1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bonjour Vietnam - Nồng nàn đất Việt!

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi silver_place, 11/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. silver_place

silver_place Thành viên rất tích cực

Nhiều bạn bè của mình nói. Đọc những thứ mình viết ...bình yên, giản dị quá. Tại sao cứ phải che dấu cảm xúc mà không mở lòng mình hoàn toàn. Mình không biết. Bình thường mình làm việc đó rất tốt, rất giỏi. Rất biết cách giả vở, hì hì, giả vờ mà người khác không hề biết hoặc có biết cũng rất khó nhận ra một cách rõ ràng
    Nói thêm về cái Biển Hồ đó. Mình chẳng rõ nó rộng bao nhiêu nhưng đi qua đấy toàn cây lá kim mà mình cũng không biết tên gọi là gì. Không có sông nối liền với nó mà nước ở đó là nước tự nhiên trong đất hoặc núi. Hàng năm có rất nhiều trẻ em chết tại lòng hồ vì xuống đó bắt tôm cá. Điển hình mình đã được dự một đám ma học sinh của cậu mình. Ngôi nhà nằm sâu trong rừng, một đứa trẻ gầy gò yếu ớt...chỉ vì muốn có cá nấu cháo cho mẹ vì mẹ nó ốm. Nó đã trượt chân xuống ... và cậu mình nói. Hầu như năm nào trường cậu dạy cũng có học sinh chết tại Biển Hồ....
  2. silver_place

Trưa .!
    Nắng nhẹ vơí gió cũng nhẹ, cứ nghĩ muà thu ở nơi naò đó khi ngồi nhìn hai caí chuông gió kêu. Một caí kêu leng keng vì ống cuả nó bằng kim loaị, một caí kêu như tiếng suôí chaỷ bơỉ ống cuả nó bằng gỗ....
    Qua nửa đời phiêu dạt con lại về úp mặt vào sông quê
    Ơi con sông dạt dào như lòng mẹ...
    ...chở che con qua chớp bể mưa nguồn.
    Từng hạt phù sa tháng 3 tháng 7,
    Từng vị heo may trên má em hồng.
    Ơi con sông quê con sông quê
    Ơi con sông quê con sông quê

Nhớ cô hàng xén răng....
    Cươì như muà thu toả nắng

Được silver_place sửa chữa / chuyển vào 12:46 ngày 21/07/2006
  3. silver_place

Mình đã viết Nhật ký những ngày tình nguyện với những câu chuyện trong cuộc sống...nhưng cũng muốn một góc nhỏ để nói rằng " Sàigon bữa nay tuyệt quá"
    Trời hơi lạnh nên bữa sáng ra đường phải mặc áo thu đông mặc dù mỏng. Nó giống, có vẻ thế, giống một chiều mùa thu hơn. Hôm qua nói chuyện với một người bạn ngoài bắc..... Nó hơi sửng sốt khi mình bảo rằng " Tớ đang nằm đắp chăn đây này... " Sài Gòn mà cũng lạnh sao"...lại chọc mình rằng " Nằm điều hoà đắp chăn thì bó tay rồi
    30'''' ngồi đọc khoảng 10 bài báo trên vietnamnet, tuoitre.vn và thanhnien.vn. Thư gửi từ Hà Nội của một bạn đọc trên vietnamnet viết về chợ hoa đêm. Bất chợt mình mới hôm qua mình ngồi đọc bên máy tính khoảng hơn 9h đồng hồ để mắt mờ ra và tối ngủ sớm Lại nghe Happy new year nữa chứ. Lâu lâu nghe lại thấy ấm áp trong cái lạnh, lại tưởng mình đang đi giữa chợ hoa vào tết. Tớ rất thích chợ hoa và cũng đi rất nhiều chợ hoa ở Hà Nội, Nam Định, Gia Lai vào tết và đặc biệt đi hội chợ Hoa ở Đà Lạt trong một dịp festival hoa. Đứng bên hoa trong cái lạnh bao giờ cũng thấy mùi của nó ngưng đọng nhiều hơn. Mỗi người sẽ tự thấy bình yên khi đứng nhìn hoa. Chỉ tiếc rằng ở Saigon ít khi nào trời lạnh như hôm nay ( tức là tớ phải mặc áo thu đông) .... lại có chợ hoa....chợ hoa vào tết toàn hoa màu nóng, cúc, mai, hồng ....ít khi nào cảm giác lạnh để nhìn hoa màu nóng để thấy ấm như chợ hoa tết ngoài bắc.
    Thỉnh thoảng lại mở album hình ra coi quê một tý, coi chỉ là coi. để thấy mình vẫn còn biết nhớ
    Được silver_place sửa chữa / chuyển vào 17:53 ngày 31/07/2006
  4. silver_place

