1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bí quyết dành cho việc thiết kế poster hiệu quả

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi Misooo, 05/06/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Misooo

Misooo Thành viên mới

Poster là một thiết kế nghệ thuật, thể hiện các ý tưởng, nội dung mà công ty hay doanh nghiệp mong muốn cho khách hàng biết một cách sáng tạo bằng hình ảnh và vài dòng chữ ngắn. Một Poster hiệu quả, ngoài việc truyền đạt đến người xem thông điệp về dịch vụ, sản phẩm một cách chính xác, nó còn phải gây được ấn tượng, thu hút người nhìn chú ý đến nó.

Vậy làm sao để thiết kế được một cái Poster hiệu quả cho chiến dịch quảng cáo của bạn? Hy vọng với những lời khuyên sau đây, Việt Khoa có thể giúp bạn rút ra được nhiều bài học kinh nghiệm để lên ý tưởng và thiết kế một poster đúng chuẩn, bắt mắt.

1. Hãy bắt đầu bằng việc phát thảo ý tưởng
    Một poster lớn không phải chỉ để thể hiện tính thẩm mỹ và độ đẹp mà quan trọng hơn nó phải thể hiện được ý tưởng, thông điệp của bạn. Bạn hãy bắt đầu bằng cách phát thảo ra giấy tất cả những ý tưởng của mình. Với mỗi ý tưởng bạn sẽ từng bước suy nghĩ về tính thẩm mỹ, cách minh họa bằng chữ hoặc hình ảnh. Suy nghĩ và không ngừng tối ưu cho sản phẩm của mình ngay trên bản thảo.

1. Kết hợp 2 trong 1
    Thông điệp là điều sống còn của một poster. Bạn không thể thiết kế ra một tấm poster quảng cáo cho một chiến dịch hay cuốn sách mà các chi tiết trên đó lại rời rạc, không thể hiện ý nghĩa gì. Thêm vào đó, nếu chỉ sử dụng 1 yếu tố cũng có thể làm poster trở nên nhàm chán và đơn điệu. Hãy ***g ghép các hình ảnh hay các nét chi tiết minh họa lại với nhau để tạo ra một cái gì đó độc đáo và riêng biệt. Chẳng hạn khi thiết kế poster tuyên truyền cho một tổ chức giáo dục bạn có thể cân nhắc sử dụng 2 đầu bút chì để ghép thành biểu tượng trái tim để thể hiện thông điệp yêu giáo dục.

1. Lấy cảm hứng từ cuộc sống quanh bạn
    Đa số các sản phẩm, dịch vụ hay tổ chức ra đời đều nhằm mục đích phục vụ cho đời sống cộng đồng. Chính vì thế, nếu lấy cảm hứng từ cuộc sống quanh bạn để thể hiện vào poster là một điều rất hữu ích. Hãy chịu khó quan sát mọi thứ quanh mình vì ý tưởng có thể đến bất chợt và giúp cho bạn sáng tác những nội dung hay, độc đáo.

1. Tận dụng nhiều phương pháp
    Bạn hãy tận dụng mọi phương pháp kỹ thuật để hỗ trợ cho quá trình in ấn poster của mình. Nếu đang dùng hình thức in screen-printing (in lưới) thì nên thử cả cách in đè (overprinting) để tạo bóng bên dưới xem sao. Cách in này có thể giúp bạn thể hiện đồng thời nhiều hình ảnh, chi tiết cần thiết lên bề mặt poster mà không làm rối mắt người xem. Đây cũng là một cách giúp bạn thể hiện sự sáng tạo, khác biệt làm người xem nhớ đến poster của bạn nhiều hơn.

1. Sử dụng tay của bạn
    Hãy thử rời khỏi máy tính và trực tiếp thực hiện thiết kế trên chính đôi tay của mình. Việc dùng tay để pha màu và vẽ lên giấy có thể mang lại một cảm hứng rất lớn, nó cho phép bạn tự do sáng tạo, mở rộng ý tưởng.

1. Gắn kết với thương hiệu
    Khi bạn muốn dùng một poster để quảng bá cho thương hiệu, bạn nên phân tích logo đại diện để tìm ra những yếu tố có thể tạo sự liên kết trong thiết kế của mình. Việc ***g ghép các biểu tượng sẽ làm cho poster có bố cục chặt chẽ, thể hiện cái riêng cho một thương hiệu bất kỳ.

1. Thử những quy chuẩn khác nhau
    Đôi khi những hình ảnh, biểu tượng với kích thước khác bình thường: cực to, cực nhỏ hoặc xây dựng theo hình thức biếm họa có thể tạo nên sự thành công cho thiết kế của bạn. Một que kem cực đại hay quả bóng siêu lớn nằm trên 1 cái giỏ bé tí có thể tạo hiệu ứng độc đáo, ngầm thể hiện thông điệp chiến dịch quảng cáo của bạn. Sự sáng tạo vốn dĩ không có cho nó biên giới và một quy chuẩn nhất định nên bạn có thể thử khám phá những thái cực khác nhau này nhé!

1. Làm cho poster nổi bật
    Poster của bạn không nằm riêng lẻ một mình nó. Khi tham gia vào chiến dịch quảng bá thương hiệu, poster sẽ hòa lẫn vào hàng ngàn poster của đối thủ khác và vấn đề của bạn lúc này là làm sao cho nó nổi bật lên. Bạn có thể làm điều này bằng việc chọn màu sắc tươi sáng, hoa văn phù hợp hoặc có độ tương phản cao.

1. Đừng quên làm cho poster luôn đơn giản
    Đơn giản cũng là một cách để mọi người dễ nhớ về bạn. Bạn hãy chọn một ý tưởng và thực hiện nó với các yếu tố ít nhất có thể nhưng nhớ là không làm mất đi những nội dung đặc trưng mà bạn muốn thể hiện.

Có một điểm khác không kém quan trọng đó chính là ý nghĩa được thể hiện qua hình ảnh trên poster phải nhẹ nhàng, dễ hiểu. Các thông điệp phải được ***g ghép khéo léo sao cho người nhìn có thể nhận ra trong khoảng thời gian ngắn nhất.

Với những chia sẻ trên, Việt Khoa tin rằng bạn sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm để thiết kế 1 poster thật đẹp và ấn tượng. Hãy làm cho poster bạn đơn giản nhưng không nhàm chán vì nó sẽ góp phần không nhỏ trong việc thúc đẩy hiệu quả chiến dịch quảng bá thương hiệu của bạn đấy.

Nguồn: http://www.vietkhoa.com.vn/bo-tui-09-loi-khuyen-cho-viec-thiet-ke-poster-hieu-qua/
    Tham khảo từ khóa liên quan đến chủ đề: thiết kế poster ấn tượng, mẫu poster phổ biến, thiết kế nhận diện thương hiệu, chi phí thiết kế logo, vai trò của ấn phẩm truyền thông,...
  2. nhimxu93

nhimxu93 Thành viên mới

Đang làm câtlogue cho công ty mà mất thời gian kinh