1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bình chọn NHỮNG ĐIỂM ĐẾN HẤP DẪN NHẤT VIỆT NAM CỦA DÂN PHƯỢT đi. Mời bác DUGIA làm Chủ tịch Giám khả

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi BMfamily, 16/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ tư:
    Dải biển từ Lăng Cô, qua đèo Hải Vân, ra bán đảo Sơn Trà Đà Nẵng, chạy dài đến phố cổ Hội An, nhìn ra cù lao Chàm.

Hiếm có cung đường nào mà núi non biển trời mây nước hải đảo, đô thị và miền dân giã, lại cùng nằm trong một dải nên thơ đẹp đến vậy.
    Cù lao Chàm hiện ra phía trước mặt qua làm biển xanh là một thiên đường muốn khám phá nếu bạn lang thang cùng chài lưới với ngư dân, hay lặn biển ngắm san hô.
    Bạn có thể ăn sáng ở làng biển thanh bình Lăng Cô, vượt qua con đèo Hải Vân mây núi vờn nhau hay qua hầm Hải Vân dài nhất ĐNÁ. Khi vào đến Đà Nẵng, bạn bỏ qua đường QL1A mà đi dọc theo bờ biển từ bán đảo Sơn Trà chạy dài đến phố cổ Hội An.
    Không phải vô tình mà đây đã bình chọn là một trong 6 bãi biển đẹp nhất hành tinh. Và không phải tây ba-lô lũ lượt kéo đến phơi nắng, trong khi người dân Việt không phải ai cũng biết hình ảnh này nằm ở địa danh nào trên đất nước mình.
    Bạn có thể kéo dài tuyến đường nếu đi qua cả 3 di sản đã được công nhận : Cố đô Huế, đô thị cổ Hội An, thánh địa Mỹ Sơn.
    .
  2. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ năm:
    Qua rừng U Minh Thượng, đoạn từ thị xã Rạch Giá qua phà Tắc Cậu, theo QL63 đi giữa vùng kinh rạch đến Cà Mau.
    Bạn có thể phải kéo dài ngày thêm vì những bữa nhậu thâu đêm, thuyền chèo giữa rừng U Minh và những cánh đồng bất tận của bé Ngọc Tư.
    Rừng U Minh không còn tất cả những gì đã được kể trong cuốn tiểu thuyết cùng tên, nhưng đủ để khám phá một thế giới còn rất hoang sơ khác hẳn với những con đèo Tây Bắc

Ghi chú: Ảnh đã chụp khá lâu, bằng mobile nên chất lượng rất kém, post tạm lên vậy.
    Chụp trên đoạn đường quốc lộ 63 từ phà Tắc Cậu đến rừng U Minh Thượng. Đang được mời vào nhà ?othăm má thăm ba? ở bên kia con rạch để nhậu thâu đêm.

3. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ sáu:
    Địa đạo Vĩnh Mốc, biển cửa Tùng, thành cổ Quảng Trị và khu chiến trường đường 9 Nam Lào.
    Vẻ đẹp của những dấu vết chiến tranh để lại, nghèo khó, nắng cháy và hoang sơ. Khỏi phải đi Lào. Không lo thiếu cảm giác.
    .
  4. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ bảy:
    Dọc kênh đào Vĩnh Tế chạy ven biên giới với Campuchia đoạn từ Châu Đốc nối đến Hà Tiên.
    Nếu bạn đã từng tự hào đứng ở đỉnh đầu thiêng liêng của Tổ quốc bên cột cờ Lũng Cú thì cũng một cảm giác như vậy khi đi dọc theo một cột cờ thiêng liêng khác ẩn dưới con kênh đào rộng lớn, dài suốt 90km, mang tên bà Vĩnh Tế, người đã có công cùng chồng trong suốt 5 năm gian khổ đã đôn đốc người dân Việt khai phá mảnh đất băng qua rừng rậm đầy thú giữ của vùng tân cương phía nam Tổ quốc.
    Cung đường từ miếu Bà Chúa Xứ ở Châu Đốc, băng qua vùng đất trũng mênh mông Tứ giác Long Xuyên đến viếng thăm lăng của họ Mạc, người đã có công dựng cột mốc phía tây nam của đất nước.

Ghi chú: Ảnh đã chụp khá lâu, chất lượng rất kém, để minh họa.
    Ảnh chụp trước đường vào thị xã Hà Tiên, miền đất tận cùng phía Tây Nam Tổ quốc.

.
  5. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ tám:
    Vịnh Bái Tử Long, đi từ Cửa Ông ra đảo Cái Bầu
    Nếu so với hoa hậu thành danh Hạ Long thì cô em Bái Tử Long này còn chưa nhiều người biết tiếng.

Thế nhưng bản thân tớ vẫn thích cô em trông lôi thôi với những đẹp hoang sơ này hơn cô chị.

Ghi chú: Cầu Bãi Cháy lúc còn mới bắt đầu xây. Bây giờ thì con đường ra đảo Cái Bầu đã thông, có thể chạy xe thông suốt không cần phà như trước.
  6. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ chín:
    Vùng trũng Đồng Tháp Mười mùa nước nổi, gió chướng từ tháng 8 đến tháng 10.
    Đồng Tháp Mười là một vùng trũng mênh mông với nửa mùa nắng cháy, nửa mùa nước dâng. Mùa khô là cả một vùng khô cháy, nứt nẻ, nhiễm phèn. Còn mùa nước nổi, cánh đồng biến thành biển nước mênh mông, có nơi sâu đến 4-5 mét.
    Xẻo Quýt là hình ảnh thu nhỏ của Đồng Tháp Mười với những rừng chàm cổ thụ. Những con thuyền ba lá chèo tay như lướt trên thảm những bông súng màu tím đỏ hay những hoa vàng.
    Tớ mơ ước có lần được quay trở lại mảnh đất này để lại được đi trong cơn gió chướng Đồng Tháp bao la.
    .
  7. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đề cử thứ mười :
    Khu vực dân xứ đạo Bùi Chu và Nhà thờ đá Phát Diệm Ninh Bình
    Nếu bạn muốn tận hưởng một góc cuộc sống dân dã miền biển bắc bộ và tận hưởng niềm tin xứ đạo, cũng nhưng nghe tiếng lá rơi bên bậc thềm nhà thờ đá.
    Ảnh : Buổi chều trên con đường đến xứ đạo Ninh Bình
    .
  8. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Nói thêm về 10 đề cử của tớ
    Tớ đã nêu 10 đề cử của tớ
    Đề cử là quyền của tớ
    Yêu thích là quyền của bạn
    Có những cung đường tớ đã qua
    Có những chỗ tớ sẽ phải quay lại
    Có những nơi tớ mơ ước sẽ có lần phải tới
    Tớ có sở thích của tớ
    Tớ phượt với kiểu của tớ
    Tớ đi và khám phá với trái tim Việt của tớ
    Tớ muốn chia sẻ điều đó
    Cho nhiều người tìm đến
    Để có thêm nhiều điểm hấp dẫn trên dải đất Việt mến yêu
    .
  9. BMfamily

BMfamily Thành viên mới

Đố vui Giải trí Cuối tuần Có thưởng
    Các bạn hãy nhìn kỹ địa danh sau. Nhìn nghiêng nhé :

Nhìn tổng thể nhé

Chụp đủ ba chiều nhé:

Câu hỏi :
    Bạn hãy cho biết tên địa danh này

Chỉ dẫn:
    Đây là một địa danh rất nổi tiếng của đất Việt
    Nếu bạn không biết, hãy đem hỏi bất kỳ tây ba-lô nào họ cũng biết
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé

.
  10. tranvuhoang2005

tranvuhoang2005 Thành viên mới

Cái chỗ bác đố là cửa Đại. Bây giờ thì đẹp do có tí FDI, chứ gần 10 năm trước nó lộn xộn, tạp phí lù như cái chợ biển Hòn Rơm bi giờ. 5* vào có khác.
    Cảnh đẹp còn do con người tôn tạp và giữ gìn nó bác ạ. Giống như câu nói "Không có con gái xấu, chỉ không biết làm đẹp".
    Ví như cái thằng Paris ấy. Cảnh quan thiên nhiên chẳng có gì cả, dưng mà con người làm cho nó đẹp. Cả thế giới phải tìm đến.
    Nếu cứ như mấy cái đề cử top 10 của bác thì em e hơi bị keo kiệt, nên đưa top 100 cho xông xênh bác ạ.
    Em chẳng đi đâu xa. Em thấy cái Hà Nội nó vẫn đẹp, vẫn nên thơ, vẫn beautiful vô cùng. Nó vẫn là nguồn bất tận cho em khám phá.