1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bộ sưu tập thư pháp Đăng Học

Chủ đề trong 'Nghệ Thuật Thư Pháp' bởi lamvn, 01/01/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. GiaoThuy

GiaoThuy Thành viên mới

Trông quen mặt phết. Hình như biết tuốt tuồn tuột các vị có mặt trong hình. Thứ 3 từ trái qua là một vị khá nổ danh: Kiều Văn Tiến hay còn là Kiều Tiến. Vị thứ tư từ phải qua là Ngọc Mỹ, người sửa túi nâng khăn cho cụ Thanh Sơn Ca-li-gờ-rát-phy. Còn:
    Đăng Học chắc không không nhớ lộn thì là người cuối cùng từ trái qua, và là người đầu tiên từ bên phải tới.________________
    Tôi thích chữ của Đăng Học. Đơn giản là dễ đọc và rất có cá tính. Xem chữ của bạn này thì còn học tập được, chứ xem chữ của cụ Thanh Sơn thì....em không ngửi được. Nó chẳng có mùi mè gì, hệt như nước Trà Ô Long dởm mà bà Ngọc Mỹ bán ở Thiền Viện của bà, cứ trong veo như nước lọc vậy. Vợ chồng nhà này chỉ được mỗi cái danh ảo thôi ( Nhưng nói nhỏ tí, kiếm được nhiều tiền ra phết đấy! Cả vào chuyến đi Thuỵ Sĩ triển lãm, vơ một nắm Đô-Lờ về nước, và đang ngồi diễn đạo tươi rói kìa).
    CLB Thư Pháp Việt Quận I là một nơi đào tạo ra nhiều cây viết có triển vọng. Tuy nhiên, đa phần những người mới tập viết chưa thành, đã vội vàng ra mở tiệm. Xin lỗi, đâu phải hàng ăn đâu mà không bán được thì có thể làm thức ăn cho gia súc?

rosered Thành viên mới

Tôi nhận thấy chữ của Đăng Học rất có khí phách, nhưng luyện chữ Quốc ngữ người ta dễ lầm vào sự dễ dãi, cái đó làm tinh thần uỷ mị đi.
  3. lamvn

lamvn Thành viên mới

Bác rosered ơi. Trong diễn đàn này là tui thấy nễ nang kiến thức của bác nhất đó. Chỉ xin bác cho tui nói cái này chút thôi nha. trên đời này biết cái gì là đẹp cái gì là không đây? không có sự cố gắng nào là không đáng khuyến khích cả. Đồng ý thư pháp chữ quốc ngữ ngày nay vẫn còn rất bề bộn vẫn mông lung lắm. nhiều người viết nhưng chưa hiểu được cái sự tinh túy của thư pháp. Nếu nó còn ủy mị thì bác cứ đóng góp cho nó mạnh mẽ hơn, chỉ tại nhiều người chưa tìm tòi cho nó mạnh thôi chứ đâu phải ko mạnh được hả bác . Bác tự hào về thư pháp Hán văn thì cũng đúng lắm vì nó được hình thành cả hơn ba ngàn năm nay rồi mà, nhưng bác thử nghĩ hơn ba ngàn năm trước khi còn sơ khai,thư pháp Hán văn có được như ngày hôm nay chưa? cũng từng bước hòan thiện thôi bác, nhiều khi lúc đó lại còn bề bộn hơn bây giờ ai biết được .... vậy tôi với bác đánh cuộc nha, ba ngàn năm sau với quy luật đào thải và chắt lọc thư pháp chữ quốc ngữ cũng sẽ bảnh ra phết đấy bác ạ...
    Được lamvn sửa chữa / chuyển vào 00:16 ngày 03/01/2005
    Được lamvn sửa chữa / chuyển vào 00:23 ngày 03/01/2005
  4. lamvn

lamvn Thành viên mới

tác phẩm mới ra lò đây xin được trình làng
    tác phẩm này được thể hiện trên giấy dó, cho nên tác giả cũng hơi vất vả ....mong các bạn đón nhận
    Được lamvn sửa chữa / chuyển vào 17:34 ngày 03/01/2005
  5. lamvn

lamvn Thành viên mới

Được lamvn sửa chữa / chuyển vào 07:31 ngày 03/01/2005
  6. lutraquan

lutraquan Thành viên mới

Từ bút pháp tới chất liệu và bố cục 1 bức tranh chữ quả có công tìm tòi và mạnh dạn thể hiện .
    Đễn cả bức hình nghệ ...nghệ thuật này cũng vậy .... ...Thư đồng cũng là 1 phát hiện lạ ....
    Mong Bác chính chủ đăng đàn góp đôi lời về bộ môn mình theo đuổi .
    Thân !
  7. rosered

rosered Thành viên mới

"Biết cái gì đẹp cái gì không đẹp" Tôi đã nghe câu này nhiều trong các cuộc tranh cãi giữa thư pháp Quốc ngữ và Hán. Tôi không muốn gây thêm một cuộc tranh luận tương tự như thế nữa. Các bác cứ coi đó là ý kiến cá nhân của riêng tôi cũng như bao ý kiến cá nhân của những người khác. Thế thôi!!!!!!
    Tôi hỏi bác, chữ bác vừa post còn vẽ thêm ngôi chùa trên núi làm gì vậy????
  8. lamvn

lamvn Thành viên mới

xin lỗi bác nếu bác nghĩ em nêu ý kiến để muốn tranh cãi thì em xin rút lui ngay ạ.
    và còn cái chữ vừa post hả, dạ thưa bác cái gì cũng có mục đích của nó em ko phải tác giả nên cũng ko dám hoa mồm, nhưng bác thử nghĩ coi thường những ngôi chùa trên núi cao như vậy có ý nghĩa gì đây nào........bác tự nghĩ lấy nhé.
    Kính
  9. rosered

rosered Thành viên mới

Haha! Tôi chê thư pháp Việt ở chỗ đó đó.
    Miễn bàn thêm.
  10. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Dễ dãi quá !!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa