1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bí kíp sử dụng các loại thuốc tránh thai - Không nên lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp (Postinor),

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi tu_lanh, 18/01/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. unlucky_girl13

unlucky_girl13 Thành viên mới

em bắt đầu uống thuốc tránh thai hôm thứ 2. uống thứ 2,3,4,5,6. thứ7 và chủ nhật quên không uống . sau đó bọn em có quan hệ với nhau vào thứ 2, anh ý xuất vào trong. em về nhà uống bù 2 viên cho hôm thứ 7 và chủ nhật. tối hôm thứ 2 em lại uống tiếp. liệu như vậy em có khả năng có thai không? sợ quá. tại có 2 hôm không uống huhuhuhu
  2. unlucky_girl13

unlucky_girl13 Thành viên mới

huhu không ai trả lời em ah?
  3. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Chào unlucky_girl13,
    Thuốc tránh thai không có hiệu quả trong khi đang uống vĩ đầu tiên, vẫn có khuyến cáo áp dụng biện pháp ngừa thai khác.
    Bạn xem cùng chủ đề ( [topic]315758[/topic] ), ở trang 32-33.
    Thân ái
  4. wedding_planner

wedding_planner Thành viên mới

Mod cho em hỏi, dùng thuốc tránh thai hàng ngày thì bắt đầu từ vỉ thứ 2 sẽ ko cần dùng thêm biện pháp tránh thai nào khác phải ko ạ ? Thường sẽ uống vỉ mới ngay sau khi sạch kinh, nếu ngay ngày uống viên đầu tiên của vỉ mới mà có quan hệ ko dùng BCS thì có làm sao ko ? Em đang dùng Mercilon, vừa rồi có đọc được thông tin là trong 7 ngày đầu uống thuốc vẫn chưa an toàn (ko nói rõ là vỉ thứ mấy) làm em lo quá...
  5. tuoitrelapnghiep

tuoitrelapnghiep Thành viên mới

Sorry vì? hò?i thẮ nà?y, cò thĂ? cĂu nà?y 'àf 'c trà? lơ?i rĂ?i. Nhưng nhì?n tới 35 trang chù? 'Ă?, 'òc thẶt là? nà?n quà. Mong càc bàc chì? giùp.
    Chùng tĂi chưa QH lĂ?n nà?o, nĂn lĂ?n 'Ă?u tĂi ko muẮn bà?o cĂ Ắy chuĂ?n bì trước như thẮ. Ai lài tự nhiĂn 'i chơi xa chf?ng hàn mà? bà?o "Em uẮng thuẮc nà?y, thuẮc kia 'i" thì? kỳ? quà. NẮu sau khi QH rĂ?i mới bf́t 'Ă?u uẮng thì? nĂn uẮng thuẮc gì?, uẮng thẮ nà?o? Và? quan tròng nhẮt là? nò cò phà?n ứng phù hay à?nh hươ?ng gì? 'Ắn sức khoè? sau nà?y ko?
  6. fantasy_boy84

