1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bơi

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi LastYear, 07/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. LastYear

LastYear Thành viên mới

Bơi

Em đã quyết định hè này sẽ tranh thủ đi học bơi, vì thế nên muốn hỏi mọi người một số kinh nghiệm:

- Em chỉ có thể đi học 1 tuần 1 buổi (1 buổi học 30 phút). Vậy chừng nào mới có thể bơi được?
    - Khi mới học bơi, cần chú ý những gì?
    - Khi không có giáo viên, làm cách nào để tập bơi? (vì không có giáo viên thì không được sang bể to, và cũng không có phao tập)
    - Mọi người ai có kinh nghiệm gì hay khi học bơi không? Ví dụ họng em rất chán, mỗi lần chẳng may nước xộc vào miệng thì thấy họng rất xót. Rồi làm thế nào để người nổi lên được mà không bị chìm nghỉm. Chân, tay vung vẩy thế nào? Bơi kiểu gì dễ nhất? Bơi sấp và ngửa cái nào dễ hơn? Em cũng chưa nghĩ ra thêm cái gì, ai bổ sung cho em thì em cám ơn ạ.

PS: em không biết đã có topic nào về bơi chưa. Nếu có rồi thì mod ghép hộ.

Mong ý kiến mọi người sớm.
  2. the_gioi_khong_con_ai

the_gioi_khong_con_ai Thành viên mới

haha. em cần học bơi chứ gì. nếu như với các điều trên thì ... 10 năm nữa hãy nhẩy xuống sông nha. còn hè này nên học ... tắm đi
  3. s_juriHn

s_juriHn Thành viên mới

nếu bạn ở Hà Nội thì bạn có thể đến bể bơi Thái Hà , hè nào họ cũng có mở lớp dạy bơi , nói chung nếu đi học chăm chỉ thì chưa hết khoá cũng bơi được rồi .
  4. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

em học bơi như vậy chắc đến tết Côngô 10 năm nữa cũng không bơi nổi mất !
    nếu em định học bơi mà không cần người dạy thì tốt nhất đến bể bơi và nhìn người nào bơi giỏi giỏi một chút rồi bắt chước theo ( như chị 7 năm về trước ! ) ... nhớ là bắt chước phải có bài bản đấy !
    còn nếu khả năng bắt chước kém thì tốt nhất nên tham gia một khoá học bơi ( chả tin tưởng được mấy bác dạy bơi bên Thái Hà đâu ! bạn chị nó học xong vẫn ko bơi được ! ) . Em có thể tham gia học bơi ở bên bể Không quân hoặc bể Bạch Mai ở đường Trường Chinh. Nước ở đó ko sạch lắm đâu nhưng được cái mấy ổng dạy cũng khá ổn vì toàn những người bơi cũng khá tốt ( nhất là bên bể không quân... tha hồ mà ngắm họ bơi & học hỏi kinh nghiệm !!.. nhưng bể đó khá sâu đấy ! )
    chúc em sớm bơi tốt !
  5. bonghonggay

bonghonggay Thành viên mới

Bắt chuồn chuồn đem cắn rốn 1 phát là bơi như chơi đó em ơi .
  6. Alexander_the_great

Alexander_the_great Thành viên mới

Hồi đầu học bơi,tớ nín thở,úp mặt xuống nước ,thế là nổi được....
    Sau đó một thời gian,khoảng 2 tuần...chuyển động tác....có ngửa mặt lên để thở (bơi tự do ý....)....bây giờ thậm chí chẳng cần ướt tóc mà vẫn bơi được (kô đúng kỹ thuật lắm...nhưng kô sao..miễn là bơi được....)
    Cái chính là bác phải thẳng được cái lưng...hay hơi cong một tí ,như kiểu mình đang ưỡn ngực ý.....thế là nổi đấy...
  7. tatugirl_yulia

tatugirl_yulia Thành viên mới

bạn ơi
    mình đi học ở Thái Hà đây, thầy dạy chỉ là 1 fần thôi
    cái chính là mình fải rất chịu khó luyện tập
    tớ học bơi từ hồi lớp 10. Bây h đc mấy năm đã bơi đc 2 chiều bể ko cần nghỉ rồi
    Nguyên tắc thở là thở bằng mồm. Bạn sặc là vì bạn chưa luyện đc fản xạ thở thôi.
    Bơi ếch là dễ nhất, ko mệt. ko bị sặc nc vào mũi.
    Tớ bơi sải toàn bị nc xộc vào xoang, đau ko chịu nổi. Bơi ếch là ổn nhất
    chỉ có luyện tập nhiều mới có thể bơi tốt đc thôi. Lúc đầu học thầy, gần như ngày nào cũng fải đi. Sau đó vì tóc tớ rất dài, ko đi liên tục đc thì cách 2-3 ngày đi 1 lần.
    Kiếm cái bể nào cho bơi cả ngày. Mỗi lần tớ tập 3h. Fải chăm chỉ đấy
    Khoảng 1-2 năm là đc
  8. Ukyo_mitsuruadachi

