1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bình chọn 1000 cuốn sách phải đọc trước khi chết

Chủ đề trong 'Học thuật' bởi sudongian, 21/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nihilism

nihilism Thành viên mới

Bạn chưa hiểu ý, mà theo tôi hiểu là Chúa muốn truyền đạt cho loài người rồi : Nếu không đọc và làm theo lời Chúa ở ngay Thế Giới Này thì sẽ không còn cơ hội nào khác nữa.
    Vì khi đó là sẽ cái Chết Thực Sự, Chết vĩnh viễn.
    Và nếu đã là cái Chết Vĩnh Viễn, là cái Chết Final - Chấm Hết , thì đọc các cuốn sách khác làm gì ?
    Tóm lại hoặc là đọc Kinh Thánh ( và làm theo lời Chúa ) hoặc chẳng cần đọc gì cả .
    ( Ấy là vì tác giả topic này muốn đưa ra một ( hoặc những cuốn sách rất hay, cần đọc trước khi chết, kẻo chết rồi lại tiếc hùi hụi )
    Nhưng suy nghĩ ở tầm triết học thì có gì đáng tiếc, có gì là hay ho , có gì là hữu ích ở trên đời này khi Chết là Hết ?
    Tất nhiên nếu bạn thích làm một việc Vô Nghĩa thì bạn cứ việc đọc tất cả những thứ sách vở lảm nhảm ở trên đời này mà bạn cho là hay ho....để rồi Chết và đi vào Cát Bụi .
    Nhưng nếu bạn tin Chết chưa phải là Hết thì bạn sẽ có nhu cầu biết phải làm gì ?
    Điều đó sẽ được giải đáp ở trong Kinh Thánh.
  2. codet

codet Thành viên rất tích cực

Đọc cái danh sách này của bạn, thấy bạn là người có chiều hướng thích truyện Kiếm Hiệp.
    Đó là sở thích của bạn. Và có thể bạn cho đó là nên đọc- trước khi bạn chết.
    Chứ còn đưa ra tiêu chí đọc cuốn nào trước khi chết- thì nó phù phiếm quá, buồn cười nữa!!!
  3. codet

codet Thành viên rất tích cực

Đọc cái danh sách này của bạn, thấy bạn là người có chiều hướng thích truyện Kiếm Hiệp.
    Đó là sở thích của bạn. Và có thể bạn cho đó là nên đọc- trước khi bạn chết.
    Chứ còn đưa ra tiêu chí đọc cuốn nào trước khi chết- thì nó phù phiếm quá, buồn cười nữa!!!
  4. sudongian

sudongian Thành viên mới

Công nhận ý tưởng của em cũng chung chung và hơi thiếu thực tế, nhưng mà cũng giống 1000 địa điểm phải đến trước khi chết ấy (bao gồm quán ăn, thắng cảnh tự nhiên, nhân tạo, v..v..), em nghĩ chủ yếu là được thu lượm, được thưởng thức cái hay, cái đẹp, cái đặc sắc thôi. Kiến thức thì là vô hạn mà, các bác cứ liệt kê các sách mà mình tâm đắc bất kể về lĩnh vực gì, như triết học, tin học, kinh tế, văn học, v..v...người khác thích thì tìm đọc. Như em đây đang muốn nghiên cứu về triết, nhưng thật sự không biết cuốn nào hay, đáng để mua về đọc hết. Vấn đề là ở chỗ này ấy. Ít ra mua về đọc dở quá, thì cũng mừng là có bác chung số phận với mình
    Em cảm thấy không những sống, mà đọc cũng giúp em nhìn khác đi, em suy nghĩ khác đi, em cảm nhận khác đi và em xử sự khác đi ( "Dựa theo suy nghĩ của Stephen R.Covey - 7 thói quen của người thành đạt")
    Khi nào chúng ta có đủ 1000 thì bắt đầu chọn lọc theo từng lĩnh vực. Các bác bổ sung giùm em thể loại cái, vì nhìn tựa nhiều khi không biết thuộc thể loại nào.
    To nihilism: Bác nói cũng có lý và vô lý ở vài điểm, thôi dĩ hòa vi quý, em sẽ sửa "phải" thành "nên" thì hay hơn.
    To Mod: Em không biết sửa lại chủ đề như thế nào, Mod sửa giùm em nhé.
  5. sudongian

