1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bị thọt chân có xin được việc?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tepcon, 31/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bivabeo

bivabeo Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu như bạn có khả năng, chắc chắn sẽ xin được việc thôi
    Tớ nhớ có 1 anh tên gì ý, rất giỏi tin học, anh ý nói còn khó khăn nữa cơ, thế mà anh ý vãn làm việc ngon lành, có cả ng iu nữa rồi
    Cố gắng lên bạn nhá
  2. chicken_008

chicken_008 Thành viên rất tích cực

3. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Mình nghĩ bạn hiểu nhàm ý mình, mình ko nói bạn nói suông, í mình là mỗi người 1 hoàn cảnh khác nhau, 1 suy nghĩ khác nhau, 1 cá tính khác nhau, có những người bạn khác nhau, gặp những khó khăn khác nhau. Mình nói may mắn VD như là nếu sinh ra bạn thông minh hơn bạn ấy, điều kiện học tập tốt hơn chẳng hạn, hay ra trường khi bạn đi phỏng vấn dù nhiều lần thất bại nhưng cuối cùng vẫn được gặp nhưng nơi trân trọng khả năng của bạn ... Còn học giỏi hay điểm cao đồng ý là mồ hôi và nước mắt nhưng mình biết có những người thực sự đã hết sức cố gắng nhưng vẫn không bằn nhiều người (ít cố gắng hơn) - ở đây mình ko có ý nói bạn nhé.
    Bạn đã trải qua điều đó, bạn hiểu hơn mình nhiều nên bạn muốn khuyến khích bạn kia (nếu có thật) mình cũng vậy thôi, ko phải chỉ là khuyến khích, là lời động viên nếu cần.
  4. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Là con trai thì bao giờ cũng dễ hơn con gái bạn ạ, vì con tria có xấu điên xấu đổ vẫn ổn hơn con gái xấu điên xấu đổ, bị thọt cũng vậy thôi.
    Trở lại chủ đề: Đúng là trong thời buổi hiện nay, ngoại hình thua kém sẽ khó khăn hơn trong mọi lĩnh vực chứ chả riêng gì chuyện xin việc. Thế nhưng bạn ấy vẫn có thể xin được một công việc ổn định ở một môi trường không yêu cầu giao tiếp nhiều, chủ yếu ngồi một chỗ và đòi hỏi hiệu suất làm việc là chính. Nhưng chốt lại, vẫn thiệt thòi và khó khăn, khó có cơ hội thăng tiến.
  5. chicken_008

chicken_008 Thành viên rất tích cực

@ Blueriverhp bạn có biết làm thế nào để giúp 1 người bị bất tỉnh không? Là tát một cái mạnh vào mặt họ, dội nước lạnh... Khi một người ở trong hòan cảnh như vậy họ đã có thừa những lời an ủi, bản thân họ cũng tự ngụy biện cho mình rất nhiều như là: vì mình ntnày nên m ko thể làm điều nọ điều kia. Tớ nói thế là vì tớ đã từng như vậy.
    Để thóat ra thì phải giúp bằng cách : đối xử bình đẳng và hoàn tòan bình thường với họ. Và chính là để họ hiểu và tự coi mình như một người bình thường. Ai cũng có điểm mạnh đỉểm yếu. Chỉ là điểm yếu của mình lộ rõ ra hơn người khác. Và nếu nghĩ theo cách khác thì điểm yếu cũng lại có thể là điểm mạnh. VD bạn đi lại hạn chế? như vậy bạn lại thường có độ "lỳ" cao, bạn có khả năng lâu chán hơn, lỳ hơn người khác đấy.
    Có thể thấy rõ ràng như với tớ chẳng hạn: Tớ biết chắc những người bạn của mình là người tốt cả, tất cả ai đến với mình đều chân tình hết. Ko phải lăn tăn ng ta vì chuyện nọ chuyện kia mà thích mình như nếu mình quá xinh đẹp, hoặc quá giàu có. Mà cũng nhờ thế mình biết trân trọng hơn.
    Biết rõ điểm yếu của mình cũng có cái hay là bạn sẽ dễ dàng biết mình cần làm gì: tập luyện nâng cao sức khỏe. Không có sức khỏe thì không thể làm được điều gì cả, và như thế người khác không công nhận bạn cũng phải thôi.
  6. Astronaut