Nhớ trước kia tớ có xem một phóng sự tài liệu về cái nghề truyền thống ở phố Hàng Điếu ...những nghệ nhân ướp trà mạn sen...chả biết nói thế có đúng không nữa nhưng họ làm cầu kỳ và công phu kinh khủng. Cũng thấy hay vì có người vẫn giữ được nét đẹp đó ngay giữa lòng thủ đô. Bà ấy cũng tương đối già rồi
    Từ nhỏ, mỗi lần đi qua Hà Nam đến Hà Nội tớ lại thích nhìn những...ruộng sen ở cái vùng chiêm trũng của Nguyễn Khuyến ấy. Rất ấn tượng, ngày nhỏ tớ rất thích hoa sen nhưng giờ hình như không thích chơi nó mà chỉ thích ngắm, vì nó có vẻ gì đó trang nghiêm quá
    Thỉnh thoảng lại mơ, một ngày nào đó được chèo một cái thuyền nhỏ ra giữa hồ sen (I quê tớ không có) .. hihi nhưng về vùng Đồng Tháp Mười tớ đã được làm điều đó. Cô bạn tớ chèo cái thuyền nhỏ đưa tớ ra giữa hồ sen...mênh mông, bạt ngàn sen...về đó mẹ cô ấy làm toàn món bằng sen cho tớ ăn. Canh củ sen, gỏi ngó sen, chè hạt sen, rồi ăn hạt sen luộc...ba la sen và rẻ vô cùng nữa chứ. Ăn xong về tớ biết làm món gỏi ngó sen, nấu canh củ sen còn chè hạt sen thì biết nấu từ lâu rồi
    Tháp Mười đẹp nhất bông sen
    Việt Nam đẹp nhất có tên Bác Hồ
    Cuộc bình chọn cho loại cây ( hoa) biểu tượng cho Việt Nam. Hãng hàng không Việt Nam chọn bông sen làm biểu tượng cho mình nhưng...Ấn Độ đã lấy bông sen làm biểu tượng cho nước họ từ lâu, thêm nữa Hoàng gia Nhật Bản cũng lấy bông sen làm biểu tượng cho họ...vậy mình lấy nữa thì....
    Trong ba loại cây
    Hoa Mai
    Hoa Sen
    Cây tre
    Tớ bình chọn cây tre làm biểu tượng cho Việt Nam vì Hoa mai chỉ có ở miền nam, miền bắc không trồng chưa nói ít trồng được mai. Hoa sen thì giải thích rùi, cây tre từ trước tới nay, chưa bao giờ tớ thấy cây nào khi đi xa lại để nhiều ấn tượng cho tớ tới thế
    Tre xanh
    Xanh tự bao giờ
    Chuyện ngày xưa đã có bờ tre xanh
    Thân gầy guộc lá mong manh
    Mà sao lên luý lên thành tre ơi
    Ở đâu tre cũng xanh tươi
    Cho dù đất sỏi đất vôi bạc màu

Lan man nói nhiều qué, tự dưng bữa nay sướng vào box "Hà Lội" này chứ
    ( Viết bên box Hà Nội nhưng topic đó bị khoá, quay lại đây)
  5. silver_place