sudongian Thành viên mới

Công nhận ý tưởng của em cũng chung chung và hơi thiếu thực tế, nhưng mà cũng giống 1000 địa điểm phải đến trước khi chết ấy (bao gồm quán ăn, thắng cảnh tự nhiên, nhân tạo, v..v..), em nghĩ chủ yếu là được thu lượm, được thưởng thức cái hay, cái đẹp, cái đặc sắc thôi. Kiến thức thì là vô hạn mà, các bác cứ liệt kê các sách mà mình tâm đắc bất kể về lĩnh vực gì, như triết học, tin học, kinh tế, văn học, v..v...người khác thích thì tìm đọc. Như em đây đang muốn nghiên cứu về triết, nhưng thật sự không biết cuốn nào hay, đáng để mua về đọc hết. Vấn đề là ở chỗ này ấy. Ít ra mua về đọc dở quá, thì cũng mừng là có bác chung số phận với mình
    Em cảm thấy không những sống, mà đọc cũng giúp em nhìn khác đi, em suy nghĩ khác đi, em cảm nhận khác đi và em xử sự khác đi ( "Dựa theo suy nghĩ của Stephen R.Covey - 7 thói quen của người thành đạt")
    Khi nào chúng ta có đủ 1000 thì bắt đầu chọn lọc theo từng lĩnh vực. Các bác bổ sung giùm em thể loại cái, vì nhìn tựa nhiều khi không biết thuộc thể loại nào.
    To nihilism: Bác nói cũng có lý và vô lý ở vài điểm, thôi dĩ hòa vi quý, em sẽ sửa "phải" thành "nên" thì hay hơn.
    To Mod: Em không biết sửa lại chủ đề như thế nào, Mod sửa giùm em nhé.
  6. ld3i

ld3i Thành viên mới

Như thế này thì bác cũng chưa đến nỗi hư vô toàn phần lắm nhỉ. Nghĩa là vẫn còn chữa được.
    Nhưng em không tin rằng bác đã đọc hết cả Tân Ước, Cựu Ược lẫn Thánh Ca cùng muôn vàn thứ khác liên quan đến Kinh Thánh.
    Chúc bác mọi việc tốt lành.
  7. ld3i

ld3i Thành viên mới

Như thế này thì bác cũng chưa đến nỗi hư vô toàn phần lắm nhỉ. Nghĩa là vẫn còn chữa được.
    Nhưng em không tin rằng bác đã đọc hết cả Tân Ước, Cựu Ược lẫn Thánh Ca cùng muôn vàn thứ khác liên quan đến Kinh Thánh.
    Chúc bác mọi việc tốt lành.
  8. honghoavi

