1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bí quyết nhận biết các loại bóng xoáy khi đỡ giao bóng

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi ansoxvn, 01/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. caigichaduoc

caigichaduoc Thành viên rất tích cực

Có ai nói là không thích chủ đề này đâu. Mới có mấy ý kiến phản biện mà bác đã đòi tự đóng chủ đề rồi.
    Có phải anh em ở đây ai cũng đánh với cao thủ Trung quốc đâu. Biết đến đâu thì đến thôi chứ vì có rất nhiều cách để nhận ra xoáy mà (em ko biết cách nào cả).
    Có điều kinh nghiệm qua lý thuyết và đào tạo bài bản nên kết hợp với kinh nghiệm thực chiến, ở đây mỗi người một ý xem ra đi về hai phía khác nhau.
    Nhân tiện các bác cho em hỏi nhìn xoáy của quả bóng bằng mắt có phải là một cách nhận ra xoáy hữu hiệu không? Nhiều lần em nhìn thấy chiều xoáy (tất nhiên là những quả giao bóng ngắn và độ xoáy nhẹ thôi), có ý thức điều chỉnh mặt vợt nhưng vẫn ko đủ nên bóng trả lại cao hoặc vẫn rúc lưới. Em có nên xem trọng và tập trung tăng cường kỹ năng này không?
    Hơn nữa nhiều lúc trong khoảng thời gian đối thủ giao bóng và ngay sau khi giao, em đã có ý niệm về độ xoáy và chiều xoáy của quả bóng, nhưng động tác thì vẫn ko theo ý niệm đấy thành ra đỡ giao bóng hỏng bét. Cái này là do khả năng của em hạn chế hay là do em bị cái tật nào đấy ạ?
    Em cảm giác rất tốt chiều xoáy của quả bóng, nhưng tốc độ và điểm rơi thì chưa bao giờ cảm nhận được một cách ổn định và chính xác, có phải cái này cũng là vì khả năng có hạn ko ạ?
    Mong mọi người trả lời dùm, xin cảm ơn.
  2. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Chào các Pác ! E mới vào box, đọc topic của bác Ansoxvn thấy hay hay, ngày xưa E rất khoái giao bóng ăn điểm trực tiếp và cũng rất sợ quả giao bóng của đối phương. Từ ngày cấm che banh E đánh cũng khác, giao đơn giản và tấn công cú đở giao banh, E đồng ý với các bác là đở giao banh không khó, cái khó là cú giật sau khi mình đở qua.
    Em cũng nghiên cứu cách nghe banh như bác Ansoxvn nói, nhưng chỉ ứng dụng được với những đối thủ đã quen thôi, nge tiếng chạm bóng của các loại vợt và rubber khác nhau rất nhiều, rất khó mà phân biệt.
    Bác Ansox có vào SG không ? nếu vào rủ E đánh giao hữu , Em thử giao banh bằng 2 loại rubber khác nhau trên cây vợt của E nghe tiếng khác liền ( Samba Ntect và Topspin C )
    Nhân )0908 805 789
  3. ocervn

ocervn Thành viên mới

IEM thì gà lắm nên các bác nói sao thì iem nghe vậy ròi về... thử . Hiện tại iem vẫn không thể hình dung được đầy đủ cách đối phó với các loại bóng xoáy, iem buộc phải cố gắng thử nghiệm xem đỡ thế này ko được thì đỡ kiểu khác, gặp bóng lạ có khi mất 5-7 quả rồi mới có chút ý niệm trong đầu .
  4. Loving

