1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bốn mùa

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi maybeU, 30/06/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

Bây giờ là mùa hạ, tháng 6, đêm mưa. :D
    Đang viết dở mà vẫn phải dừng lại để dành vài dòng cho em...
    Em à... Có nhiều điều muốn nói lắm, cho em, cho mình, mà biết là không nên viết ra. Không phải vì không tốt, mà vì không muốn biến mọi điều trở nên quá ủy mị (dù thực sự, sâu kín trong lòng, có khi còn hơn thế). Cũng không muốn phải ẩn mình, trở thành người khác, để nói ra hết lòng mình. Hôm nay chỉ muốn là mình, như thế này, và huyên thuyên thế này thôi. Có lẽ vì một trang mới đã sang rồi... Dù thế nào thì cũng là vậy - một trang mới... Dù chưa được như ý, nhưng chị vẫn không khỏi vui mừng - âm thầm - một nỗi vui mừng có lỗi với rất, rất nhiều người (nhưng không phải "nỗi vui mừng tội lỗi"), cũng không biết sẽ kéo dài được bao lâu, nhưng mà cứ vui mừng thôi... :)

Trời mưa, em nhỉ!

Chắc lúc này em ngủ khì khì rồi, đang mơ những giấc mơ đẹp... như cô tiên bay lên trời... =)) Ngủ ngoan, em nhé!

Chị lại nhớ những buổi mưa, chị em mình lang thang trên phố.
    Đội mưa
    và lang thang
    và cười giòn tan
    - điều mà chị chưa từng làm với một anh người yêu nào (một cách cố tình) như vậy cả.
    Cảm giác thật tự do, thật vui biết bao!
    Chị cảm thấy những "tiếng cười trong vắt... chanh" của chị em mình khi đó như những giọt nắng ấm rơi xuống lấp lóa trong ký ức thăm thẳm và cõi lòng giống như cõi hỗn mang của chị, còn những giọt mưa thì long lanh, hơn cả những giọt ngọc của đất trời...
    Thật đẹp, phải không em?

Hãy mạnh mẽ lên và đừng buồn nữa, em nhé!
    Thôi thì tặng em một cái ôm - thật chặt >:D[/SIZE][/FONT]
  2. demon13

demon13 Thành viên mới

Em có ý kiến để topic là Bốn mùa yêu đi ạ, tự dưng thấy đỡ hụt hẫng hơn Bốn mùa
  3. aq_84

aq_84 Thành viên rất tích cực

"Bốn mùa" cũng hay đấy chứ ạ. "Bốn mùa yêu" nghe có vẻ nặng nề hơn. Nghe 2 từ "bốn mùa" thấy nhẹ nhàng, thư thái hơn ạ [r2)]

Bác chủ cẩn thận, đừng đẽo cày giữa đường khi nghe bọn em tào lao nhá >:)
  4. maybeU

Lúc khác pót vậy!

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Lỗi diễn đàn. Bó tay! ^:)^
  5. TRAMY1905

TRAMY1905 Thành viên mới

Em là loài chim không biết hót .
    Nửa đêm bật dậy cười sằng sặc chắc vì trời không mưa .
    On écrire nhiều dòng hơn cho em rồi chị ạ . Viết bằng nhiều điều bóng gió , perhaps parce qu'on quen thả mồi bắt bóng . Or Maybethey be tintiniens.
    Cuộc đời đẹp lắm , đẹp như toà nhà tỷ phú McOrgan sắp xây cho chị trên Mouth ở South Pole , and những chàng Đào Hồn Nhiên của riêng chị .
  6. maybeU

@Demon13 và @aq_84 cám ơn các bạn đã ghé qua góc nhỏ của mình! Chúc các bạn luôn vui nhé! [r32)]

BỐN MÙA

Bốn mùa trong tâm thức của mình không chỉ là một biểu trưng về thời gian, về sự tuần hoàn của vũ trụ, "hoa từng mùa" nối tiếp (chợt nhớ đến Tuyển tập truyện ngắn "Hoa từng mùa":D), những sắc thái khác nhau của đất trời, nóng, lạnh, ấm, mát, nắng, mưa... (lại nhớ câu "Bốn mùa có nắng và có mưa, bốn mùa cây xanh và thay lá..." trong một bài hát hồi nhỏ, giờ chẳng nhớ tên :D), nó còn ẩn chứa những cung bậc tình cảm khác nhau, không chỉ là yêu. Từng ngày đi qua của mỗi người, từng phút luyến nhớ, từng giây rung cảm, yêu, thương, ghét, giận, buồn, vui, tủi, hờn... kể cả những khi trời nồm và tâm trạng trở nên đồng bóng… - chẳng phải bốn mùa đều ôm trọn hay sao?

