1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bộ sưu tập thư pháp Đăng Học

Chủ đề trong 'Nghệ Thuật Thư Pháp' bởi lamvn, 01/01/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lamvn

lamvn Thành viên mới

xin lỗi các bác mình nói ra điều này, nếu theo ý các bác viết thư pháp thì phải nắm vững nguyên tắc và quy luật thật chặt chẽ,vậy nếu bác nào ở miền nam thì xin mời ghé qua câu lạc bộ chữ Hán ở trung tâm văn hoá quận 5, và thư họa Thăng Long ở HN có các nhà thư pháp Hán văn cũng khá và am tường chữ nghĩa lắm ,nhưng không biết sao cũng mày mò qua chữ quốc ngữ cho hợp thời, nhưng tiếc cái những quy luật của Hán văn cũng ko giúp gi được họ coi cũng hay hay ngộ ngộ các bác à. Nói vậy để thấy mỗi bộ môn có một khía cạnh khác nhau, giống như thời nay mà các bác cứ sống theo ông bà kiểu phong kiến ngày xưa thì tuột hậu quá rồi. Bây giờ mình nên nhìn nhận theo khía cạnh nghệ thuật thì hơn. tui cũng đồng ý thư pháp quốc ngữ ngày nay nhiều người viết quá nhưng tác phẩm có giá trị nghệ thuật thì hiếm. Nhưng cũng không sao một thời đại có được một nhân tài le lói cũng mừng rồi, cả trăm ngàn năm thì mới có một VƯƠNG HY CHI chứ đâu phải một thời mà có cả chục VƯƠNG HY CHI đâu các bác. Nếu thư pháp Việt được kiến thức của các bác giúp đỡ thì hay biết bao nhiêu thay vi chê bai chỉ trích...
    Được lamvn sửa chữa / chuyển vào 15:46 ngày 03/01/2005
  2. rosered

rosered Thành viên mới

Xem ra thì vẫn thế thôi. Thôi mời bác lamvn cứ việc post tác phẩm của Đăng Học. Tôi thủ khẩu như bình là được. Hehe.
    Kính, kính
    Được rosered sửa chữa / chuyển vào 15:49 ngày 03/01/2005
  3. changfeng

changfeng Thành viên mới

Kể ra mà nói tác giả gia cố quả chữ Nhẫn này cũng vất vả lắm đây. Chí ít phải vẽ quả núi, cái cây, cái đình... Phải chăng đấy là cách tác giả gia cố cho chữ Quốc ngữ có thêm tính tạo hình? Thế gọi là có dụng công vậy thay!
  4. tooi

tooi Thành viên mới

Thế mà tôi cứ đọc thành chữ Mây hay Mẫy gì đó. Chết chửa, tái mù chữ rồi.
  5. aqcharles

aqcharles Thành viên mới

Thiện tai !!! Ra là chữ Nhẫn !!
    Mô phật !! Amen
  6. chanhanhthao

chanhanhthao Thành viên mới

Này các bác những người yêu Hán tự. Có ăn có học sao nói năng nghe.............quá vậy? cái này người ta gọi là tìm tòi sáng tạo và phát triển, chứ không phải gọi là ganh tỵ chê bai đạp đổ, các bác thử lấy tờ giấy dó rồi thử viết như vậy được không? các bác rành nguyên tắc lắm mà. Các bác là người lớn đi trước cả hơn ba ngàn tuổi rồi vậy mà đi so đo ganh ghét với tụi con nít mới vài ba tuổi, nói nhỏ các bác không biết xấu hổ hả. Làm như vậy có xứng danh với những nhà yêu Hán tự không? Các bác Học hán tự để rồi nó dạy các bác làm những chuyện như vậy à?
    mà cho tui hỏi cái này nè, các bác là người Việt hay người Hán vậy? và các bác đang sống ở đâu, tinh thần dân tộc của các bác bị sâu mọt ăn hết rùi hả, không lẽ những người Việt không biết tiếng Hán thì cấm họ chơi thư pháp sao. Nếu yêu Hán tự quá thì mời qua Trung Quốc mà ở nha, còn các bác vào đây dể đóng góp thì vàokhông thích thì câm ko ai trách, còn để chỉ trích cho hả dạ thì mời qua chỗ khác dành cho các bác hẳn hoi lúc đó tha hồ mà chỉ trích nhau.
    tui cũng yêu hán tự lắm nhưng nghe các bác làm quá tui phải nói, nếu có mạo phạm ai xin bỏ qua cho
    Được chanhanhthao sửa chữa / chuyển vào 00:28 ngày 04/01/2005
    To Chanhanhthao: Cứ chê Cherokee, hoá ra bạn cũng làm như thế! Thất vọng. Lần sau mong bạn kiềm chế hơn.
    Rosered.
    Được rosered sửa chữa / chuyển vào 09:44 ngày 04/01/2005
  7. danghoc