Loving Thành viên quen thuộc

Hix. Thế trước giờ các nhà báo nói gì cũng dài dòng hay sao hả bác ocern? Hmm, hmm.
  5. danhkem

danhkem Thành viên mới

Các bác có công nhận là khi xem các cao thủ thế giới thường thường họ xuất vít theo kiểu xoáy hỗn hợp và thường là ở vị trí giữa bàn. Có thể là nếu giao dài kiểu gì cũng bị tấn công ngay. Nếu giao ngắn thì bị líp ra góc bàn ngay. Vì đó là phương án tối ưu nhất. Do vậy, họ thường giao vào giữa rất xoáy, điều này làm đối phương do dự giữa giật, cắt, hoặc líp. Do vậy làm hạn chế sự tấn công. Để an toàn các cao thủ thường chọn phương án cắt, hoặc đẩy bóng cho an toàn. Tất nhiên cũng có quả tấn công ngay, nhưng rất ít.
    Khi đỡ xuất vít, em cảm thấy phần lớn họ chỉ kê vợt là chính (chủ yếu là muợn lực đối phương để trả xoáy), biên độ di chuyển của cẳng tay là rất nhỏ để tránh bóng bị bổng lên, cổ tay lắc rất nhanh chủ yếu là để làm bóng chuyển hướng. Hình như những kĩ thuật về cổ tay trong đỡ xuất vít em thấy trong các sách cũng như băng video dạy bóng bàn ít nói tới, kể cả trong box bóng bàn. Có lẽ đây chính là bí quyết của mỗi người nên ngại chia sẻ chăng ? Vì vậy em đề nghị các bác quan tâm đến vấn đề này. Các kĩ thuật về tấn công thì tương đối đủ. Rất mong các bác cho ý kiến
  6. ocervn

ocervn Thành viên mới

Đấy là iem nghe có câu nhà văn đôi khi nói láo, nhà báo thỉnh thoảng nói... thừa đấy thôi . Có thế thì thiên hạ mới có nhiều cái để mà nói ra nói vào đây mà hi hi hi .
    Trong đối phó với bóng xoáy, iem tự thấy điểm yếu nhất của mình bây giờ vẫn là ... CỰ LY !? (gà mà ). Đối với đỡ xóc vít thì lại càng trầm trọng, nhất là khi gặp phải những người xóc vít phong phú, biến đổi về điểm rơi và tốc độ, thành ra có xu hướng rất lúng túng, vội vàng khi đỡ giao bóng. Đã đành là iem dốt rồi thì các bác cho iem nhắm mắt hỏi bừa một câu: vậy chớ khi đỡ giao bóng nên đứng ở khoảng cách nào với bàn là phù hợp các bác nhỉ?
  7. Mh200x

Mh200x Thành viên mới

Giao bóng hay thì công nhận
    Nhưng chẳng có ông nào dám tự nhận mình là đỡ giao bóng tốt cả.
    Cách giao bóng mỗi người một khác, khó với người này lại dễ với người kia. Vậy quan trọng nhất vẫn là lúc chiến đấu, quan sát đối phương.
    Với trình độ ngang nhau thì thằng nào lừa được thì thằng đó ăn. Còn với trình độ dưới thì không nên bàn nhiều.
  8. GiadinhnhaGau

GiadinhnhaGau Thành viên mới

Chào các bác,
    Em là gà thích cầm vợt 5 năm nhưng mới có tư duy chơi được 1 năm, gọi là tư duy vì trước đây cứ thấy người ta giao kiểu gì cũng chỉ thò mỗi 1,2 động tác đỡ nên ... lên trời hết. Đúng là sau mỗi quả lên trời thì phải tư duy xem sao nó bung, rồi phải thay đổi cách đở ... có lúc công lại luôn, dần dần thấy đỡ bung ...
    Đọc bài pót của bác ansoxvn mới thấy đúng là nhìn tay thật tinh sẽ phát hiện ra nhiều điều... trước đây không nhìn = bung.
    Cảm ơn bác ansoxvn nhé.
    Còn nghe tiếng bóng thì ...tai em tai trâu... chịu chết . . . khó quá...ồn quá
  9. TheWayWeWere

