1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bí kíp sử dụng các loại thuốc tránh thai - Không nên lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp (Postinor),

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi tu_lanh, 18/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. midnightmoon

midnightmoon Thành viên mới

Thuốc tránh thai khẩn cấp
    Nếu đã giao hợp mà không dùng biện pháp tránh thai nào thì bạn sẽ có khả năng thụ thai. Trong trường hợp này, bạn có thể dùng thuốc tránh thai khẩn cấp. Đối với những cặp ?oquên? không dùng bao, định ********* ra ngoài mà không kịp, hoặc đối với người bị hiếp dâm... đây là một biện pháp thích hợp.
    Thành phần thuốc cũng là hoóc môn như thuốc uống tránh thai hằng ngày nhưng liều lượng cao hơn nhiều, được dùng sau khi giao hợp ?okhông có dự phòng?. Nếu lúc đó trứng chưa rụng, thuốc sẽ ức chế sự rụng trứng. Nếu trứng đã rụng và thụ tinh, thuốc cũng tác động đến niêm mạc tử cung khiến phôi khó làm tổ. Nếu dùng đúng chỉ dẫn, trong vòng 72 giờ sau khi giao hợp, thuốc có hiệu quả 75%.
    Khác với thuốc uống tránh thai thông thường, ai cũng có thể dùng được thuốc tránh thai khẩn cấp. Nó thường gây tác dụng phụ mạnh như buồn nôn, nôn, rong huyết, kinh nguyệt bất thường, cương vú, đau đầu, chóng mặt... nhưng thực ra không hại vì nó ra khỏi cơ thể rất nhanh.
    Thuốc tránh thai khẩn cấp có vai trò quan trọng ở thời điểm cần ?ocấp cứu? nhưng không phải nên dùng quá 4 lần trong một tháng. Càng dùng thường xuyên, hiệu quả của nó càng giảm.
    Cách sử dụng: Có hai loại thuốc, cách dùng khác nhau:
    + Thuốc mang nhãn hiệu Postinor: Uống một liều 1 viên trong vòng 1 tiếng đồng hồ sau giao hợp. Tuy nhiên, nếu bạn không kịp mua thuốc trong vòng một tiếng, bạn có thể uống 1 viên trong vòng 72 tiếng sau khi giao hợp (càng sớm càng tốt) và 1 viên nữa sau viên đầu 12 tiếng.
    + Nếu không có loại đó, bạn có thể dùng tăng liều thuốc tránh thai thông thường như Choice, Rigevidon, Microgynon, Marvelon...(trừ Exluton). Liều sử dụng: uống 4 viên trắng trong vòng 72 tiếng kể từ khi giao hợp (càng sớm càng tốt), sau đó 12 tiếng uống 4 viên trắng nữa.
    Chú ý: Nếu nôn sau khi uống thuốc, bạn hãy uống lại liều đó ngay. Bạn có thể uống thuốc chống nôn để đảm bảo cơ thể hấp thụ thuốc. Vì tác dụng chỉ là 75% nên nếu đã uống thuốc mà chờ đến tận 14 ngày sau thời gian thông thường vẫn chưa thấy có kinh, bạn cần xét nghiệm xem có thai hay không.
    Đây có phải là một cách tự phá thai không?
    Hoàn toàn không phải. Thuốc chỉ tránh thai cho bạn khi chưa có thai, chứ không có tác dụng phá thai.
    Nếu quá 72 tiếng rồi thì tôi có được uống nữa không?
    Bạn vẫn uống được. Thuốc có thể có tác dụng cho đến tận năm ngày sau khi giao hợp, nhưng tất nhiên hiệu quả giảm nhiều.
  2. nicknaydaaidungchua

nicknaydaaidungchua Thành viên mới

đọc mấy chục trang mà chóng hết cả mẹt vì các loại thuốc..
    em và bf ko qh thường xuyên thì dùng thuốc tránh thai nào là tốt nhất ah? em 18 tuổi, có thể uống loại thuốc tránh thai nào là phù hợp!!?
    mà cho em hỏi có ai bít trung tâm nào tư vấn các vấn đề này tận tình ko ah? = ko để em đến đấy cũng dc..
    cảm ơn nhìu ah!
  3. gakusei_jp

gakusei_jp Thành viên mới

cho em hỏi chút: Nếu sử dụng thuốc tránh thai ngày nào cũng uống thì chỉ có vợ chồng thôi.Vì thỉnh thoảng mới quan hệ thì nên uống thuốc gì mà ko có hại ạ?Bọn em ko muốn dùng Condom vì mất khoái cảm lắm.Mong các pác chỉ giáo có loại thuốc gì thỉnh thoảng mới quan hệ thôi.Mà dùng thuốc tránh thai khẩn cấp rất có hại.Các pác giúp em với nhé
  4. lightningzora

lightningzora Thành viên mới

Nếu được thì nên uống thuốc hằng ngày, tác dụng phụ ít mà lại hiệu quả cao, còn không thì chỉ có dùng BCS nếu thỉnh thoảng mới quan hệ.
    Một cách nữa là tránh thai bằng chu kỳ kinh nguyệt. Đại khái là 5 ngày trước và 5 ngày sau khi có kinh là ngày tương đối an toàn, có thể quan hệ. Những ngày còn lại thì nguy hiểm. Cách này hiệu quả không cao vì ko ai bảo đảm về khả năng trứng rụng không đúng lúc cả.
  5. gakusei_jp