Thật lạ lùng, vào topic của mình thấy có ai đó vote chủ đề. Thanhs
    Thực ra mình vào định để viết một chút nhưng ngó lại, một bức hình đã post là bức hình của một bàn tay đang viết, giờ nó thành cái tiếp sức mùa thi, chương trình mình đang tham gia thì bị té, chân đau nên không tham gia được tiếp
    Đọc chuyện kể về Cây Ngô Đồng bất chợt mình nhớ tới nhà của một cô bạn thân của mình cũng có một cây ngô đồng rất lớn mặc dù nó là ngô đồng cảnh. Lần đầu tiên hỏi cô bạn là ... cây gì mình ngỡ ngàng khi biết nó là cây ngô đồng vì trước kia khoảng lớp sáu hay bảy gì đó mình xem một bộ phim tên Cây Ngô Đồng. Nó kể về cuộc sống của một người con gái tài sắc và rất giỏi...chuyện phim dài loằng ngằng, nhớ mỗi hồi đó mình đã khóc khi thấy cô gái lao ra đỡ đạn cho người chồng của mình mặc dù trước khi lấy anh cô không hề yêu anh, nhưng tình yêu của anh và những cái etc đã làm cô thay đổi.... Cây ngô đồng...Ngỡ ngàng vì thấy cây ngô đồng cảnh nhỏ quá vì mình cứ tưởng cái cây ngô đồng nó phải to như cái cây ngô đồng ở Huế ( giống trong phim)
    Cô bạn ấy giờ học Sư Phạm tiểu học Thái Nguyên. Trước kia cô ấy cũng đã học ở Saigon 1 năm nhưng học dân lập, sau đó cô ấy ra bắc, thi lại rồi học ngoài đó. Ngày cô ấy còn ở Saigon, thỉnh thoảng hai đứa lựa khi nào trời âm u là lấy xe đạp chở nhau đi lòng vòng chơi...lúc mưa lâm thâm rồi cũng bị ướt hết. Trước kia còn học cùng...đầu tiên cô ấy hiền lắm. Lúc mới vào lớp 10 chả có nói năng gì nhưng sau một thời gian chơi với mình rồi thì bỏ học liên tục để cùng mình đi chơi Cứ mình rủ là ok ngay. Thỉnh thoảng hai đứa đi học về rồi đi lang thang chèo thuyền ra tận giữa một dòng sông lớn bên cạnh nhà cô ấy ngồi nói chuyện vẩn vơ hoặc chẳng nói gì rồi tối mình mới về nhà. Vẫn nhớ con sông ấy, cây cầu tre ấy
    Người bạn duy nhất của mình mà xưng " mày _ tao"
  6. silver_place

Sài Gòn những ngày mưa nhiều!
    Vài hạt mưa lắc rắc rơi đêm ngày. Thỉnh thoảng lại rơi làm không khí lạnh hơn bình thường. Thì vẫn thế. Khi có người bạn trên Daklac nói rằng " Trên này lạnh lắm. L về và chẳng được đi đâu vì mưa suốt. H có nhớ vườn hoa hồng hồi trước H lên không? Mưa nhiều làm cho hoa dần dần ủng ra vì không nở được"
    Ngồi nhìn nước mưa rơi qua những chiếc đèn đủ màu sắc, mình nhớ về ngôi trường xưa của mình. Chả hiểu sao dạo này cứ hay nhớ thầy cô, nhớ trường xưa. Tháng tám mùa thu lá vàng rơi chưa nhỉ? Trường mình cũng có hai hàng hoa sữa mà ngày còn ở trường, nghe đâu mua từ tận Hà Nội về trồng. Thứ hai ngồi dưới sân trường nghe mùi hoa sữa nở vào cuối mùa thu, đầu mùa đông. Rất rất nhiều phượng, bàng. Hai cái hồ nhỏ trước dãy nhà để xe từ cổng đi vào trồng toàn liễu và hoa bằng lăng. Mùa hè tới hoa bằng lăng nở tím trời, khi mùa thu đếc liễu cũng rủ như ở Hồ Hoàn Kiếm vậy! Chỉ tội cây chưa to và chưa nhiều lá bằng, cái hồ nhỏ bằng cái ao thui Bí Ngô về nghỉ hè lại kể chuyện trường, chuyện lớp làm mình nôn nôn khi nghĩ tới ngày trở ra.
    Đôi lúc đi đường ngâm nga hát về bài học đầu tiên. Những cảm xúc khỏ tả làm mình vẫn như cô học sinh ngày nào vẫn tới trường, nó vẫn xao xuyến một chút ..
    Thưa thầy con đã thuộc bài học sáng nay trong bài giảng có bụi phấn trắng bay bay trên tóc thầy ...
    Bài học đầu tiên, có bóng hình núi sông yêu thương những cánh đồng nối tiếp đường cha ông Bài học đầu tiên ấm êm lời ru của Mẹ con cò trắng bay qua câu ca dao ngọt ngào ...
    Bài học đầu tiên ấm êm lời biển xanh căng no những cánh buồm chở tiếng hò quê hương Bài học đầu tiên cám ơn thầy, thầy đã dạy con đường tới tương lai xây đất nước đẹp giàu ...
    Bài học đầu tiên con đã thuộc rồi thầy ơi Là bài ca yêu Tổ Quốc
    Không bao giờ con quên ...

