1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bố mẹ phản đối, phải làm sao?

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi camxu, 24/10/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Uầy, yêu ng nc ngoài thì đã sao nhỉ? Tôi có ng quen lấy phải thằng khốn nạn VN. Ly dị nó xong, lại lấy đc chồng Tây (đã có con riêng.) Chồng bỏ tiền nuôi em cô này ăn học ở Mỹ, chồng bỏ tiền thuốc thang chạy chữa cho cha cô này, chồng cho cả tiền ăn cho gia đình cô này, chồng mua vé máy bay cho cô này về VN chăm lo cho gia đình. Mỗi năm "nuôi" cô này trên dưới 20k usd.

Vậy nên ai có chê thì chê đích danh anh chàng TQ kia vì những lý do cụ thể, chứ đừng có chê chung chung đàn ông ngoại quốc và đề cao chung chung đàn ông VN. Ở đâu chả có kẻ khốn nạn.
  2. bookboy

bookboy Thành viên quen thuộc

Ban ANX là trai hay gái ý nhỉ? là g hả?
  3. sillydonkey

sillydonkey Thành viên quen thuộc

Tây Tày Nhật Mẽo gì cũng được, miễn không Gay. Nhưng mà thấy thời gian quen nhau toàn là ảo, thời gian thật thì ít, mà anh Tàu kia chắc muốn cưới luôn hay sao ấy.

1- Nếu muốn cưới luôn --> cancel --> tìm hiểu tiếp ( vấn đề sẽ là trong bao lâu )

2- Nếu muốn cưới luôn --> cô gái ok, thì làm quái gì cần phải bàn

3- Nếu không muốn cưới --> " yêu thử " :)) thì đưa về nhà thật là dại dột ...
  4. winterwinter

winterwinter Thành viên mới

Đồng ý.
  5. handsome_baby

handsome_baby Thành viên mới

1> Con trai VN lấy gái China thì còn tạm đc. Chứ gái VN lấy trai China thì khổ lắm. Khổ thế nào thì cứ ở China khoảng 3 tháng đi

2> Muốn hạnh phúc thì ko chỉ là cá nhân 2 người trong cuộc đCợc. Còn bạn bè, người thân 2 gia đình nữa chứ
    Người ta tìm hiểu trực tiếp nhau, tìm hiểu bạn bè người thân... đến cả năm chưa chắc đã tìm đúng người phù hợp và hạnh phúc. Huống hồ chát chít linh tinh và gặp có vài bữa mà dám nói là Yêu rồi thề non hẹn biển. Đúng là trẻ con chưa yêu bao giờ có khác

3> Hỏi có mấy ai yêu lần đầu đã tìm đúng người phù hợp và hạnh phúc ?? Tỷ lệ rất hiếm. Đây là mối tình đầu nên có thể phán luôn là ko phải mối tình đích thực

Kể ra thì có đến gần chục lý do. Tóm lại mối này ko thành

Lại còn tuổi tác nữa chứ. Xem tuổi kĩ chưa? Bên China họ mê tín lắm đó
  6. bookboy

bookboy Thành viên quen thuộc

không biết rạo này thế nào đã quyết chưa?
  7. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Thế là phong trào chống Tàu đã lan toả đến tuyệt tình cốc.

Mod ơi, khoá nick em này vì dám kỳ thị đối với người bạn lớn của chúng ta. Khẹc khẹc khẹc......>:)
  8. dkk_1512

dkk_1512 Thành viên mới

mình add tí thông tin ngoài lề là giai tàu giờ có mốt lấy vợ nc ngoài, đặc biệt lấy vợ Vn thì chính phủ càng khuyến khích. Lí do thứ nhất là mất cân bằng giới tính nên khó lấy đc gái tàu. Ví dụ 1 em tàu, k0 xinh, k0 duyên, k0 cao, k0 đảm, tốt nghiệp Đh và có công việc ổn định là giai xếp hàng rồi => ch bình thg của phố phg. Vì thế giai nghèo thì sang VN tìm vợ qua môi giới or bắt cóc về làm vợ, thậm chí thiếu tiền quá nên mấy anh em, bố con chung 1 vợ, giai khá hơn tí thì sang vn làm việc, tìm hiểu tiện thể vơ luôn. Lợi ích ở đây là được chính quyền cho tiền or đất khi lấy đc vợ Vn. Thế nên để ý thấy mật độ gái Vn kết hôn với giai Tàu nhiều lắm nhá. Trong trường hợp đang xin tư vấn, chú ý đoạn giai đòi cưới cho bằng đc 1 cách vội vàng, nhá. Ngoài ra nếu tính cách hợp nhau, hạnh phúc, điều kiện kinh tế văn hoá 2 bên k0 chênh lệch, giai k0 có vấn đề đạo đức or bị bệnh xã hội thì cũng đc, miễn là yêu nhau mà
  9. emily_89

emily_89 Thành viên mới

Chào các anh chị và các bạn,

Hôm nay tự dưng em mò ra cái topic này. Em là cái đứa khốn khổ nhân vật chính trong câu chuyện của chủ thớt ạ. Giờ em mới biết là nó đem chuyện của em ra rêu rao như thế này đây.