Bốn mùa với mình còn là ký ức... là kỷ niệm đẹp khi ai đó trong phút giây rung cảm trước màu áo tím:

Có những mùa Thu không lá bay
    Nhưng em vẫn đó dáng nghiêng gầy
    Bốn mùa hoa nở vương sắc tím
    Anh nhìn trong thoáng chốc vụt say

Để rồi, những vần thơ dành cho “em” của bốn mùa cứ tuôn trào cùng cảm xúc, bởi “Anh muốn có đủ cả bốn mùa”, chứ không chỉ dừng lại ở một mùa như thế...

Ký ức nhiều khi làm tim ta đau nhói, nhưng chẳng thể phai nhòa. Nhất là khi đó không đơn thuần chỉ còn là nỗi nhớ, mà, đã thật âm thầm, mãnh liệt, trở thành khát vọng, thành một điểm tựa không thể thay thế từ lúc nào không hay mất rồi.

Khát vọng Bốn mùa - khát vọng về “điều mãi mãi”...
    Và bài thơ Bốn mùa “… đã viết lên bằng chính máu tim!” :)...

Khi gõ những ký tự đầu tiên cho topic này, bất giác ngân nga mấy câu trong Gọi tên bốn mùa:
    “Em đứng lên gọi mưa vào hạ, từng cơn mưa, từng cơn mưa, từng cơn mưa, mưa thì thầm dưới chân ngà...”

Mùa hạ đang ở đây, bên em, và rồi, kế đến là mùa thu, rồi đông... xuân... rồi lại hạ... Dẫu chỉ một mình, em cũng không bao giờ cô đơn, khi biết có bốn mùa, tuần tự, kế tiếp cùng với vòng quay của đất trời, nảy nở, sinh sôi, mãi mãi...
    (Đó là cảm giác của mình khi ngân nga bài hát, bất luận ý nghĩa thật mà Trịnh Công Sơn gửi vào Gọi tên bốn mùa như thế nào:D).
    ....

Miên man mãi (dài nhở)… cũng chỉ để tóm lại:
    Bốn mùa - để tin, và để biết yêu đời hơn! :)

Anh Mid, hành văn của anh khá lắm! Anh vẫn phong độ như ngày nào nhở![r32)] Không những thế còn bộc lộ tố chất về ngoại ngữ nữa! :)
    Chỉ rón rén góp ý với anh 1 chút về cách chia động từ écrire.
    Ở thời quá khứ (passé composé), động từ écrire ở ngôi On là ngôi thứ 3 số ít được chia thế này: On a écrit.
    Nhưng vì hành động viết ở đây là hành động diễn ra trong quá khứ mà không xác định thời gian, nên ta phải chia ở thời quá khứ chưa hoàn thành (l'imparfait) như thế này: On écrivait.
    Trình độ tiếng Pháp của em có hạn, có gì anh bỏ quá cho nhé! Chúc anh luôn vui vẻ! :)
  7. TRAMY1905

TRAMY1905 Thành viên mới

Cảm ơn , đã chỉnh sửa lại .
  8. maybeU

Charles: Let me ask you one thing. Do you think - after we've dried off, after we've spent lots more time together - you might agree not to marry me? And do you think not being married to me might maybe be something you could consider doing for the rest of your life?
    Carrie: I do.

(Four weddings and a funeral)

Charles: Sau khi chúng ta đã khô ráo rồi, sau khi chúng ta có những khoảng thời gian bên nhau rồi, em có đồng ý không lấy anh không, em có nghĩ rằng không lấy anh là một điều em sẽ cân nhắc trong suốt phần đời còn lại không?
    Carrie: Em đồng ý!
    Bốn đám cưới và một đám ma).
  9. vodkaman

vodkaman Thành viên mới

Anh cũng mới xem xong film "4 đám cưới và 1 đám ma" bản English

Quatre saisons

J'ai vu la pluie, j'ai vu le vent
    les rayons de soleil malades

J'ai marché dans les feuilles mortes
    et sur les trottoirs mouillés

Sur les balcons y avait que des branches
    sans feuilles et sans raisons

...

Anh cũng sợ đám cưới, như Charles. Anh sợ sẽ phải nói Oui với 1 trong những cô gái đã ngủ trên ngực mà Anh không yêu.
  10. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Mình thì lại rất yêu ngực. Các loại ngực.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa