1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bí kíp sử dụng các loại thuốc tránh thai - Không nên lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp (Postinor),

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi tu_lanh, 18/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fanX

fanX Thành viên rất tích cực

Đúng rồi bạn ạ, ngay sau khi quan hệ mà không có thuốc tránh thai khẩn cấp thì có thể dùng thuốc tránh thai hàng ngày với liều gấp đôi. tuy nhiên phương pháp này độ an toàn không cao lắm chỉ là biện pháp tình thế thôi
  2. fanX

Em nên đọc những bài đầu của topic này,đã có trình bày rất rõ ràng rồi .
  3. fanX

Postinor cho hiệu quả tránh thai không cao (tỷ lệ thành công là 75%) .Nên cũng không nên đổ lỗi cho thuốc vội, cách sử dụng của bác thế nào .
    1. Để tránh thai, cần dùng 2 viên Postinor:
    - Liều thứ nhất: Uống 1 viên trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp. Tốt nhất là uống trong giờ đầu. Nói chung, uống càng sớm càng tốt, nhưng nếu lỡ để chậm đến 3 ngày (72 giờ) thì thuốc vẫn có hiệu quả tránh thai.
    - Liều thứ hai: Uống thêm 1 viên, sau viên thứ nhất 12 giờ.
    2. Trường hợp không có Postinor, có thể dùng viên tránh thai phối hợp (VTTPH) liều thấp, vẫn được dùng uống hằng ngày để tránh thai. Loại này có bán tại hầu hết các hiệu thuốc.
    - Liều thứ nhất: Uống 4 viên VTTPH liều thấp trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp.
    - Liều thứ 2: Uống liều như trên, nhắc lại sau liều thứ nhất 12 giờ.
    Cần lưu ý là nếu bị nôn thì trong vòng 2 giờ phải uống bù liều thuốc đã bị nôn (1 viên Postinor hay 4 viên VTTPH).
  4. windyhill

windyhill Thành viên mới

Em xin hỏi, bình thường chu kỳ kinh của em bắt đầu từ ngày 22 và kết thúc sau đó khoảng 5 ngày. Tháng vừa rồi (em thấy kinh ngày 24), em quyết định uống thuốc tránh thai hàng ngày (vỉ 21 viên trắng + 7 viên nâu), em bắt đầu uống từ ngày thứ 2 của kỳ kinh tháng đó (tức ngày 25) vì em có hỏi dược sĩ, bác ấy nói cứ bắt đầu uống từ viên đầu tiên như bình thường. Em đã uống hết 21 viên trắng và bắt đầu uống đến viên nâu, tuy nhiên mới uống được 3 viên nâu thì em đã thấy ra kinh tiếp (ra nhiều như những ngày kinh bình thường chứ ko chỉ là xuất huyết ít như tác dụng phụ có nói).
    Như vậy là vòng kinh tháng vừa rồi của em chỉ có 25 ngày, sớm trước cả một tuần so với bình thường, em đang hơi lo và ko biết có nên uống thuốc lại không. Ngày hôm qua tối về có thấy dính một chút máu, em chưa dám chắc là kinh nên chưa dám uống tiếp vỉ tiếp theo, hôm nay thì chắc chắn rồi.
    Em xin hỏi các bác như vậy em nên uống vỉ mới từ ngày hôm nay hay tiếp tục uống nốt số viên nâu còn lại rồi mới chuyển sang vỉ mới? Và hiện tượng ra kinh sớm như vậy có thể do nguyên nhân gì và có đáng lo ko? Các tháng sau liệu chu kỳ kinh có trở lại bình thường ko?
    Cần nói thêm là mấy ngày đầu dùng thuốc đôi khi em có cảm giác buồn nôn và hơi đau đầu nhẹ, giờ thì hết rồi, có tăng cân và cảm giác béo lên (trữ nước) ở đùi và bụng. Em nghĩ đó là những tác dụng thông thường của thuốc, ko đáng lo đúng ko ạ?
    Vì mới lần đầu dùng thuốc nên em mong các bác chỉ giúp thêm cho em với, em xin cám ơn.
  5. tdung83

tdung83 Thành viên mới

Cho mình hỏi: loại miếng dán này hiện có phổ biến trên thị trường ko? Có nhiêu người dùng ko? Nếu dán bên ngoìa thì nó tránh thai kiểu gì?
  6. beui16

beui16 Thành viên mới

Mọi ng cho iem hỏi 1 tý . Em mới đi khám , ông bác sĩ hâm hâm cho cái liều GYNERA 21 viên , bảo uống sau ngày cuối cùng của KN .
    Đã ai nghe nói về thuốc này chưa ah ?
    Có fải uống sau bữa ăn ko ah ? hay lúc nào uống cũng đc?
    Em mới uống đc mấy hôm, chỉ sợ uống nhầm .
    E uống đc 2,3 hôm rùi ko bít đến bh mới an toàn ah ?
    E đọc mãi mà chẳng thấy bác nào nói về loại thuốc em đang dùng cả .. Kô bít có bị lừa kô nữa ..( e Ko ở VN )
    Mọi ng giúp dùm em nha ...
  7. @online

@online Thành viên mới

Các bác cho em hỏi chút. Buổi sáng 22/9 bọn em xxx. Trưa em cho GF uống 1viên postinor. Mấy ngày sau không thấy hiện tượng gì hết.Ngày 26/9 GF đi công tác ở xa bằng ô tô bị nhức đầu nên có uống thuốc đau đầu.Ngày 27/9 thì GF kêu bị ra như ngafy đèn đỏ. Nhiều ít thì ko biết nhưng mà lại ko cảm thấy các biểu hiện như đến ngày (ko tức bụng lắm, ngực vẫn mềm).Bình thường thì chu kỳ rất ổn định vao ngay 9-10 hàng tháng. Nếu như thế này thì là bị sớm khoảng 12 hôm. Mà bình thường GF của em nếu mà đang kỳ hoặc gần đến kỳ mà uống thuốc đau đầu thì sẽ bị tịt 1-2 hôm ko ra tí kinh nào đâu. Thế mới lạ. Có phải là do tác dụng phụ của Postinor ko??Và như thế có ảnh hưởng gì tới sức khỏe ko. Nếu bi h bọn em xxx tiếp mà ko uống thuốc thì có bị dính bầu ko? Như thế này có thể coi là một kỳ kinh rùi ko?
    Cảm ơn các bác đã đọc bài!
    Được @online sửa chữa / chuyển vào 12:28 ngày 28/09/2007
  8. Sakuramaza

Sakuramaza Thành viên mới

Em mới quan hệ mà không có bảo vệ...
    Em sợ dùng mấy thuốc khẩn cấp lắm...sợ có biến chứng
    Bây giò dùng thuốc gì nhẹ đuoc không ??
  9. @online

@online Thành viên mới

sì pam cái. Tụt ghê quá chả ai quan tâm tới vậy...hix...
  10. vincent4979

vincent4979 Thành viên mới

Cách đây 2 ngày, sau khi quan hệ 1h người yêu em đã uống thuốc tránh thai postinor. Nhưng 12h sau lại quên uống viên thứ 2. Cho em hỏi tỉ lệ có thai có cao không? Và giờ em phải dùng biện pháp gì?
    (Hix, hiện giờ bọn em đang ở nước ngoài)