danghoc Thành viên mới

Xin chào các bạn, mình xin tự giới thiệu mình là ĐĂNG HỌC chủ nhân của những tác phẩm mà các bạn đã xem ở trên. Xin cảm ơn những ý kiến đóng góp chân thành của các bạn rất nhiều, nó sẽ giúp cho Đăng Học nhìn rõ hơn con đường đi phía trước của mình. Nhân đây Đăng Học cũng xin có vài lời mạo muội với các bạn. Đăng Học biết đối với những người yêu thích bộ môn nghệ thuật thư pháp thì hai từ này rất thiêng liêng và cao quý. Cho nên Đăng Học cũng không dám gọi những tác phẩm chữ viết của mình là thư pháp vì cảm thấy năng lực và kiến thức của mình còn non kém lắm, và cách viết chữ Việt và Hán cũng khác nhau nhiều. Cho nên chữ việt chỉ mượn công cụ của chữ Hán đẩ thể hiện mình chứ chưa thể nắm bắt hết được tinh hoa của thư pháp Hán. Mình có mấy người bạn thân (phải gọi là các bác) viết chữ Hán cũng lâu năm lắm rồi nhưng khi tập tành với chữ Việt cũng rất khó khăn vì cũng có nhiều đường nét đặc trưng mà họ làm cũng chưa được (nhưng không phải nhiều) Cho nên mỗi thể lọai có một khía cạnh riêng của mình. Ví dụ bạn đang sống ở Việt Nam mà khi phạm tội, bạn lại muốn lấy luật Mỹ để áp dụng cho bạn, như vậy đâu có được. Nếu viết thư pháp ơ thời đại này buộc phải theo nguyên tắc xưa vậy thì các bạn sống ở thời đại này thử các bạn đóng khố mà bận đi, hay búi tóc đuôi sam đi, coi thử có hợp thời không? Và đối với chữ Việt Đăng Học thấy nó không phải ủy mị đâu mà là mềm mại uyển chuyển cũng có khi mạnh khi yếu nhưng biết đâu đó lại là lợi thế, có nhu thì phải có cương, đâu nhất thiết lúc nào cũng cương là tốt. Theo kinh nghiệm của Đăng Học khi viết chữ, tùy theo tinh thần của chữ viết mà Đăng Học tìm cách thể hiện, giống như chữ MỘNG nó rất mông lung , mờ nhạt và huyền bí nếu phải viết cho thật khí phách cứng cáp và mạnh mẽ thì đâu còn là chữ mộng. Cho nên chỉ xin gọi những chữ viết mà Đăng Học đeo đuổi là " Nghệ thuật chữ Việt " chứ không phải thư pháp gì cả. Vì thế xin các thư pháp gia đừng bắt lỗi. Đúng là nghệ thuật chữ Việt có phần tự do và dễ dãi nhưng có gì đâu? nó thể hiện sức trẻ trung và sáng tạo. Đã gọi là nghệ thuật thì vô bờ bến không có khuôn khổ nào để gò bó sự sáng tạo cả. Giống như danh hoạ Picasso những người cùng thời của ông cũng đâu công nhận những kiệt tác của ông. Đến khi sự ra đi của danh họa thì họ mới thức tỉnh, vì họ là những người không biết nhìn xa trông rộng, còn giữ những định kiến của mình. Vậy các bạn là những người của thế kỷ mới, niên đại mới các bạn đã thấy được cái dở của những người xưa, vậy các bạn cũng muốn noi bước theo sao? Các bạn có ác cảm với nó cũng đúng vì ngay cả Đăng Học khi về nước nhìn thấy chữ Việt ngày cà sô bồ thì buồn lắm. Có