1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

BÍ QUYẾT NÂNG ĐIỂM IELTS SPEAKING – PHRASAL VERB

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tiếng Anh Sài Gòn (Saigon English Club)' bởi sunguyen1215, 02/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sunguyen1215

sunguyen1215 Thành viên mới

Ngoài idiom, thì Phrasal verb cũng là một bí quyết nâng điểm IELTS Speaking mà các bạn nên áp dụng cho phần thi thêm hoàn hảo. Vì cách sử dụng này sẽ giúp phần nói của bạn trở nên tự nhiên hơn và cũng phô diễn được vốn từ vựng của mình.
    Dưới đây là một số Phrasel verb thường gặp mà mình sưu tầm được. Mấy bạn tham khảo thử.

_ Make out: Bạn cố gắng để hiểu một thứ gì đó. Từ này cũng đồng nghĩa với “Figure out/ Work out sth”.

_ Make up: Dựng lên một câu chuyện dựa trên trí tưởng tượng của mình.

_ Make after: Theo đuổi người bạn thích.

_ Make it big: Bạn trở nên thành công và nổi tiếng.

_ Keep up with: Bạn làm những thứ cần thiết để bắt kịp tiến độ của những người xung quanh. Từ này thường dùng trong công việc.

_ Keep to: Bạn làm gì đó dựa theo lịch trình và mục tiêu đề ra.

_ Keep out of: Tránh cho một việc gì đó rơi vào tình trạng xấu.

_ Keep sb back: Giữ một ai đó lại hay một việc gì đó cản trở một ai đó đạt được một thành tựu nào đó.

_ Keep it up: Khuyến khích, động viên ai đó tiếp tục làm một việc gì đó tốt cho họ.

_ Put aside: Để dành tiền và sử dụng sau đó cho một việc gì khác.

_ Put off: Hủy một buổi hẹn hay một buổi họp.

_ Put on: Mặc/ mang một món phụ kiện nào đó trên người.

_ Put through: Bạn liên lạc với người nào đó thông qua điện thoại.

_ Put down: Bạn ghi chú lại một cái gì đó một cách nhanh chóng.

Thuộc được nhiều Phrasel Verb chỉ là lợi thế nâng điểm IELTS Speaking khi và chỉ khi bạn vận dụng một cách phù hợp. Do đó, bạn hãy luyện tập thường xuyên trong đối thoại hằng ngày để có thể “tự nhiên hóa” việc ***g ghép Phrasal verb vào câu.