1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bữa ăn gia đình - Nhanh - Đơn giản - Đủ chất

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi mymyty, 15/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ca_ba_sa

ca_ba_sa Thành viên mới

Em thỉnh thoảng lại làm món sườn ninh với bắp cải, làm từ trưa để đến chiều luôn. Vùa nhanh vừa đủ chất có cả thịt lẫn rau.
  2. missindex

missindex Thành viên mới

Tớ có món thịt cuốn lá lốt (có cải tiến chút cho mềm), trẻ con nhà tớ thích lắm:
    Thịt nạc vai xay: 3 lạng
    Hành tây: 1 củ nhỏ thái nhỏ
    Miến: 1 nhúm nhỏ (khoảng 1/10 lạng, nếu nhiều quá thịt sẽ bị nhũn)
    Thịt, hành, miến trộn đều, nêm gia vị, hạt tiêu, cuốn lá lốt rán non.
  3. missindex

missindex Thành viên mới

Món này tớ đã post bên trang các món về trứng, post lại ở đây nhe
    trứng hấp cua bể,
    + 3 quả trứng gà
    + 1 lạng thịt cua bể
    + 1 lạng thịt nạc vai xay
    + 1 chút miến (1/10 lạng thôi nhé)
    + 1/2 củ hành tây thái mỏng
    + gia vị, hạt tiêu
    Trứng đánh đều + tất cả các thứ còn lại ấp cách thủy đến khi thịt chín (khoảng 10-15 phút)
    Trộn cơm cho trẻ con ăn rất ngon, mà hôm tớ đi đám cưới ở Cung Văn hóa Hữu nghj Việt xô, Nhà hàng Dung Hòa có làm 1 món giống thế, các zai nhắm rượu cũng rất thích
  4. white_poplar

white_poplar Thành viên mới

Bà chị ơi, pasta em deliver ở đây nhé. Viết dài quá rồi. Để từ từ up tiếp cho chị.
    http://www10.ttvnol.com/forum/Amthuc/1032111/trang-22.ttvn
  5. NguyenHoaMocLan

NguyenHoaMocLan Thành viên mới

Mùa hè mình thích nhất ăn canh trai nấu chua ăn với cà hoặc canh cua cũng ngon
    kèm theo là ăn với đậu rán
  6. beyeuanhT

beyeuanhT Thành viên mới

Chị nào cho em công thức nấu canh cua dễ dễ với . Em cảm ơn
  7. Mit_uot060784

Mit_uot060784 Thành viên mới

hôm nay đi chợ chót mua gan ,về nhà mẹ chồng mới nói nhà mình ko ai thích ăn gan đâu,lần sau con thích ăn thì mua ít thôi nhé ,mình định mua về xào cần tỏi tây nhưng nhà đã ko thích ăn mà vẫn làm như mọi khi chắc ko ai ăn mất ,ai có cách chế biến khác ko jiúp mình với ,ngoài cái món gan luộc ,xao ,rán ra nhá .thanks ( gan lợn ạ )
  8. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Hì hì, chị chúa lười biếng nên nấu món này nhanh lắm. Ko bít em cần nấu canh cua kiểu gì. Chị thì hay nấu với mùng tơi mướp và nấu kiểu riêu cua (vì đơn giản hoá nhiều cho nhanh).
    - Canh cua mùng tơi mướp. Mua cua xay sẵn (vì ko bít làm mà ko có thời gian và kiên nhẫn đề làm). Về lọc sạch bỏ vào nồi đun. Cho tý muối/gia vị (hỏi ng bán xem họ cho chưa nhé). Khi nồi cua chuẩn bị sôi thì hạ lửa nhỏ nhỏ cho thịt cua đóng thành bánh.
    Trong lúc đun cua thì nhặt rau, rửa sạch thái vừa ăn. Canh cua sôi thì chị đổ gạch cua vào trước rồi bỏ rau vào. Đun sôi lại rồi bắc ra ngay, ko rau sẽ bị nát.
    Chị ko thích ăn mỡ và hành. Nếu em thích thì nên phi gạch cua lên rồi cho vào nồi canh, sau đó cho rau vào.
    Canh riêu cua: Chị cũng đun cua như vậy. Khi thịt cua đóng thành bánh rùi thì chị bỏ chút dẫm bỗng, cà chua thái miếng cau, mùi tàu, hành lá bỏ vào. Sôi nhẹ lại thì bắc ra chén.
    Ăn như thế chị thấy nhẹ nhàng. Mình toàn đơn giản hoá các món ăn, may là chưa bị ai nhiếc móc gì..
    @WP: Cảm ơn em nhé. Để lúc nào rảnh chị thử xem sao.
  9. nhim2015

nhim2015 Thành viên mới

Hnay tớ đã làm món nài nàng ạ. Tớ cho thêm ít tiêu cho thơm. Ăn ngon + mềm +ngọt lắm. Thks nàng nhìu nhá.
  10. BlueWish

BlueWish Thành viên mới

Ấy ra chợ, mua thêm tiết, tim lợn, hành, tía tô về nữa. Thái miếng rồi xào chung với hành khô phi thơm + nước mắm (tiết trần qua tí để khi xào ko nát vụn hoặc thái miếng to xào cho nó vụn ra là vừa, mọi người ko thích ăn gan nên lượng gan phải ít hơn tim + tiết nhé) Cuối tuần nấu 1 nồi cháo to (ninh thêm xương hay ko thì tuỳ). Khi nào ăn thì cho tim, gan, tiết xào vào bát rồi múc cháo nóng đổ lên, ăn ngon cực kỳ (gan thái miếng nhỏ, có vị bùi, đậm đà, nên chắc ko ai kêu đâu) Mua ít quẩy nóng ăn cùng nữa thì ngon phải biết