những người mới tập tành viết chữ cũng nghĩ mình hay và thế là kiếm tiền được. nếu có chê thì chê những người đó. Và trình độ thưởng thức nghệ thuật cũa dân ta cỏn kém quá, công việc mà các bạn cần làm là hướng họ về cái đẹp về chính nghĩa. Đăng Học thì không rành rẽ gì về những nguyên tắc của thư pháp Hán. Nhưng chỉ biết chúng mình viết bằng cái tâm và sự sáng tạo của mình. Thứơc đo của Đăng Học là chân thiện mỹ chứ không phải gò mình theo khuôn khổ. mỗi người có một niềm tự hào riêng, nếu không đồng ý xin đừng chà đạp vào niềm tự hào của người khác. Đăng Học tin rằng sách thánh hiền có dạy cho các bạn như vậy. Trước đây Đăng Học cũng từng được tham gia triễn lãm chữ viết của mình tại nhiều nơi nhưng tiếc là hiện nay Đăng Học không còn sống trong nước để phục vụ cho các bạn nữa, nên rất cám ơn Lamvn một người tri kỷ của Đăng Học đã chia sẻ những chữ viết thô sơ của mình cùng các bạn nơi đây. Chỉ với mục đích chia sẻ học hỏi những kinh nghiệm của mình cũng như của các bạn, không ngờ lại tạo cho các bạn những sự tranh cãi không được tế nhị cho lắm. Chính vì thế Đăng Học cùng Lamvn tạm dừng lại không post nữa. Hẹn gặp lại các bạn nào có hưng thú với bộ môn này ở một nơi khác thích hợp hơn, nơi có sự đòan kết đóng góp xây dựng, không có sự mỉa mai hay bêu rếu, nơi đó có thể giúp cho các bạn yêu thích bộ môn nghệ thuật chữ Việt có thêm kiến thức và tự tin cũng như đủ kiên nhẫn để đạt được thành công. Và các bạn đừng lo khi mình chưa làm được những điều mong đợi đó. Mình cũng mạo muội tự nhận thấy các bạn cũng khá lắm , bởi vì sao! ngay cả nhưng bậc thư pháp gia nổi tiếng cũng phải khổ công miệt mài mười mấy năm mới tạo được cho mình một phong cách vững vàng huống chi nghệ thuật chữ Việt chỉ mới có vài năm. Và rất mừng vì sự ra đời của bộ môn nghệ thuật chữ Việt này, vì trước đây Đăng Học thích nhìn những đường nét của chữ Hán lắm! nhưng tiếc là Đăng Học học chữ việt của mình còn chưa xong thì làm sao học được chữ Hán, như vậy thì không hiểu được thì lấy đâu mà học được những tinh hoa gửi gắm trong tác phẩm đây? và nếu các bạn yêu thích chữ Hán không ủng hộ các bạn đam mê bộ môn nghệ thuật chữ Việt tao nhã này, không ủng hộ họ có thiên hướng học tập những cái hay cái quý của thư pháp, ủng hộ họ yêu nghệ thuật truyền thống , chẳng lẽ các bạn ủng hộ họ đam mê xì ke ma tuý hay sao? Vì vậy dù gì đi nữ Đăng Học vẫn ủng hộ người Việt viết tiếng Việt. Dù nhanh hay chậm gì cũng được.Có công mài sắc cũng có ngày nên kim thôi.
    nói riêng một chút có bạn thắc mắc về mái đình và cây cổ thụ trong chữ NHẪN của Đăng Học.