Ôi, già đầu rồi còn thích làm con nít
  7. silver_place

1.
    Em ơi! Hà Nội - phố!
    Ta còn em mùi hoàng lan
    Còn em hoa sữa .
    Tiếng giày gọi đường khuya
    Thang gác cọt kẹt thời gian
    Thân gỗ ...
    Ta còn em màu xanh thật đêm
    Ngôi sao lẻ
    Xào xạc chùm cây gió
    Chiếc lá lạc vào căn xép nhỏ
    Lá thư quên địa chỉ.
    Quay về ...
    2.
    Ta còn em một gốc cây
    Một cột đèn
    Ai đó chờ ai ?
    Tóc cắt ngang
    Xõa xõa bờ vai ...
    Ta còn em ngã ba nào ?
    Chiếc khăn quàng tím đỏ,
    Khuôn mặt chưa quen
    Bỗng xôn xao nỗi khổ!
    Góc phố ấy mở đầu
    Trang tình sử! ...
    3.
    Ta còn em con đường vắng
    Rì rào cơn lốc nhỏ
    Gót chân ai qua mùa lá đổ ?
    Nhà thờ Cửa Bắc,
    Chiều tan lễ,
    Chuông nguyện còn mãi ngân nga ...
    Chương hai
    6.
    Ta còn em khúc tự tình ca
    Đôi chim khuyên gọi nhau
    Trong bụi cỏ
    Đôi guốc bỏ quên bên ghế đá,
    Tiếng ve ra rả mùa hè ...
    Còn em đường cũ Cổ Ngư
    La đà,
    Cành phượng vĩ.
    Hoàng hôn xa đến tự bao giờ,
    Nắng chiều phai trên sóng Tây Hồ.
    Những bước chân tìm nhau
    Rất vội,
    Tiếng thì thầm sớm hôm buổi tối,
    Cuộc tình hờ
    Bỗng chốc
    Nghiêm trang ...
    Chương ba
    9.
    Ta còn em đường lượn mái cong
    Ngôi chùa cũ,
    Tháng năm buồn lệch xô ngói âm dương
    Ai đó ngồi bên gốc đại,
    Chợt quên ai kia
    Đứng đợi bên đường.
    Chương bốn
    10.
    Em ơi! Hà Nội - phố!
    Ta còn em đám mây in bóng rồng bay
    Cổng đền Quan Thánh
    Cờ đuôi nheo ngũ sắc
    Còn em dãy bia đá
    Nhân hình hội tụ
    Rêu phong gìn giữ nét tài hoa ...
    Ta còn em tiếng trống tan trường
    Áo thanh thiên điệp màu liễu rủ.
    Đôi guốc cao mài mòn đại lộ,
    Một ngả nào lưu dấu gót tài hoa .
    Còn em mãi mãi dáng kiêu sa
    Lặng lẽ theo em về phố ...
    11.
    Ta còn em những ánh sao sa,
    Tia hồi quang
    Chớp chớp trên đường
    Toa xe điện cuối ngày,
    Áo bành tô cũ nát ...
    Lanh canh! Lanh canh!
    Tiếng hàng ngày hay hồi âm
    Thuở chiềng khua ? ...
    Ta còn em ngọn đèn khuya
    Vùng sáng nhỏ
    Bà quán mải mê câu chuyện
    Nàng Kiều
    Rượu làng Vân lung linh men ngọt
    Mắt cô nàng lúng liếng, đong đưa
    Những chàng trai say suốt mùa ...
    Chương năm
    13.
    Ta còn em cánh cửa sắt
    Lâu ngày không mở.
    Nhà ai ?
    Qua đó.
    Bâng khuâng nhớ tuổi học trò
    Còn em giàn thiên lý chết khô,
    Cỏ mọc hoang trong vườn nắng,
    Còn em tiếng ghi-ta
    Bập bùng
    Tự sự
    Châm lửa điếu thuốc cuối cùng
    Xập xòa
    Kỷ niệm.
    Đêm Kinh Kỳ thuở ấy,
    Xanh lơ ...
    17.
    Ta còn em chiếc lá bàng đầu tiên
    Nhuộm đỏ
    Cô gái gặp nắng hanh.
    Chợt hồng đôi má
    Cơn mưa nào đi nhanh qua phố
    Một chút xanh hơn
    Trời Hà nội hôm qua ...
    Ta còn em cô hàng hoa
    Gánh mùa thu
    Qua cổng chợ
    Những chùm hoa tím
    Ngát
    Mùa thu ...
    Chương sáu
    18.
    Em ơi! Hà Nội - phố!
    Ta còn em một màu xanh thời gian
    Chợt nhòe,
    Chợt hiện
    Chợt lung linh ngọn nến,
    Chợt mong manh
    Một dáng
    Một hình
    20.
    Ta còn em một phút mê cuồng
    Người nghệ sĩ lang thang hè phố
    Bơ vơ
    Không nhớ nổi con đường.
    Ngay trước cổng nhà mẹ cha
    Còn em một bóng chiều sa
    Những câu thơ, những bức tranh
    Đời đời
    Lỡ dở ...
    Chương bảy
    21.
    Em ơi! Hà Nội - phố!
    Ta còn em những giọt sương
    Nhòa nhòa bóng điện
    Mặt nước Hồ Gươm
    Một đêm trở lạnh.
    Cánh nhạn chao nghiêng
    Chiều cuối,
    Giã từ...
    23.
    Em ơi! Hà Nội - phố!
    Ta còn em cánh tay trần
    Mở cửa
    Mùa Xuân trong khung:
    Giò phong lan
    Điệp vàng rực rỡ
    Từng cây khô óng ả sợi tơ hồng
    Đường phố dài
    Chi chít chồi sinh
    Màu ước vọng in hình
    Xanh nõn lá ...
    Ta còn em,
    Hà Nội - phố, em ơi!
    Ta còn em,
    Em ơi! Hà Nội, phố ...
    Chẳng sinh ra và chẳng lớn lên ở Hà Nội. Sao lại có nhiều kỳ niệm gắn bó với nó thế chứ. Tiến BN ra ga, lòng buồn mênh mang, gặp lại vào mùa xuân nhé. Về từ đường Nguyễn Thông ngâm nga hát....em ơi Hà Nội phố, ta còn em mùi hoàng lan, ta còn em mùi hoao sữa...Con đường vắng rì rào cơn mưa nhỏ, ai đó chờ ai....
    Nhớ công viên Lênin, nhớ đường Giải Phóng. Nhớ bờ hồ, nhớ phố Nguyễn Du...." Có rất nhiều người yêu Hà Nội. Anh cũng yêu Hà Nội vậy! ... nhưng em lại chỉ cảm nhận được mỗi người đó yêu Hà Nội như thế nào....
    Nhớ tiếng rao đêm, những cơn mưa nhỏ, ướt đường, ướt áo, ướt cả vai em!
  8. silver_place