TheWayWeWere Thành viên mới Đang bị khóa

he! nghe bác ANSOXVN nói thấy hay quá ! Đúng là muốn học lên được nâng cao thì phải qua cơ bản trước đã! mà cơ bản thì cũng phải tập đúng! Tất nhiên là cần có thầy giáo giỏi và có khả năng sư phạm tốt rồi .
    Em thấy những người vào đâu đều là những fan hâm mộ của bộ môn này > vậy là có cùng sở thích rồi phải không các bác nên.....
    Về phần nghe tiếng động của bóng em xin tạm gọi đấy là phần nâng cao cho dễ hiểu!----> đây là một điều hoàn toàn đúng và nó cũng là một trong những kỹ năng mà người chơi bóng bàn cần phải học . Chỉ có điều đây là một kỹ năng khó thôi. Các VĐV trong đội tuyển rất cần kỹ năng này nếu muốn trình cao hơn.Nếu nghe được cả tiếng thì chắc chắn hiệu quả thi đấu sẽ cao hơn nhiều!
    Để có được kỹ năng nghe bóng này, không phải các bạn cứ tập nghe là được. Mà trước tiên điều quan trọng nhất là các bạn phải thành thạo các cách phán đoán bóng bằng mắt trước đã, nhìn tay, rồi nhìn hướng bóng ,rồi nhìn .....Nếu các kỹ năng này mà chưa đủ độ chín thì khó mà có thể tập nghe được .
    Bác ANSOXVN cũng nên thông cảm với mọi người phần vì trình độ , nhưng phần lớn là : khi quan sát các VĐV hay những người giỏi thi đấu người xem chỉ học được ở các VĐV cách họ nhận biết bóng bằng mắt ( họ tập trung ntn , di chuyển ra sao , nhìn vào tay hay hướng bóng , nhìn soáy , cách đánh trả ntn...)
    Còn việc nhận biết bóng bằng TAI của VĐV đó thì không thể thấy được. Vì nghe bằng tai thì có thể hiện ra bên ngoài được đâu mà người khác thấy được!!!. Nên mọi người sẽ không thấy đươc tính hiệu qủa của việc nghe tiếng bóng!!!.. Và khi đã không hiểu , không nhận thấy được tính hiệu qủa của việc nghe bóng thì việc bác ANSOXVN nhận được một số sự phản đối là điều đương nhiên thôi!
    ...........................................................
    he he he cái việc nghe bóng đó thì quá khó đối với em! em chỉ có một chiến thuật duy nhất ( bí truyền - chỉ mình em biết ) là chẳng cần biết là soáy -lên -xuống -hay -ngang -dọc cứ nhắm mắt nhắm mũi vụt cho 1 phát thật mạnh nếu không vào bàn thì thôi chứ nếu vào bàn thì có mà giời đỡ!!!
    ke ke ke ke he he h he
  10. Mh200x

Mh200x Thành viên mới

@ bạn ansoxvn!
    Tôi đã đọc bài của bạn trong tobic này, nếu đây là quan điểm riêng của bạn thì miễn bàn, vì nhiều lúc con người ta cũng thích mơ mộng với những cái lý thuyết hão huyền. Nhưng bóng bàn là thể thao mang tính đối kháng rất cao, không thể lý thuyết suông như mấy cái môn nghệ thuật: hội họa, văn chương và thơ ca...
    Bài này đã viết khá lâu, không biết bạn nào đã luyện được cách nghe tiếng động trong đỡ giao bóng thì mạnh dạn viết tiếp lên đây để tôi gọi mấy thằng ở đội tuyển vào nghe cho nó sáng mắt và cũng đỡ cho Nhà nước phải tốn tiền gửi sang Trung Quốc tập huấn.
    Và tôi cũng đặt luôn giả thuyết rằng được đánh trong một chiếc ***g kính để cách âm và với một amly+một cặp loa xịn...
    Làm cách nào để nhận biết được tiếng bóng chính xác khi mỗi một vận động viên sử dụng một loại cốt vợt khác nhau, mặt vợt khác nhau, mỗi thằng có một kiểu dán vợt khác nhau, lực tiếp xúc bóng khác nhau và điểm rơi trên bàn cũng khác nhau. Vậy muốn nghe quen được tiếng bóng thì cần ít nhất là bao nhiêu ván đấu.
    Nhưng gì tôi nói ở trên rất nghiêm túc đối với bạn nào có ý định tập nhận biết chiều xoáy khi đỡ giao bóng bằng cách kết hợp tai nghe.