1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bị chảy máu cam-Nguyên nhân và cách chữa

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ngontro8603, 10/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngontro8603

ngontro8603 Thành viên mới

Bị chảy máu cam-Nguyên nhân và cách chữa

Chào mọi người.
    Em đang tự nhiên đi bộ thì thấy ở mũi man mát sờ tay lên thì máu chảy thành từng dòng rồi(hai bàn tay che, quệt, lau mà còn ướt đẫm...) :-(( Hix ghê quá, em chẳng biết như thế là bị sao nữa. Hỏi được vài người thì người nói là do nóng trong, nên ăn nhiều rau, đồ mát, hoặc người mệt, suy nhược gì đó... Thể mọi người cho em hỏi là đó là tại sao vậy? em nên chữa theo kiểu gì?
    E cảm ơn mọi người trước!
  2. thanhdqu

thanhdqu Thành viên rất tích cực

Up dùm, lần trước tớ cũng hỏi về vấn đề này roài, ai cũng bảo tớ bị máu trắng, buồn ghê gớm
  3. mastermind_hl

mastermind_hl Thành viên mới

Nếu bác trên 20t mà vẫn chảy máu cam thì hơi nguy hiểm đấy , nhất là nếu chỉ chảy 1 bên thì nguyên nhân bệnh lý là khá cao. Nguyên nhân thì cũng nhiều chủ yếu do mao mạch ở mũi khá yếu dễ vỡ gây chảy máu, các nguyên nhân khác như oánh nhau, thời tiết quá khô nóng.... nếu bác bị nặng thì nên đi khám bác sỹ , còn hok thì uống nhiều vitaminC vào
  4. thangxeng

thangxeng Thành viên mới

Chắc là bác hay nghĩ đến chuyện ý chứ gì?
  5. ngontro8603

Hix, em trên 20 rồi; 21 rồi ấy chứ; chảy thì cũng chỉ một bên. Nhưng em chỉ bị có 1 lần rồi từ hôm đó đến nay là thôi chưa thấy tiếp. Hồi cấp 3 em cũng bị có 1 lần, từ hồi đó đến giờ bị thêm 1 lần nữa. Em hôm đó đi làm thêm về, chỗ làm thêm đó thì toàn điều hoà, ra ngoài trời thì đúng là nhiệt độ thay đổi rõ rệt lắm có lẽ vậy cũng nên.
    Em search được cái link trên :http://www.dantri.com.vn/suckhoe/2006/3/109144.vip nhưng giờ em muốn biết là ăn uống cái gì thêm nữa ngoài C để cho nhanh khỏi mọi người?
  6. kyanhpham

kyanhpham Thành viên mới

Uhm. Đúng rối uống Vitamin C nhiều vào. K.A vốn cũng là người bị cái này nặng lắm đó, do mao mạch yếu, dễ vỡ. Nhớ lại hồi nhỏ, trời nóng xíu là chảy, trời lạnh tí cũng chảy, rồi có chuyện gì xúc động là cũng bị. Nhưng lúc lớn lên thì đỡ nhiều rồi. Bạn bị có 1, 2 lần àh, ko có gì đáng ngại mà... HIHI
  7. Em_xinh_ke_em

Em_xinh_ke_em Thành viên mới

Không lo đâu bạn. Ai bảo thế là bị máu trắng chứ, dọa hoài.
    Cũng có nhiều nguyên nhân gây chảy máu cam . Đây tớ chỉ nói đến nguyên nhân bên trong thôi, còn do tác động bên ngoài thì khỏi nói. Chảy là chắc
    - do thời tiết
    - do cơ thể nóng quá
    - do thành mạch yễu nên dễ vỡ gây chảy máu
    cũng có trường hợp là do bị bệnh về máu , nhưng cái này thì phải khám và làm xét nghiệm máu mới kết luận chính xác được.
    Bạn rất lâu mới bị một lần thì không đáng ngại . Bệnh về máu còn có nhiều triệu chứng nữa cơ : như hay sốt nè, chán ăn. mệt mỏi, gầy xanh, chóng mặt....
    Bạn cứ uống một đợt Vit C xem sao . Không quá 1mg/ngày. Tức là khoảng 10 viên C nhỏ ấy( mua loại của nội thôi, không cần ngoại đâu ). Ngày 2 lần sau khi ăn.
    Ăn nhiều đồ mát. Cứ dùng một thời gian khoảng 2-3 tháng xem sao. Chắc là ổn thôi. Nếu còn bị và số lần tăng dần thì phải đi BS đấy.
    Chúa bạn vui , khỏe
  8. bebechance

bebechance Thành viên rất tích cực

chào bà con gần xa, H có 1 người bạn học y tá, và mới đây, người bạn đó nói với H rằng nếu chúng taj bị chảy máu cam, không nên ngửa măt lên trời mà hãy gập người về phía trước, vì nếu ngước mặt lên trời thì máu sẽ chảy ngược vào, chúng ta nuốt...và tất nhiên là không tốt, gan không lọc được, co mot phan se vao phoi,...tích tụ lâu ngày, nhiều lần sẽ nguy hiểm.
    vậy đó, bạn nào chưa biết thì nên cẩn thận, bạn nào biết rồi thì cố gắn phát huy, í,en fin...trong trường hợp xui xẻo bị chảy máu cam, bạn nào thấy thông tin này không chính xác thì góp ý nhe, và nếu đồng ý thì nhắc những người xung quanh mình nhé.
    chào thân ái

Ngoài lề tí. Em đọc được thông tin này trên blog 1 cô bạn và không biết có đúng ko?
    Như vậy khi chảy máu cam mình phải lấy bông chấm hết máu chứ ko ngửa lên trời à. Nếu ko ngửa lên thì máu cứ tuôn ra thì sao nhỉ?
    Mà xưa giờ thấy bạn bè ai bị chảy máu cam thì theo quán tính cứ ngước mặt lên trc đã.
    Không biết có ai có ý kiến gì về vụ này không?
    Được bebechance sửa chữa / chuyển vào 21:33 ngày 10/05/2007
  9. ngontro8603

Phù!!!, rất cám ơn mọi người đã nhiệt tình cho lời chỉ dẫn. Em cũng chỉ biết nhiệt tình uống C thôi, hay ai cần sao không em tặng cho vài cái'' 5 sao luôn?
  10. demanna

demanna Thành viên mới

Có thêm ý kiến là theo phim Hàn Xẻng thì ung thư giai đoạn đầu roài.