1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bị "chín mé" thì nên chữa bằng thuốc ta hay thuốc tây?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi XiPamDaiHiep, 08/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. XiPamDaiHiep

XiPamDaiHiep Thành viên quen thuộc

Bị "chín mé" thì nên chữa bằng thuốc ta hay thuốc tây?

Em bị chín mé ở tay, mưng mủ và sưng to quá. Em search trên mạng thấy có rất nhiều cách chữa bằng thuốc ta ( chanh nướng, hành tây,...). Còn hôm qua ra bệnh viên người ta hẹn sáng mai ra chích mủ.

Tình hình là đang rất đau, em sợ mủ 0 thoát ra được thì nhiễm nhùng. Các bác tư vấn khẩn xem có nên xài tạm thuốc nam trong tối nay không.
  2. Rousseau

Rousseau Thành viên quen thuộc

Kinh nghiệm đặc biệt đây: bác dùng cồn 70 rửa sạch chỗ mé chân bị, đợi cồn ráo thì dùng gạc lau khô. Sau đó bôi cao Sao Vàng vào chỗ bị, ngày bôi 2-3 lần. Rất nhanh khỏi. Sau vụ này bác nhớ đánh giày dép cho sạch nhé

Chúc bác mau khỏi!
  3. meoxxx

meoxxx Thành viên rất tích cực

Chang hỉu nổi '' chín mé " là khỉ khô gì
    sao ngòai ấy hay dùng từ lạ lùng dữ vậy ?
  4. Rousseau

Rousseau Thành viên quen thuộc

Các cụ ngày xưa hay gọi hình tượng thế. Mé chân (thường là ngón cái) của bạn bị viêm, vùng bên ngoài đỏ lừ như kiểu quả chín ấy. Nên gọi là "chín mé" :D:D
  5. h0bby

h0bby Thành viên rất tích cực

"Chín mé" là 1 bệnh đấy chứ bạn, ko phải từ địa phương đâu. Thường là bị sưng đỏ, mưng mủ ở ngón tay ngón chân, đau lắm. Nếu ko chữa dứt điểm thì cũng khá phiền toái đấy.
  6. p2ptrp

p2ptrp Thành viên rất tích cực

Chớ bôi linh tinh, quan trọng là đợi cho nó mưng mủ, nếu gan to thì sát trùng cả chỗ chín mé lẫn dao banh xe lam, chịu khó đau một tý, rạch ra, bóc hết mủ rùi sát trùng bằng thuốc tím (cái đó ra hỏi hiệu thuốc ấy) rùi rắc bột kháng sinh (tán từ viên Ampi 500 mg ) rắc vào, băng lại
    HIc, hằng ngày rửa nước muối loãng chờ cho nó lành
    Bị rùi đấy!
  7. energy06

energy06 Thành viên rất tích cực

Ái chà chà, cái này đau khủng luôn, mất ăn mất ngủ. Tôi bị lâu rồi nên không nhớ chữa như thế nào. Tốt nhất cứ ra trạm xá hoặc bệnh viện gần nhà. Ai bị xước móng tay móng chân thì thật cẩn thận nhé.
    Tôi nghe mấy nguời nói ''lên đinh '' với chín mé'', toàn hàng khủng. Chín mé thì biết rồi, còn lên đinh là cái chi vậy các bác.
  8. XiPamDaiHiep

XiPamDaiHiep Thành viên quen thuộc

Hu hu, tưởng bác sĩ rạch 1 tý rồi bóp ra mủ. Sao lai rạch rộng thế.
  9. kilitutu

kilitutu Thành viên quen thuộc

Nên dùng Đông - Tây y kết hợp với chữa mẹo cho nó... triệt để.
    Dận tộc vùng Hoà Bình có mẹo chữa chín mé hay lắm.
  10. nhim2012

nhim2012 Thành viên rất tích cực

Mí cái mụn xung quanh mồm bác í, vì nó có nhìu dây thần kinh nên nếu bác nặn sẽ tác động trực tiếp lên 1 cái nào đó, làm bác bị méo mồm. Mẹ của bạn em bị do nặn mụn rồi đó. Méo mồm đến hơn chục năm rồi. Ko chữa đc. Các bác nên cẩn thận nhá.
    @ Chủ topic: đi viện trích là an toàn nhất. Đừng có bôi linh tinh vào rồi nhiễm trùng ->hoại tử-> phải tháo 1 đốt thì khốn. Em ko doạ đâu. Thật đấy.