1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bệnh trầm cảm và những triệu chứng có liên quan đến căn bệnh này ( Depression , Stress , Sleep disor

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi lutmyla, 26/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. newbiekid

newbiekid Thành viên mới

Bạn yên tâm , tôi hoàn toàn hiểu rõ căn bệnh này , nhưng tôi cũng chỉ là người chỉ đường cho bạn . Người bị trầm cảm giống như 1 người đi trong sa mạc mà lại thìếu nước vậy, rất bi đát . Tôi giống như người gặp dọc đường cho bạn ít nước và nói là đi về phương Nam 200 km sẽ có nước . Nước ở đây chính là hy vọng và 200 km là khoảng thời gian ít nhất 1 năm bạn phải tập ngày nào cũng phải tập chạy ít nhất 15 phút hoặc nhảy tại chỗ ít nhất 100 lần .
    Tập thể dục quan trọng nhất là nhịp độ chứ không phải cường độ . Cho dù bạn tập 24 giờ mỗi ngày mà bạn chỉ tập có 1 tháng chỉ sẽ chẳng có tác dụng gì . Tập thể dục chỉ có tác dụng khi bạn mỗi ngày ít nhất 15 phút nhưng ngày nào cũng tập thì 1 năm sau bạn mới thấy tác dụng .

Ngừoi bệnh trầm cảm thương được khuyên tập nhẹ như đi bộ , tập cầu lông , những môn này không đòi hỏi cường đô cao nên chỉ có tác dụng duy trì nhịp tim , muốn cải tạo nhịp tim hay nâng cao thể lực , sức bền phải tập chạy hay nhảy dây , dĩ nhiên mỗi ngày sẽ tập một ít hoặc có thể tập nhẹ như di bộ rồi sau đó tập nặng như chạy , nhảy dây ?
    Và quan trọng nhất khi sức khoẻ đã có dấu hiệu ổn định , bạn phải luôn gĩư cho mình thẳng lưng , hoặc chỉ cần tập thẳng lưng nếu bạn cảm thấy có thể làm được , bời vì người yếu tập thẳng lưng sẽ rất mệt . Nhưng điều này rất quan trọng , chỉ khi bạn đi thẳng người , bước đi vững chắc , nhanh nhẹn, tự tin thì khi đó bạn mới thật sự hết trầm cảm .
    Muốn làm được điều này cần niềm tin vào con đường mình đi và ý chí . Hết bệnh hay không là do quyết tâm của bạn .
  2. rose218728

rose218728 Thành viên mới

ý kiến riêng của mình, mỗi người có nguyên khác nhau và sẽ có cách phù hợp với bản thân: uống thuốc, tư vấn, tập yoga, hay vận động để sk tốt hơn....
    mọi người cùng cố gắng nhé, khoẻ!
  3. p2ptrp

p2ptrp Thành viên rất tích cực

em bị bệnh vô cảm chứ ko phải trầm cảm, vì chẳng khóc được dù cố rặn nước mắt ra!
  4. minusa

minusa Thành viên tích cực

Nếu đi khám bác sĩ nói bị tim thì mới chắc chắn là bị bệnh tim , còn các hiện tượng như bạn nêu có rất nhiều nguyên nhân , trong đó có nguyên nhân tâm lý hoặc rối loạn thần kinh thực vật cụ thể là cường thần kinh giao cảm , cường giao cảm làm cho người ta hồi hộp , tim đập nhanh , mất bình tĩnh khi giao tiếp hoặc ở chỗ đám đông , bạn có thể uống thuốc nhưng một cách hiệu quả là tập luyện các môn dưỡng sinh như yoga , khí công , thái cực quyền v v , nhưng phải lựa chon được môn phù hợp với mình , có người hợp với môn này , có người hợp môn kia , trước hết bạn thử tập hít thở 2 thì xem , cái này điều hoà hai hệ thần kinh giao cảm và đối giao cảm rất tốt , khi 2 hệ này cân bằng nhau thì các hiện tượng về tim mà bạn phản ánh ở trên sẽ hết , tuy nhiên đây chỉ là phương diện về thần kinh , còn về phương diện tâm lý thì phải rèn luyện kiểu khác , mình sợ cái gì thì cứ tiếp xúc dần dần với cái đó sẽ quen , hoặc đến gặp bác sĩ tâm lý .
  5. 69_giotroi

69_giotroi Thành viên mới

Chào các bạn, theo tự đánh giá tình hình bệnh tình của tôi thì tôi nghĩ là mình đã bị trầm cảm. Tinh thần buồn chán, hay suy nghĩ lung tung, ngại giao tiếp, sống thu mình, kém tập trung, hay quên, dễ cáu giận, chán ăn, ngủ kém, cơ thể luôn mệt mỏi.
    Tôi muốn hỏi các bạn là tôi nên đi khám ở đâu là tốt. Và xin một số kinh nghiệm để khắc phục tình trạng của tôi.
    Cám ơn các bạn nhiều
  6. rose218728

bạn có thể khám ở phòng khám tuna, an việt sơn hay vào viện tâm thần học bạch mai. chúc bạn khoẻ, ^^
  7. rose218728

có khi chưa đủ làm nước mắt rơi, ^^
    mún khóc mà k khóc mệt
  8. NgonNgatNgay

NgonNgatNgay Thành viên mới

Nghe đoạn: lo lắng, tức ngực... thì thấy có dấu hiệu.
    Nhưng vẫn cương được,
    May quá chưa bị bệnh.
  9. 69_giotroi

69_giotroi Thành viên mới

Bạn có thể cho mình xin địa chỉ của phòng khám tuna, an việt sơn nhé.
    Cám ơn bạn nhiều
  10. ironfoot

ironfoot Thành viên mới