặc điểm cuả những bệnh nhân trầm cảm), điện tim, siêu âm tim, điện tim gắng sức...các bác sĩ đều khẳng định tôi không có bất cứ vấn đề gì về tim mạch hay các vấn đề sức khoẻ thực thể gì khác, tôi cũng kiên trì tập thể dục như chạy bộ, cầu lông trong khi những người bị suy tim thì chỉ cần đi bộ nhanh hoặc leo vài bậc cầu thang cũng bị mệt rồi làm sao mà chơi thể thao được.Vấn đề tôi gặp là khả năng đối phó với stress rất kém, rất dễ lo lắng,cáu giận, thất vọng và thường sau những cảm xúc không kiểm soát được như thế khoảng 2-3 ngày tôi lại bị rơi vào trạng thái trầm cảm, nên tôi nghĩ bệnh cuả tôi là do cảm xủc.
    Yoga có thể tốt đối với một số người nhưng có người không phù hợp, tôi đã thử tập yoga mặc dù bác sĩ khuyên không nên, kết quả tháng đầu tiên cực kỳ tốt, tôi trở lại với con người ngày xưa hoạt bát, vui vẻ ..tháng thứ hai có vẻ không tốt, cuối tháng thứ 3 thì tình hình tệ hơn trước khi tập nhiều: tức ngực, ngại giao tiếp nếu không muốn nói thường xuyên không muốn gặp gỡ nói chuyện với ai.
    Bây giờ chỉ biết nghe lời bác sĩ chăm chỉ uống thuốc, học cách kiểm soảt cảm xúc chờ đợi thời gian là phương thuốc màu nhiệm nhất để chữa lành bệnh.
  9. newbiekid

newbiekid Thành viên mới

tôi hiểu rõ căn bệnh này như lòng bàn tay , nếu có vấn đề gì bạn cứ nêu ra chúng ta cùng thảo luận . Bạn nói không có vấn đề về tim là rất tốt , triệu chứng tôi nói là dành cho những người bị trầm cảm nặng , lúc nào cũng sợ sệt , lo lắng , rất sợ ra chỗ đông người , đi đứng rất khổ sở , như vậy bạn chỉ ở giai đoạn trầm cảm nhẹ ,
    Bạn nên hiểu là trầm cảm tuy mức độ nặng nhẹ , nặng nghĩa là rất chán chường , lúc nào cũng nghĩa đến chuyện tự tử , nhẹ thì lúc nào cũng cảm thấy buồn , sống không có gì vui , không có gì có thể làm cho họ vui , hoặc niềm vui có đến thì cũng rất ngắn ngủi không kéo dài được lâu .
    Bạn nên hiểu là bác sĩ nói không có vấn đề về tim nghĩa là tim bạn khoẻ . Một người tim khoẻ là 1 người có sức khoẻ tốt , mắt sáng , buoc đi nhanh nhẹn , vững chắc , tâm lý họ rất ổn định , họ luôn cười nói vui vẻ , yêu đời .
    1 người tim yếu , hoac có trái tim không khoẻ mạnh thì thuong không kiềm chế được cảm xúc , họ dễ nổi giận , khi có chuyên gì xúc động nhịp tim đập liên tục ,làm họ không thở được , do đó có nhiều phản ứng không tư chủ được .Đó chính là những người bị trầm cảm tùy mức độ nặng nhẹ . Những ngưìơi đó thường có buoc đi không vẫn .
    Không phải cứ suốt ngày than thở là bị trầm cảm , sống không cảm thấy vui là đã bắt đầu trầm cảm . Chính vì 1 con tim khoẻ mạnh rất quan trọng đến cảm xúc nên chúng ta có câu "1 con tim khoẻ mạnh yêu đời " .
    Giai đoạn đầu của trầm cảm người bệnh thường không có vần đề nhiều về sức khoẻ , nhưng có vấn đề về nhịp tim . Khi ngồi 1 mình giũa đám đông họ luôn bồn chồn lo lắng , nhịp tim đâp liên tục , nếu có 1 người nào kế bên họ cảm thấy thân thiết họ sẽ nói liên tục không ngừng nghĩ , nói mà không biết mình nói gì , đó là do trái tim yêu cầu nói để ổn định được nhịp tim . Nếu là 1 người lạ họ sẽ chẳng biết phải nói gì . Do đó bệnh nhân trầm cảm rất cô đơn do không diễn đạt được cảm xúc của mình .
    Muốn làm cho tim khoẻ mạnh thì tập những môn thề dục như chạy , nhảy dây , đá bóng . Và bước cuối cùng và quan trọng nhất là phải luôn thẳng lưng , bởi vì thăng lưng sẽ làm cho máu dễ lưu thông lên não , làm mắt bạn sáng , khiến bạn luôn tự chủ được bản thân .
    Được newbiekid sửa chữa / chuyển vào 11:46 ngày 20/06/2008
  10. leminh2

leminh2 Thành viên mới

[
    Rất mừng là newbiekid hiểu rõ về bệnh này, bạn đã từng bị nó hành hạ chưa hay đã giúp cho nhiều người vượt qua nó?
    Về chuyện tim yếu, có lẽ đùng như bạn nói , hiện giờ tôi cũng phải uống thuốc điều hoà nhịp tim với chẩn đoán rối loạn thần kinh tim vì tim hay đập nhanh.
    Hy vọng newbiekid cho mọi người nhiều thông tin và lời khuyên.