Sau khi đọc các comment góp ý của các anh chị và các bạn, em xin có một vài ý kiến bổ sung sau:

- Em không đến nỗi tiểu thư và dại trai như cảm nhận của mọi người đâu ạ. Xin đính chính rằng bố mẹ em cũng không cấm cản em yêu đương khi học đại học, mà là tự em không thích thôi. Em có thể chơi với bạn hay đồng nghiệp khác giới như những thằng con trai với nhau, đi nhậu an ủi 1 ông cùng công ty khi ông ấy thất tình, đi offline chém gió với các ông anh trên một diễn đàn mê kiếm hiệp ... nhưng bất kì ai có ý định tiếp cận là em dzọt thẳng. Tuy rằng em quen anh ấy trên mạng, nhưng thời gian từ lúc quen cho đến lúc chính thức có cảm tình là 8 tháng. Em không phải là đứa đổ vì những lời ngon tiếng ngọt, hay kiểu hoa mắt lên vì những điều viển vông lãng mạn hão huyền. Tình cảm của em dành cho anh ấy phát triển từ 1 người bạn bình thường --> một ông anh trai --> một người thầy --> rồi tự dưng nhận ra hình như mình hơi thinh thích. Có thể nói, em đổ vì bị chửi. Anh ấy sẵn sàng mắng em nếu như em làm gì đó nông nổi, ví dụ như bùng học ở nhà ngủ nướng, hay giận dối bố mẹ vì lí do này kia, stress trong công việc vì khách hàng yêu sách, chán việc ... Anh ấy chỉ bảo cho em trong những tình huống cụ thể thì cần đối mặt và giải quyết thế nào cho ổn thỏa.

- Em cần đính chính lại là em không đòi cưới xin gì hết. Vì bản thân em luôn tự vạch ra rằng ít nhất 25 tuổi mới kết hôn. Em là đứa độc lập trong chuyện tình cảm. Em không ủy mị và lụy tình. Em nói chuyện này cho mẹ đơn giản vì em không muốn giấu nữa. Nếu thực sự chuyện này đi đến kết quả, thì cũng để bố mẹ có thời gian từ từ chấp nhận. Còn nếu không được thì em cũng nhẹ nhõm vì không phải che giấu mệt mỏi. Em tâm niệm, cứ để mọi chuyện phát triển tự nhiên, đến đâu thì đến. Không thể vì gia đình phản đối hoặc định kiến xã hội mà bóp chết mối tình của mình. Chỉ cần bản thân đủ tỉnh táo và làm chủ mọi chuyện là được.

- Em trước kia là đứa đi đầu trong hội anti những đứa yêu đương qua chat chit. Đúng như các cụ nói: ghét của nào trời trao của nấy, em dính luôn cái chuyện mình từng cực kì coi thường. Vấn đề là thấy hợp nhau thôi. Anh ấy hiểu em hơn cả chính bản thân em, đến mức chỉ cần nhìn mặt đủ biết em đang nghĩ gì. Khi em điên lên vì công việc không suôn sẻ, gọi điện về than thở với mẹ thì bị mẹ mắng, chỉ có anh ấy phân tích cho em bình tĩnh lại và dạy em cách xử lí ổn thỏa. Chúng em không nói với nhau mấy lời hoa mỹ, có cánh mà chỉ đơn thuần nâng đỡ, bảo ban, làm chỗ dựa tinh thần cho nhau. Từ khi quen nhau đến giờ, em luôn cố giữ bản thân độc lập hết mức có thể. Em không hứa hẹn gì với anh ấy, ko nhận bất kì một món quà nào (trừ 2 đôi tất mua cho em vì thấy em quên không mang tất :)) ), mức độ thân mật dừng lại ở hôn lên má, và bây giờ thậm chí nếu như chúng em chia tay, có thể em sẽ buồn, nhưng em cũng không đau khổ vật vã như nhiều người. Với em, chỉ cần thỉnh thoảng gặp người yêu, thỉnh thoảng nhận 1 cuộc điện thoại hay tin nhắn là đủ (nếu nhiều quá em sẽ thấy rất phiền, em thường xuyên lấy cớ bận để khỏi phải ngày nào cũng nói chuyện :)) ) Lắm lúc cũng thấy mình phũ, nhưng mà kệ, em còn nhiều mối quan tâm riêng khác, đâu rảnh mà suốt ngày dành time cho giai. Điểm này giống hệt như chủ topic. (hai đứa là bạn rất rất thân). Em không đồng tình với bác handsome_baby khi nói "chát chít linh tinh và gặp có vài bữa mà dám nói là Yêu rồi thề non hẹn biển. Đúng là trẻ con chưa yêu bao giờ có khác" Xin thưa em chưa hề thề non hẹn biển điều gì, cách yêu của em khá là tưng tửng, anh ấy cũng thường xuyên hỏi đùa em là "sao anh chẳng thấy em nhớ nhung gì anh vậy" Em chưa yêu bao giờ, đúng thật, nhưng em không trẻ con nữa. Em đã vạch giả thiết trường hợp lấy nhau sẽ phát sinh những vấn đề gì và cách giải quyết như thế nào, nếu có con cái thì điều tiết ra sao .v.v. Tuy mới chỉ mang tính lý thuyết, nhưng em dám khẳng định mình không phải là một con nhãi mới ra đời và nhìn cuộc sống đầy một màu hồng.