Lạ lùng thật. Thế là lại trung thu nữa rồi. Tối qua vô tình đi ngoài đường mình thấy trăng sáng và trong kinh khủngt. Gió thổi lành lạnh nữa....mới nhớ....sắp trung thu. Tối mai có chương trình phát quà cho trẻ em thiệt thòi nhân dịp trung thu.
    Trung thu nào cũng thế, lúc nào mình cũng nhớ cái bụi tre bên cạnh nhà mình với con sông đó...vì ...chiều là mình đã cùng mẹ làm bánh để tối mời bọn bạn tới nhà ăn bánh rồi đi chơi. Đi tới 11h mới về, lúc đó mình lại rủ Hoài Lụt với Lan Lùn Bắp Ngô lên mái nhà mình rồi nằm ngắm trăng, ngủ ở đó. Đêm sương rơi lạnh ướt cả chăn ( mang chăn lên đó mà)....Tối qua tự dưng Saigon cũng lạnh làm mình không sao ngủ được. Ngủ từ lúc hơn 10h mà tới 12h tỉnh dậy tắt quạt, kéo tận chăn lên tới cổ rồi vẫn thấy lạnh, thêm 1 con chó bông to xù nữa, vẫn lạnh. Vừa ngủ một tý sao lại lạnh, tỉnh dậy thì 2h15, cô bạn mình lại bật quạt, chả muốn tắt nữa, ra ngoài ngồi thừ ra dựa tường ....thỉnh thoảng như lúc đó lại muốn về quê. Hôm bữa gặp bà ngoại mình, bà ấy bảo....Lẽ ra phải goị mình là người GL úng vì ba mẹ ở GL mà cứ đi nói là người NĐ, chả hỉu sao tớ chả thích thế gì, toàn nói người NĐ mặc dù ba mẹ đã chuyển đi tới hơn 5 năm
    Chúc trung thu vui vẻ
  9. silver_place