    xin được giải thích là Đăng Học vốn xuất thân từ người yêu hội họa, và Đăng Học viết chữ ở đây không phải là viết thư pháp mà chỉ tìm tòi sáng tạo cho con chữ thêm sinh động và có nghệ thuật một chút thôi, nếu sự sáng tạo của mình không được các bạn ủng hộ cũng không sao. Vì đây là một tác phẩm dành tặng riêng cho người tri kỷ của mình. Mái đình và cây cổ thụ gợi cho các bạn thấy chữ nhẫn như một bức tranh phong thủy, vì có mây có núi có con suối róc rách đêm ngày nơi mà Đăng Học sẽ cùng với tri kỷ của mình đàm đạo, học chữ NHẪN để sống với cái thế gian trần tục này. Khi đó hy vọng sẽ vụt bay như cách chim trời kia để đến với mặt trời chân lý trên cao...và đó cũng chỉ là ước mơ của Đăng Học. Hy vọng bạn Rosered không cấm Đăng Học viết nên ước mơ của mình chứ?theo ban newfamer thì dễ dãi cũng được hay chữ của Đăng Học giống tranh cổ động cũng vui, miễn sao ngày nào Đăng Học còn sáng tạo còn mày mò được thì ngày đó Đăng Học vẫn còn hạnh phúc lắm rồi.Bá Nha thì chỉ cần một Tử Kỳ thôi cũng hãnh diện . Và đừng cho là Đăng Học cố tình tạo cho chữ Việt có tính tụơng hình, không phải vậy vì chữ Việt có tự hào riêng của chữ Việt không cần phải bắt chước ai cả. Những gì hay thì người Việt cùng nhau học hỏi (Hoà nhập chứ không hoà tan)Đăng Học cùng một số đông nghiệp cố gắng vậy cũng chỉ muốn góp thêm cho đời một chút hương sắc, cho vườn hoa nghệ thuật phong phú hơn không nằm ngoài sức trẻ và sự sáng tạo.
    Nói chung sự đời có nhiều góc cạnh. Khác nhau hay không là ở cái tâm nhìn đời. nếu cái tâm của bạn tối thì nhìn mọi sự cũng mù mịt mà thôi. Nếu tâm của bạn sáng và bao dung độ lượng thì cho dù trong giông bão mịt mù bạn vẫn thấy đường mà vững bước. Vì là người việt không am tường nhiều ngôn từ Hán ngữ như các bạn cho nên khi trình bày chắc không làm các bạn có trình độ thâm sâu hài lòng mong niệm tình bỏ qua giùm.
    Chân thành
    Người yêu thích nghệ thuật chữ Việt
    ĐĂNG HỌC
    hãy nâng ly vì sự đòan kết và xây dựng
    Được danghoc sửa chữa / chuyển vào 08:21 ngày 04/01/2005
  8. lamvn

lamvn Thành viên mới

A di đà phật ! Sao không khí nặng nề quá. Cuối cùng thì cũng mời được tác giả vào. Nghe nhẹ cả người.
    Lamvn thành thật xin lỗi và nhận lấy trách nhiệm về việc gây nên chuyện mất hoà khí giữa các bạn trên diễn đàn. Lần sau sẽ rút kinh nghiệm nhiều hơn.
  9. rosered

rosered Thành viên mới

Lời của bác Đăng Học đã thay lời kết cho cuộc tranh cãi không đáng có. Để tôn trọng quyết định của bác, tôi sẽ khoá chủ đề này lại, giữ nguyên hiện trạng và dính lên phần trên để, khép lại các cuộc luận bàn xung quanh thư pháp Hán và Quốc ngữ.
    Rất cám ơn sự đóng góp của bác Đăng Học và Lamvn.
    Rosered.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa