1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bộ Comple và bộ Vest có gì khác nhau?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi zaq1mlp0, 24/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dr_devil_gt3x

dr_devil_gt3x Thành viên mới

bác ơi...xl nhé nhg e ko hiểu sao bác phải nói thế nhỉ...
    vest ở bên em đang ở í là cái áo gile đấy
    suit thì nó là cái mình gọi là bộ complê í
    còn áo vest mặc ko với quần bò các thứ thì mình ở nhà còn hay gọi là áo đờ mi.o bên đây nó gọi là Blazer bác nhé.
    bác lên web của mấy hãng như Gap, banana republic sẽ biết nhé
    Được dr_devil_gt3x sửa chữa / chuyển vào 23:25 ngày 25/11/2008
  2. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

@Tramyhaykhoc: bạn không muốn phí lời tranh luận với mình nên mình cũng không tranh luận với bạn. Chỉ cảm ơn vì bạn post cái từ điển kia thôi, hơn nữa lại là từu điển Anh Anh chứ không phải Anh Mỹ.
    Xin phép đc dịch thoáng ( múa rừu qua mắt thợ cái, các bác có học hoặc thừa học đừng chê nhé )
    Vest (danh tứ):
    1-Từ Anh, nghĩa Anh (tương đương với undershirt trong tiếng Mỹ hay singlet trong tiếng Anh Úc): một dạng áo lót, thường không có tay, mặc để giữ ấm phần trên cơ thể. (trong ví dụ có dùng long-sleeved vest-áo lót dài tay)
    2-Từ Anh, nghĩa Anh: (cũng có khi Vest top) một dạng áo không tay, thường làm từ vải bông, mặc vào mùa hè trong các hoạt động thể thao
    .
    3.Từ Mỹ, nghĩa Mỹ: Tương đương waistcoat.
    Nếu bạn Tramyhaykhoc tra tiếp từ waistcoat sẽ tìm đc định nghĩa về cái đc gọi là Gilet trong tiếng Pháp
    Và ta có thể thấy rõ ràng là nếu áp dụng cách hiểu của các bác ihave2feetbut0money, Tramyhaykhoc, hlbrem và dr_devil_gt3x thì "quan niệm về áo vest" của người Anh hoàn toàn sai, cả nước Anh là một lũ dốt hết, dám cải biên cái áo Vest, thật không ra một thể thống gì nữa. Ngu thì ngu vừa thôi chứ, ai lai ngu cả nước, không biết đường mà lên Guess hay BR mà xem Mỹ nó gọi Vest là như thế nào. Buồn cho cái nước Anh.
    Tương tự nếu ta tra từ điển Larousse của Pháp sẽ lại thấy từ Veste đc định nghĩa khác (đã nói ở post trước), Pháp cũng rặt một lũ ngu cả. Và cuối cùng ta dở Merriam-Webster ra, ola, eureka, đúng là chỉ có bọn Mỹ nó giỏi, Vest thế mới mới là Vest chứ, hoan hô Mỹ, Mỹ muôn năm.
    ...
    Bạn BooXoo đã nói là F69 này không đọc bài dài nhưng nếu nói ngắn tớ nghĩ ra dc mỗi câu: Ăn cái éo gì mà ngu thế, mà nói thế thì dễ bị lock nick lắm, tội mạt sát người khác, nên tớ đành phải nói dài. chịu tiếng vô học thêm vậy.
  3. Guests51

Guests51 Thành viên mới Đang bị khóa

Cãi nhau chưa xong cơ à, có giỏi mấy thì đừng nói người khác ngu, bên thảo luận là dính bị khóa rồi đấy. Tất nhiên nếu củ chuối quá thì ......... hết
  4. superdancer

superdancer Thành viên mới

Em có tí ý kiến ngu ngu. Mong các bác đừng chửi em ná.
    Dưng mờ em nghĩ rằng tuy Vest hay Complet hay cái gì gì đi nữa đều xuất phát từ nước ngoài và du nhập vào VN mình. Vì vậy sau một thời gian thì nó phần nào cũng sẽ bị VN hóa. Vì thế các bác nên hiểu theo khía cạnh VN hóa này chứ đừng nên phân tích quá sâu vào ANH-ANH mí cả ANH-MĨ làm gì. Mình là người VN và mình đang sử dụng theo nhu cầu của người VN.
    Và theo em được hiểu thì ở VN mình Complet thường đóng cả bộ và có ( cái gì ý em không nhớ lắm ) chồng lên nhau, còn Vest thì mặc tung tăng được với bò bê. và chả có cái gì chồng lên nhau cả.....còn Gile thì thường là áo cụt tay mặc trong.
    Ý của em là như thế , không biết có được không ạ. Tuy nhiên quả thật là em đọc xong bài của các bác em vỡ ra được nhiều thứ lắm ý ạ.
  5. MangLaAo

MangLaAo Thành viên mới

thế các bác có trưng dc 2 cái ảnh complet - vest nào ở VN làm cái ví dụ không, các bác nhẹ nhàng vui vẻ thôi, cãi gì mà to bắn hết bàn phím
  6. TulipMan

TulipMan Thành viên rất tích cực

Bạn nouveau nói đúng rồi, mình cũng ko bổ sung nữa, vote 5* cái đã.
    Nếu đã định tìm hiểu thì nên tìm hiểu đến nơi đến chốn (dù các bạn có thể biết Tiếng Pháp hay ko).
    Dẫn chứng mà thiếu hoặc ko chính xác thì sẽ gây hiểu sai rất lớn.
    Bạn nouveau nói thẳng, mà lời nói thẳng thì thường khó nghe
  7. dr_devil_gt3x

dr_devil_gt3x Thành viên mới

em chưa hiểu em sai ở đâu nhỉ ? ... ở bên thảo luận có bác 9 sông 9river thích chửi ng khác là ếch... giờ bên này có bác... kể cũng hay ta
  8. Master

Master Thành viên quen thuộc

Anh đây ngày pình pường toàn áo vest quàn bò . Có việc mới táng cả bộ nên vợ con đuề huề , quan điểm mày ngu ngu nên vẫn ế là đúng rồi
  9. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Đâu đâu, bạn vu vạ cho mình nhớ, mình ghi ró ràng là các bạn đúng mà, chỉ có dân Anh, Pháp và một số người Việt Nam như mình là dốt thôi
    Thế mai có xếp hàng oánh BF không? Đang ngồi tẩm bổ lấy sức lều chõng đây, năm nay hàng họ giảm kinh quá, BR thì chư thấy ad chứ Guess thì chắc cú 20% với 60% hơn rồi, Ralph cũng phải 30% hơn, xong vụ này chỉ có nước ăn mỳ gói dài dài
  10. Guests51

Guests51 Thành viên mới Đang bị khóa

Anh chưa lấy bởi anh còn có nhiều lựa chọn, còn mày chắc bị con nào nó lừa quá