Astronaut Thành viên mới

Tớ đồng ý.
  7. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Mình đồng ý với bạn có điều mình thấy bạn ngày càng hiểu sai ý mình. . Mình ko nói là phải an ủi, nguỵ biện etc .. mình nói "động viên".
    1. Người post bài ko phải là bạn đó đang tìm lời an ủi hay tự nguỵ biện (là 1 người khác)
    2. Bạn đó cũng đang hết sức cố gắng, ngoài việc "hất nước lạnh" như bạn nói còn có thể động viên nữa phải ko?
    Cách thực bạn nói thực sự mình dùng rất nhiều lần, với chinhbản thân mình nữa (đôi khi còn bị coi là cay nghiệt) qua nhiều lần mình nhận thấy rằng, nên kết hợp giữa các cách thức sẽ cho kết quả cao hơn.
  8. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Chị Blueriverhp nói rất đúng
  9. tepcon

tepcon Thành viên quen thuộc

Cám ơn tất cả các bạn đã chia sẻ...
    @chicken_008: mình xin lỗi vì đã chạm đến nỗi đau của bạn. Nhưng thực sự mình ko tìm được từ nào thay thế. Hơn nữa, mình nghĩ đây là từ đúng với nghĩa đen của nó, ko hề có nghĩa miệt thị gì cả... Mình và bạn mình khi nói chuyện vẫn đề cập thẳng thắn, mình nghĩ như vậy hay hơn là tránh né.. Anyway, mỗi người có một cách cảm nhận riêng phải không?
    @Blueriverhp: cảm ơn những chia sẻ của bạn nhé. Bạn quả là người sống rất có tình đấy.
    @diendaiviem: cám ơn sự động viên của bạn. Mình cũng nói vậy với bạn mình. Số phận không thể cay nghiệt mãi với một người đâu...
    Bạn của mình là con trai, không phải là người nhanh nhẹn thông minh. Bạn ý hơi chậm chạm. Nhưng cũng là người chăm chỉ ... Trước đây ở lớp mình bạn ý hầu như không thân với ai, mặc dù lớp mình không hề xa lánh gì mà rất hoà đồng.. Bạn sống khép kín, ít giao tiếp, nói năng lại chậm chạm. Hầu như chỉ có mình (và một người bạn thân của mình) là hay ra gợi chuyện hỏi thăm bạn ý.
    Bạn đã rất cảm động, lúc nào cũng nói mình và đứa bạn thân của mình là hai người mà bạn ấy quý nhất... Bọn mình giúp đỡ bạn ấy mọi thứ có thể (ko phải là vật chất): nhờ thầy giới thiệu chỗ thực tập, kèm tiếng anh (đôi lúc đứa bạn thân mình còn cáu bạn ý vì bạn học chậm quá), giờ học TA toàn bắt bạn ấy ngồi cùng bàn để kèm, cho mượn tài liệu học, đưa bạn ấy đến tận nhà một cô giáo mà bọn mình thân để nhờ cô giúp đỡ...
    Mình lúc nào cũng nói bạn là con trai phải mạnh mẽ, bạo dạn lên... Và mình luôn mong điều đó... Nhưng mình biết là khó lắm...
    Ngày hôm qua chat với bạn, mình đã rất buồn, và thấy bế tắc. Mình chẳng còn cách nào để giúp bạn cả. Nghe bạn kể lúc bố bạn mất còn có 14 cân mà đau lòng.. Căn bệnh ung thư vắt kiệt bố bạn đến khi chỉ còn da với xương mới buông tha... Bạn đau lắm...
    Mình đã nghĩ nhiều mà chưa nghĩ ra cách gì giúp bạn... Nhờ người xin việc thì thật sự rất khó... Kể cả có quen biết người ta cũng chỉ mong tìm được người làm nào tốt nhất cho công việc... Bạn mình lại chậm chạm, ngoại hình không đến nỗi tệ nhưng cũng không phải là sáng sủa...
    Mình thực sự thấy bế tắc vì không giúp được bạn... Mình chỉ biết động viên bạn làm thật tốt công việc kế toán hiện thời, sau này có tìm việc ở đâu cũng đỡ hơn... Bố bạn mới mất nên bạn vẫn chưa vượt qua được cú shock này. Bố bạn là cả lòng kính trọng,ngưỡng mộ và hy vọng của bạn vào cuộc sống....