honghoavi Thành viên rất tích cực

Gởi bác Nihilism!
    Thôi đi bác ạ! Bác để cho topic này sạch sẽ một chút bác ạ! Cái topic này đâu phải là nơi truyền giáo. Nếu bác thích sao không ra học thuật tạo cái topic đại loại như:"Kinh Thánh quyển sách bắt buộc đọc trước khi chết?". Ở đây người ta chỉ muốn đơn thuần là bình chọn để mọi người cùng tìm đọc thôi bác ạ.
    Bác biết một sự thật Kinh Thánh là quyển sách đáng đọc trước khi chết (về điểm này em hoàn toàn đồng ý với bác đây).
    Nhưng bác không biết sự thật thứ hai thứ ba thứ tư thứ năm đi theo sau đó là cũng còn nhiều quyển sách đáng đọc không kém. Còn đọc để làm gì ư? Đọc chẳng để làm gì cũng được. Thích thì đọc chứ không lẽ đọc phải nghĩ ra một mụch đích gì cao siêu sao.
    Nếu ai cũng như bác. Người đạo Kitô bảo chỉ có Kinh Thánh là đáng đồng tiền bát gạo, người Phật giáo bảo chỉ có kinh Phật là đáng đồng tiền bác gạo, người Hồi giáo thì chỉ biết có kinh Coran. Rồi ai cũng post bài lên như bác thì loạn, loạn thật đấy bác ạ!.
    Mà này bác Nihilism này, đạo gì thì đạo chứ đừng đoan cực đoan là rơi vào tôn giáo cuồng tín ngay. Nếu bác thích tranh luận đế thế mời bác qua bên tôn giáo cuồng tín mà chấp bút. Bác nhé!
    Tôi xin góp gió cho vui (không theo thứ tự)
    32/ Những cuộc phiêu lưu của Tom Sawyer
    33/ Tự điển tiếng Việt
    34/ Tự điển bách khoa toàn thư.
    35/ Truyện Kiều - Nguyễn Du
    36/ Mười đại tôn giáo trên thế giới
    37/ Thi nhân Việt Nam - Hoài Thanh Hoài Chân
    38/ Đạo của vật lý - Nguyễn Tường Bách dịch
    honghoavi
    Được honghoavi sửa chữa / chuyển vào 11:04 ngày 22/04/2004
  9. honghoavi

honghoavi Thành viên rất tích cực

Gởi bác Nihilism!
    Thôi đi bác ạ! Bác để cho topic này sạch sẽ một chút bác ạ! Cái topic này đâu phải là nơi truyền giáo. Nếu bác thích sao không ra học thuật tạo cái topic đại loại như:"Kinh Thánh quyển sách bắt buộc đọc trước khi chết?". Ở đây người ta chỉ muốn đơn thuần là bình chọn để mọi người cùng tìm đọc thôi bác ạ.
    Bác biết một sự thật Kinh Thánh là quyển sách đáng đọc trước khi chết (về điểm này em hoàn toàn đồng ý với bác đây).
    Nhưng bác không biết sự thật thứ hai thứ ba thứ tư thứ năm đi theo sau đó là cũng còn nhiều quyển sách đáng đọc không kém. Còn đọc để làm gì ư? Đọc chẳng để làm gì cũng được. Thích thì đọc chứ không lẽ đọc phải nghĩ ra một mụch đích gì cao siêu sao.
    Nếu ai cũng như bác. Người đạo Kitô bảo chỉ có Kinh Thánh là đáng đồng tiền bát gạo, người Phật giáo bảo chỉ có kinh Phật là đáng đồng tiền bác gạo, người Hồi giáo thì chỉ biết có kinh Coran. Rồi ai cũng post bài lên như bác thì loạn, loạn thật đấy bác ạ!.
    Mà này bác Nihilism này, đạo gì thì đạo chứ đừng đoan cực đoan là rơi vào tôn giáo cuồng tín ngay. Nếu bác thích tranh luận đế thế mời bác qua bên tôn giáo cuồng tín mà chấp bút. Bác nhé!
    Tôi xin góp gió cho vui (không theo thứ tự)
    32/ Những cuộc phiêu lưu của Tom Sawyer
    33/ Tự điển tiếng Việt
    34/ Tự điển bách khoa toàn thư.
    35/ Truyện Kiều - Nguyễn Du
    36/ Mười đại tôn giáo trên thế giới
    37/ Thi nhân Việt Nam - Hoài Thanh Hoài Chân
    38/ Đạo của vật lý - Nguyễn Tường Bách dịch
    honghoavi
    Được honghoavi sửa chữa / chuyển vào 11:04 ngày 22/04/2004
  10. hikaru_rai

hikaru_rai Thành viên mới

ah theo toi thi bo may cuon cua bin di them vao do cuon Han Phi Tu va martin indo hic (ah toi thuong ko de y tac gia )
    ma sao ko co may cuon truyen Viet Nam nhu "manh dat lam nguoi nhieu ma" hay cac ban da doc truyen tranh "sieu cap" chua .o day bo qua tuyen tranh sao