gakusei_jp Thành viên mới

cho em hỏi 5 ngày trước và 5 ngày sau khi có kinh là như nào ạ. Em chưa hiểu rõ câu này?Nếu chu kì 30 ngày,theo như bác nói thì bỏ đi 5 ngày trc và 5 ngày sau khi có kinh à,có nghĩa là còn 20 ngày an toàn ah.Mong các pác nói rõ hơn với nhé.
  6. colenao

colenao Thành viên mới

Dưới đây là trường hợp của mình:
    Mình và bf mọi lần chỉ là va chạm bên ngòai ( có mặc quần áo ), nhưng hôm qua, anh ý...... híc, nên là ko có mặc. Lúc đó mình thực sự tỉnh táo ( vì ko muốn chưa dùng một biện pháp an tòan nào đã quan hệ ), mình từ chối, và cố khép hai chân lại. Anh ấy chỉ mới thóang qua thôi, có lẽ là chỉ mới chạm vào "môi nhỏ"( -từ khoa học), nhưng mình vẫn lo, vì mình thực sự chưa có một sự chuẩn bị nào hết cho việc này.
    Mình rất muốn các bạn, giúp mình một lời giải đáp khoa học và nghiêm túc.
    - Tay mình lúc đầu chạm phải dịch nhờn của anh ý, không hiểu có fải đó là tinh binh, hay chỉ là dịch?
    - Về khỏang cách thì anh ý chưa hề đi sâu vào, chỉ mới cọ sát bên ngòai, ( như là va chạm), có khả năng thụ thai không?
    Thời gian anh ý làm vậy và bị mình ngăn cản, tầm khoảng 30 giây. Sau đó anh ý nằm im nghe mình phân tích, tầm khỏang 1 phút. Không đi sâu, hầu như cái đó ko cử động, hoặc rất ít về phía hậu môn.
    Mình thực sự tỉnh táo lúc đó, và đã ngăn cản ngay lập tức, cho đến bi giờ là hơn 24h rồi. Mình cũng rất là lo lắng. Thực sự là lo sợ vì chưa có chuẩn bị tâm lý cho việc QH không an tòan này !
    -Mình và anh ý quan hệ, có lẽ là vào tầm khoảng thời kỳ bắt đầu rụng trứng, vậy: Mình có nên dùng Postinor không?
    -Đây là lần đầu tiên, nếu dùng thuốc sẽ có tác dụng phụ gì ? ( Mình khá là bé nhỏ vì vậy sợ khi uống thuốc nó sẽ có tác dụng phụ không mng muốn)
    Rất mong các bạn giúp đỡ nghiêm túc và khoa học.Cảm ơn các bạn rất nhiều!
  7. tu_lanh

tu_lanh Thành viên mới

Không sao đâu bạn à; 1 năm mới quay lại đây, bạn đọc kĩ từ trang đầu sẽ hiểu hơn nhé .
  8. xuka_dethuong

xuka_dethuong Thành viên mới

đây là lần đầu mình uống thuốc tránh thai New Choice. Do không kịp mua nên mình uống vào ngày thứ hai của chu kì kinh. và từ đó mình QH không có bảo vệ. mình uống đến viên thứ 8 được khoảng 1tiếng rươĩ -2 tiếng thì mấy đứa bạn rủ nhậu, sau đó mình bị ói và tối đó có QH, ko biết mình có bị "dính" không nữa, mình lo lắng quá. Tháng này mình đã uống 4 viên Postinor rồi nên không thể uống tiếp được nữa. trả lời mình sớm nha
  9. troublemakerhn

troublemakerhn Thành viên mới

Sao hôm nay tớ đọc tờ báo thấy nói thuốc tránh thai hằng ngày bắt đầu uống vào ngày thứ 5 của kỳ kinh, còn mọi người thì thường nói là uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh.
    Thế cuối cùng cách nào đúng. Với cả uống thuốc vào thì sẽ tắt kinh, bao giờ ngừng uống thuốc thì có kinh lại. Nếu uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh (là ngày bắt đầu có kinh), thế thì đáng ra ngày đó mình có kinh thì mình lại không có nữa à. Tớ thấy uống vào ngày thứ 5 của kỳ kinh (thường là ngày bắt đầu hết kinh) thì hợp lý hơn. Có bác nào giải thích hộ tớ với được không.
  10. snake_tiger

snake_tiger Thành viên mới

cho em hỏi tý.băn khoăn quá.khó hiểu nữa.em dùng postinor khỏang 2 năm.lúc trước chu kì kinh không đều,hơi lệch vài ngày thôi.nhưng đến bây giờ thấy chu kì kinh quá bất thường,có hiện tượng rong kinh nữa. em muốn đổi qua dùng thuốc tránh thai hàng ngày,mà k biết dùng lọai nào tốt.vì nghe nói thuốc tránh thai cũng giúp chu kì kinh đều trở lại.em đang rất lo. bữa nay bắt đầu có kinh.