Mình thật may vì mình có hẳn topic về lòng yêu quê hương đất nước (Ặc ặc).
    Huhu! Mấy tuần nay đọc báo có mục chào cờ sáng thứ hai đầu tuần làm mình nhớ thuở cắp sách tới trường. Giờ, ở những ngôi trường trong thành phố như trường mình, chỗ để xe còn thiếu nói chi tới việc lấy chỗ chào cờ. Hội trường thì để học rồi. Túm lại không có nơi nào để chào cờ hết, lần cuối cùng tớ chào cờ là buổi khao quân tại công viên văn hoá Đầm Sen.
    Thực ra không phải bây giờ tớ mới thấy, từ ngày xưa tớ đã thấy, mỗi lần đứng dưới cờ nghe Quốc Ca tớ có cảm giác lâng lâng, rất lạ. Tớ ít hát Quốc Ca nhưng luôn lắng nghe giai điệu của nó và nhiều lúc tớ thấy mình nổi da gà lên vì xúc động mặc dù tớ đã biết hát bài đó từ lúc học lớp một!
    Cái cảm giác nghiêm trang, khi có tiếng hô " Nghiêm" cả ngàn người đang ồn ào bỗng dưng im phắc, thế, trong khoảng không mênh mông ấy tớ lại tìm ra một điều gì đó lạ lắm, có vẻ bí ẩn lắm.
    Chào cờ sáng thứ hai, tớ nhiệt liệt ủng hộ!
  10. silver_place

Vậy là đến ngày 27 tết. Nói thế nào nhỉ? Ngày Valentine. Tớ đã về quê cũng đến hơn 3 tuần rồi. Mọi cảm xúc, mọi cảm giác thật
    Tối qua rất khuya rồi tớ còn đứng trên mái nhà mình và đi trên con đường nhỏ tớ vẫn kể ấy. Cái cây phượng bên cạnh nhà tớ khi xưa tớ đi gốc nó chỉ to hơn cổ chân một chút vậy mà bữa nay phải một vòng tay ôm. Tán lá nó xoè ra tới cả nơi tớ đứng trên mái nhà. Con đường nhỏ xưa ấy không còn tối thui nữa mà được mắc đèn đường rồi. Nhà nhà cũng xây nhiều tường hơn, trong nhà ngoài ngõ đều sạch bởi bê tông, chẳng còn đường đất. Đứng ngắm mưa xuân rơi trên tóc, bỗng nghe thấy lòng buồn bởi quê sao yên bình là vậy.
    Về quê, nghe ông bà kể chuyện này chuyện kia rồi cười. Cười thật thoải mái nhưng đằng sau đó sao tớ cứ thấy thật buồn và lẻ loi. Cả từ cây cỏ, cảnh vật hàng ngày cũng có vẻ lẻ loi theo nó. T
    Lúc ấy tớ lại nhớ tới nhiều thứ của Nguyễn Du
    Cảnh nào cảnh chẳng đeo sầu
    Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ
    Happy Valentines
    Được silver_place sửa chữa / chuyển vào 15:17 ngày 14/02/2007