Ukyo_mitsuruadachi Thành viên mới

Học bơi chứ gì?Đơn giản thôi.
    Cứ ùm 1 phát phi xuống chỗ nào sâu nhất ấy !Lúc ấy kô biết bơi thì cũng cố mà phải biết bơi thôi!
    Ấy là tui tập như thế,kô bít có ai tập như tui chưa nhưng mà tui thấy cách này biết bơi nhanh lắm à!
  9. nhimnhim23

nhimnhim23 Thành viên mới

Tập bơi theo kiểu nhảy ùm xuống chỗ sâu thì chỉ với các bạn nam thôi,chứ với con gái như mình thì làm sao làm được.
    Muốn biết bơi nhanh trong thời gian ngắn thì phải thuê người dạy,hì hì người dạy ở đây là người đi bơi cùng mà bơi giỏi.Như tớ là đi bơi cùng BF.
  10. Jolie2222

Jolie2222 Thành viên mới

Học bơi à, giống tớ quá. Nhưng mà sau 2 năm không bơi lội gì cả thì đột nhiên năm nay tớ đi bơi lại bơi được mới lạ chứ.
    Túm lại, nếu bạn muốn học bơi cần phải có:
    1. Quyết tâm
    2. Liều
    Còn học như thế nào?
    Mới đầu tớ cũng định như ấy là đi học bơi. Học cho bài bản vì trước giờ toàn bơi linh tinh.
    1. Nếu chỉ học 1 tuần 1 buổi thì e đến Tết công gô bạn cũng khó mà biết bơi. Bởi bơi cũng như học những thứ khác, phải có thời gian tập luyện (và ôn bài)... nên tốt nhất nếu bạn đã quyết tâm thì nên chiều nào cũng đi bơi (trừ những ngày ''ấy'' đối với bạn gái).
    2. Học một lớp cũng tốt. Chỗ bể bơi Thuỷ Lợi, trên đường Chùa Bộc họ đang dậy, từ 19h đến 20h học liên tục 15 buổi, lệ phí 150.000VNĐ. Bể bơi Thanh Nhàn, chỗ công viên tuổi trẻ Thanh Nhàn thì lệ phí là 300.000VNĐ/15 buổi (ko nhớ chính xác lắm, nhưng giá xiền thì nhớ rõ)
    Còn nếu không có điều kiện để ngày nào cũng bơi, muốn học 1 tuần/buổi cũng được. Bạn đến khách sạn ASEAN trên đường Chùa Bộc ấy. Dạy bơi thì bạn chỉ cần mua vé buổi (chứ không phải là giờ nhé, 1 buổi là sáng or chiều ấy )giá 30.000VNĐ/buổi. Lúc nào cũng có thầy giáo để dạy bạn.
    Theo tớ, nếu bắt đầu học bơi thì học bơi ếch trước. Nhưng trước tiên là ấy phải tập thở đã. Tức là tập nín thở này (tất nhiên là ở dưới nước rồi), sau đó thì tập nín thở dưới nước kết hợp với thở trên cạn. Sau khi ấy đã cảm thấy tập thở tốt rồi, hãy tập đạp chân. Ấy biết khua mái chèo như thế nào không, chân bơi ếch cũng tương tự như vậy. Và nhớ kết hợp để ý mọi người cùng bơi trên bể để bắt chước theo. Bắt chước là cách học dễ nhất đấy. Khi tập chân thì đừng tập tay vội. Lúc đó ấy cứ để tay phía trước, đừng khua khoắng vội. Khi nào chân đạp tốt thì mới nên kết hợp cả tay nữa. Khoảng 3 sải chân thì ngoi đầu lên 1 lần. Muốn ngoi lên được thì phải kết hợp chân đạp thật mạnh và tay khua ấn xuống dưới nước.
    Đấy là những gì tớ học mót được của mọi người. Hy vọng là có thể giúp ích cho ấy được một chút. Các bác nào trong này cao thủ về bơi thì cùng góp ý với bạn ý với ạ.
    À, nếu đi bơi cùng một người nữa cũng thú vị đấy. Hai người sẽ bổ trợ cho nhau.
    Chúc bơi giỏi và ít bị uống nước nhé.
    Cheers