fantasy_boy84 Thành viên mới

Thuốc uống tránh thai phối hợp
    Thuốc uống tránh thai phối hợp là loại thuốc chứa hai thứ hoóc môn sinh dục nữ là estrogen và progesteron. Trên thị trường hiện có nhiều nhãn hiệu như Choice, Rigevidon, Marvelon, Microgynon được đóng thành vỉ 28 hoặc 21 viên. Thuốc không phòng tránh được bệnh lây truyền qua đường ********
    Cơ chế tránh thai của thuốc:
    * Ức chế phóng noãn: Hàng tháng, người phụ nữ thường có hiện tượng rụng trứng, khi trứng rụng xuống, gặp tinh trùng, thì sẽ xảy ra sự thụ thai. Ức chế phóng noãn là làm cho trứng không rụng được, do đó khi tinh trùng vào sẽ không gặp được trứng. Do đó sẽ không thụ thai.
    * Ngăn cản sự làm tổ của trứng: Trứng gặp tinh trùng sẽ di chuyển dần vào buồng tử cung, ở đây niêm mạc tử cung phải ở giai đoạn thích hợp thì trứng mới đậu và làm tổ được. Thuốc sẽ làm cho niêm mạc tử cung không thể đến giai đoạn thích hợp được, do đó trứng sẽ không đậu và không làm tổ được.
    * Thuốc làm tăng hoặc giảm nhu động của vòi trứng, nên trứng thụ tinh di chuyển đến buồng tử cung ở thời điểm không phù hợp cho sự làm tổ - quá trễ hoặc quá sớm - làm ngăn cản sự làm tổ.
    * Ngăn cản sự di chuyển của tinh trùng vào tử cung: Do làm cho cổ tử cung không mở, niêm dịch cổ tử cung ít đi, độ dính giảm, không tạo điều kiện thuận lợi cho tinh trùng xâm nhập vào cổ tử cung.
    Thuốc có thể giúp bạn có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, giảm lượng máu kinh, bớt nguy cơ thiếu máu, giảm đau bụng, đau lưng trước và trong khi hành kinh. Một số nghiên cứu còn cho thấy thuốc giảm nguy cơ ung thư buồng trứng trong trường hợp chưa có u xuất hiện.
    Thuốc có hiệu quả rất cao, khoảng 99%, đảm bảo an toàn, lại giúp hai bạn yên tâm khi sinh hoạt ********.
    Cách sử dụng:
    Bạn có thể bắt đầu uống vào bắt cứ ngày nào trong chu kỳ. Thông thường người ta chờ đến khi hành kinh để biết mình không có thai thì bắt đầu uống thuốc. Khi mới uống, thuốc chưa có tác dụng ngay mà bạn phải chờ một tuần thuốc mới bắt đầu có tác dụng. Trong vòng 7 ngày đầu khi bắt đầu uống thuốc, các bạn không nên có quan hệ ********. Hoặc nếu có quan hệ thì nên sử dụng các biện pháp tránh thai khác kèm theo như bao cao su, thuốc diệt tinh trùng.
    Loại 28 viên: bạn uống mỗi viên một ngày hết vỉ này thì uống ngay vỉ khác.

Loại 21 viên
    : bạn uống mỗi viên một ngày hết vỉ bạn phi nghỉ 7 ngày sau đó uống tiếp vỉ thuốc khác.
    Để dễ nhớ bạn nên uống vào một giờ nhất định. Việc uống vào một giờ nhất định, hiệu quả tránh thai sẽ cao hơn.
    Khi muốn có con, bạn chỉ cần ngừng uống thuốc, trứng sẽ rụng trở lại ngay và bạn lại có khả năng thụ thai.
    Thời điểm bắt đầu uống thuốc
    Có thể uống vào bất cứ thời điểm nào nếu bạn biết chắc là mình không có thai. Không nên sử dụng với phụ nữ đang cho con bú vì thuốc ảnh hưởng đến chất lượng và số lượng của tinh trùng.
    Đang có kinh
    Tốt nhất là uống vào ngày đầu tiên có kinh. Hoặc trong 7 ngày đầu kêt từ khi có kinh. Nếu bạn uống sau 7 ngày kể từ khi ra máu kinh, bạn có thể bắt đầu uống thuốc khi biết chắc là mình không có thai. Nhưng 7 ngày tiếp theo đó cần kiêng giao hợp, hoặc sử dụng bao cao su hoặc thuốc diệt tinh trùng nếu có quan hệ ********.
    Sau khi sinh và đang cho con bú
    Có thể uống sau khi đã ngừng cho con bú hoặc con đã ngoài 6 tháng tuổi
    Sau khi sinh và không cho con bú
    Có thể uống thuốc 3 đến 6 tuần sau khi sinh. Không cần đợi đến khi kinh nguyệt quay trở lại.
    Sau 6 tuần, vào bất cứ thời điểm nào nếu đảm bảo là bạn không có thai.Nếu như không biết chắc là mình không có thai thì bạn cần kiêng quan hệ ******** hoặc nếu có quan hệ ******** thì cần sử dụng bao cao su hoặc thuốc diệt tinh trùng.
    Sau khi xảy thai và nạo thai
    7 ngày đầu tiên sau khi xảy nạo phá thai
    Nếu sau 7 ngày có thể uống thuốc vào bất cứ lúc nào nếu biết chắc là mình không có thai.
    Khi ngừng các biện pháp tránh thai khác đang sử dụng
    Uống thuốc ngay lập tức và không cần đợi cho đến khi có kinh trở lại, nhất là sau khi tiêm thuốc tránh thai.
    Nếu bạn quên thuốc
    Trên thực tế, lúc này hay lúc khác bạn có thể quên một viên thuốc, khả năng có thai không lớn, nhưng bạn hãy làm đúng như sau:
    Quên 1 viên: Khi nhớ ra bạn uống ngay viên đó, viên sau uống vào đúng giờ uống thông thường. Trong vòng 48 tiếng tiếp sau đó, bạn nên tránh giao hợp hoặc nếu giao hợp thì dùng bao cao su hoặc thuốc diệt tinh trùng. Sau đó bạn dùng tiếp vỉ thuốc như bình thường.
    Quên từ 2 viên trở lên: bạn uống mỗi ngày hai viên cho đến khi nào bù đủ số viên quên. Bạn không được uống 3 viên một ngày. Trong vòng 7 ngày kể từ khi quyên thuốc, tránh quan hệ ******** hoặc có quan hệ thì sử dụng các biện pháp tránh thai khác như bao cao su, thuốc diệt tinh trùng.
    Việc dùng thuốc kéo dài ít nhiều chịu ảnh hưởng tác dụng phụ của thuốc. Khi ngừng uống thuốc 3 tháng thì tác dụng phụ sẽ hết và sẽ có thai trở lại và quan hệ vợ chồng bình thường không có vấn đề gì. Nếu bạn chưa muốn có con, bạn tạm dừng thuốc đang uống và có thể lựa chọn biện pháp tránh thai khác như dùng bao cao su (biện pháp tốt và tiện nhất), ********* ra ngoài, tính chu kỳ kinh nguyệt, đặt vòng..v.v.
    Ưu điểm
    Thuốc có tác dụng tích cực là hình thành cho bạn chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, giảm lượng máu kinh, bớt nguy cơ thiếu máu, giảm đau bụng, đau lưng trước và trong khi hành kinh. Một số nghiên cứu còn cho thấy thuốc làm giảm nguy cơ ung thư buồng trứng trong trường hợp chưa có u xuất hiện.
    Một ưu điểm nữa của thuốc tránh thai là người sử dụng có thể chủ động khi muốn tránh thai hoặc ngừng thuốc khi muốn có con.
    Tác dụng phụ
    Khi bắt đầu sử dụng, có thể phải làm quen với thuốc, do đó một số người có thể gặp tác dụng phụ như rong huyết, buồn nôn, căng vú, đau đầu, tăng cân nhẹ, vô kinh, thay đổi tâm trạng, trứng cá. Song, số này ít, và thường trong vòng ba tháng cơ thể sẽ quen thuốc, các tác dụng phụ biến mất.
    Ai không thể sử dụng được thuốc tránh thai phối hợp?
    Các trường hợp ung thư, đặc biệt là ung thư vú, ung thư cổ tử cung.
    - Các khối u lành tính ở vú và tử cung.
    - Có tiền sử tắc nghẽn mạch, phồng tĩnh mạch, viêm tắc tĩnh mạch.
    - Các bệnh về máu, rối loạn đông máu.
    - Các bệnh về tim mạch, cao huyết áp.
    - Các bệnh nội tiết như Basedow, u tuyến thượng thận.
    - Các bệnh rối loạn chuyển hóa như tiểu đường, cholesterol hay lipid tăng.
    - Các bệnh về gan, thận, khớp, mắt.
    - Phụ nữ trên 35 tuổi nghiện thuốc lá.
    - Và đương nhiên khi đang có thai thì không dùng thuốc ngừa thai được, vì vậy nếu đang rối loạn kinh nguyệt mà muốn sử dụng thuốc ngừa thai thì phải đi khám bệnh để xác định xem có thai hay không, rồi mới được uống thuốc theo sự chỉ dẫn của nhân viên y tế
    Nếu bạn không rơi vào những trường hợp này, bạn có thể sử dụng thuốc tránh thai mà không nh hưởng đến sức khỏe. Riêng với phụ nữ cho con bú, thuốc có thể làm giảm lượng sữa một chút, nên y học chế tạo một loại thuốc khác không ảnh hưởng đến sữa, bạn hãy xem ở phần Thuốc tránh thai dành cho phụ nữ đang cho con bú.

Ngày đưa tin: 6/1/2004 10:58:57 AM
    Nguồn tin: Tâm sự bạn trẻ
  7. fantasy_boy84

fantasy_boy84 Thành viên mới

Mang tiếng là post bài về thuốc tránh thai ở trên nhung tuivà bạn gái tui cũng chưa dùng thử cái này lần nảo cả,toàn xuất ra ngoài với tính vòng kinh thôi,cũng đang rất muốn dùng thuốc cho nó thoải mái hơn.nhưng thú thực là ko biết dùng loại nào cả(loại dùng hàng ngày 21-hoặc 28 viên ý)
    .muốn hỏi các anh chị em đã dùng thuốc rồi xem loại nào tốt,ít tác dụng phụ,hiệu quả mà lại rẻ(e và bạn gái đang là sinh viên mà).
    Nghe nói NEW CHOICE rẻ lắm,nhưng ko biết có chị em nào dùng thử chưa,cố vấn cho tui cái,(cách sử dụng,tác dụng phụ,21 viên hay 28 viên,giá tiền,hiệu quả...)
  8. 69_giotroi

69_giotroi Thành viên mới

Tôi là một kẻ đãng trí nên rất khó nhớ giờ uống thuốc tránh thai. Có người khuyên tôi nên dùng Pharmatex. Nó là một loại thuốc diệt tinh trùng. Thuận tiện trong sử dụng, nhưng tôi chưa rõ về tác dụng phụ của nó lắm. Nếu dùng trong thời gian dài thì có ảnh hưởng gì không nhỉ. Mong bạn nào biết gì về nó xin cho biết thêm để học hỏi. Cám ơn nhiều
  9. goldbullvn

goldbullvn Thành viên mới

Các bạn ơi!
    Thuốc tránh thai hữu hiệu nhất là VESPA! (www.vespavn.com)
    Các bạn nam (nữ) lao vào vòng đam mê VESPA thì sẽ quên luôn cái "sự đời" và đương nhiên là không cần dùng viên tránh thai!
    Nhưng nếu đam mê rồi thì không có thuốc nào chữa được thói sinh con (Vespa) tùy tiện!
    Thôi thì cũng báo trước cho các bạn vì cái TÒ MÒ là cái thú vị nhất trên đời này!
    Bạn 69 nên đổi hình giới thiệu bằng số 96 cho nó "chung lưng đấu cật"! Chứ cái số 69 trông như cái... đeo chìa khoá, dễ làm giới trẻ "lung lac"!
    Đùa vui, đừng giận nhé!!!
  10. harrykism

harrykism Thành viên rất tích cực

Đúng là từ vỉ thứ 2 không cần dùng thêm biện pháp nào khác. Uống vỉ mới NGAY SAU KHI HẾT VỈ THỨ NHẤT chứ không cần đợi cái ngày nào cả bẹn nhé. Cứ uống theo thuốc, còn cái kia nó ngày giờ thế nào thì không cần quan tâm
    7 ngày đầu không an toàn thường là của vỉ thứ nhất!
    Bạn nên tìm hiểu về Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp. Postinor là một ví dụ. Tìm hiểu như thế nào àh: Google nhé
    Theo ý kiến cá nhân tớ, dùng New Choice có mấy cái phù hợp:
    - Rẻ (được Nhà nước trợ giá thì phải) 2000 VND/ vỉ
    - Là loại 28 viên kết hợp: Được Bộ Y Tế khuyến cáo, 28 viên nên ít quên vì ngày nào cũng phải uống, ko có thời gian nghỉ 7 ngày như vỉ 21 viên. 7 viên màu nâu vừa có tác dụng nhắc nhở, vừa có chất sắt tốt cho phụ nữ.