- Nói thêm một chút về anh ấy: Sinh năm 85, Là con trai 1 trong nhà. Hiện làm chuyên viên kỹ thuật cho 1 tập đoàn cơ khí, sắp tới sẽ phụ trách cả mảng kinh doanh và thị trường. Từng được cấp bằng sáng chế (cái này là em tự điều tra) Tính cách thì hơi giống một ông cụ non, nhưng rất có trách nhiệm và chín chắn (cái này tự em rút ra qua lời ăn tiếng nói, cách ứng xử và quan sát lâu ngày chứ không phải từ những lời hứa hẹn thề thốt) Bố làm ăn riêng, mẹ là cán bộ cục điện tín Trung Quốc mới về hưu, cả hai bố mẹ anh ấy rất hiện đại và thoáng. Anh ấy không hề giục giã hay tạo áp lực cho em, chỉ nói là tôn trọng quyết định của em, em hãy cân nhắc kỹ, không được có hành động hay suy nghĩ tiêu cực. Nếu như tình huống xấu nhất xảy ra, phải lựa chọn giữa gia đình và anh ấy và em chọn gia đình, em không cần lo sẽ khiến anh ấy tổn thương, anh là con trai, sẽ vượt qua được nên em không cần áy náy.

- Thực ra em đã từng chia tay anh ấy 1 lần vì em đã lường hết những khó khăn sẽ vấp phải, bọn em cắt đứt liên lạc trong 4 tháng, rồi sau đó cả 2 đều không tiếp nhận được ai khác nên lại mon men quay lại, tự động viên nhau. Thời gian em sang Thượng Hải, anh ấy đưa em đến công ty gặp đồng nghiệp, bạn bè thậm chí cả cấp trên để em có thể hoàn toàn yên tâm. Anh ấy muốn đưa em về gặp bố mẹ nhưng em không đồng ý (em nghĩ em chưa có ý định cưới xin gì nên không muốn tiếp xúc sâu quá). Nói thêm là về khoản mê tín thì gia đình em mê tín gấp 100 lần gia đình anh ấy.

Em hiểu tâm trạng của bố mẹ và mọi người, và rất hiểu tâm trại ghét tàu khựa của người Việt Nam nói chung (nhất là giới trẻ). Nhưng người Vn hay TQ hay Âu Mỹ thì cũng là người, có tốt có xấu. Em thấy rất buồn cười khi có những bạn trẻ đọc tin về những người TQ phạm tội này kia, thờ ơ với em bé bị xe tông ... và chửi cả nước TQ là lũ này lũ nọ. Vậy xin hỏi, nếu người nước ngoài đọc tin về bạn trẻ Lê Văn Luyện, và chửi toàn dân VN là lũ man rợ vô nhân tính, mọi người nghĩ thế nào?

Em còn nhiều thời gian để suy nghĩ và quyết định, để quan sát xem anh ấy có xứng đáng để gửi gắm cả đời mình không. Em chưa quyết định một điều gì hết. Anh handsome_baby cũng nói "3> Hỏi có mấy ai yêu lần đầu đã tìm đúng người phù hợp và hạnh phúc ?? Tỷ lệ rất hiếm. Đây là mối tình đầu nên có thể phán luôn là ko phải mối tình đích thực" --> điều này hoàn toàn có thể xảy ra.

Em mong nhận được những góp ý khách quan từ mọi người chứ không phải kiểu "ném đá quốc hội" hay "quan điểm phiến diện". Cảm ơn mọi người rất nhiều.
  10. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Vậy thì 2 bạn cứ yên tâm mà tìm hiểu nhau tiếp.

Bạn hiện tại đang yêu mến, quý trọng anh kia, chứ yêu nam-nữ thì bạn chẳng có mấy.

Nếu sau này 2 bạn có lấy nhau, thì cũng là một quyết định mang tính lý trí nhiều vì thấy tương xứng nhau, chứ không phải vì yêu nhau quá, không xa nhau được.