1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bữa ăn gia đình - Nhanh - Đơn giản - Đủ chất

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi mymyty, 15/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Mọi người góp ý đúng rồi, DA còn cãi cố. Cách trình bày của bạn không đầy đủ, vắn tắt quá.
    Cơ mà thjt mông luộc ăn ko ngon. Phải chân giò mới ngon. Món này luộc chấm mắm tôm hay mắm tôm chua Huế thì ...tốn cơm phải biết.
    Có vẻ bạn chăm chồng toàn bằng nạc mông thôi nhỉ. Cứ động đến thịt lợn là thấy nạc mông.
    Thịt rán, dùng ba chỉ ngon hơn, thịt không quá bị khô. Còn khi ăn, ko thích ăn mỡ thì cứ việc bỏ, hoặc là lúc đi chợ mua thịt phải chọn được miếng nào ít thịt mỡ.
  2. BC2

BC2 Thành viên mới

Hì hì... Lại hìhì... Đầu óc mình vẫn để ở món ăn của bạn nên vẫn nhớ rằng là không ai bảo bạn là chuyên nghiệp cả.. Chuyên nghiệp thế này thì... chẹp.. Hì.. Mới sinh ra đã nấu cơm, đi chợ thảo nào nấu khác người thế..
    Duonganh ơi, bạn nên thi thoảng xen kẽ cho anh ấy ăn cá nữa nhé, hay thịt bò, thịt gà... cho đủ chất bạn ạ... Lúc nào cũng thịt thế này người dễ béo phì, trông đần lắm.
    Và nữa, nếu đã có món thịt rán, mình sẽ không nấu thịt với rau ngót nữa. Đập 1 quả trứng gà vào nấu với rau ngót - Bổ, ngon cực kỳ. Món rau ngót nấu trứng gà là một món ăn lấy lại máu nhanh nhất đấy các bạn ạ...
  3. BC2

BC2 Thành viên mới

Bữa trưa hay chiều đều được này các nàng ơi:
    1. Chả quế rim nước mắm:
    Chả quế thái lát dày 1cm. Đổ mỡ vào chảo. Đợi sôi cho chả quế vào rán cho vàng các cạnh. Đổ 1 muỗng nước mắm ngon vào rim. Xong thì rắc hạt tiêu, cho 1 ít mì chính vào. Gắp ra đĩa xếp hình mắt cá. Bỏ vài nhánh mùi lên trang trí. Món này ăn nóng các bạn nhé. Ăn với gạo tám thì rất tuyệt. Thời gian làm: Tí xíu thôi, hì...
    2. Canh rau dền cơm nấu tôm:
    Rau dền làm sạch. Tôm bóc vỏ, giã nát, cho bột nêm và hành khô đập dập vào ướp cho thấm. Bắc nồi lên, cho 1 ít dầu ăn vào bỏ tôm đã ướp vào xào sơ qua, đổ nước vừa lượng người ăn. Đợi sôi, vớt bọt và cho rau dền vào. Đợi sôi và hớt bọt tiếp. Nêm nếm gia vị vừa ăn. Chó lá hành thái nhỏ vào. Bắc ra. Múc vào bát tô.
    Chả quế rim nước mắm + Canh rau dền + một ít mắm chưng có sẵn trong nhà thì bữa ăn tuyệt rồi.
    Note: Nếu nấu rau dền đỏ thì tuyệt đối trong bữa ăn không nên ăn cùng tiết canh các bạn nhé. Hai món đó rất kỵ nhau,có thể gây tiêu chảy đấy...
  4. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Trùi Dương Anh có bảo là mình chuyên nghiệp đâu, nói là mình đang tập tành nấu mừ, đầu óc mấy vị phong phú quá: chính vì không chuyên nên post bài và đọc các ý kiến của mọi người thêm gì để món đó hợp khẩu vị và ngon hơn: ví dụ như món thịt luộc okie thịt chân giò luộc ăn ngậy và béo hơn so với nạc mông.
    Thông minh hay ngu ngu nó thuộc bản chất và được lĩnh hội từ bao năm sống chứ đâu phải đến bi giờ. Thế thì chẳng ai còn muốn ăn thịt để mình đỡ phải ngu .
    @ Bà già khó tính: món ăn khác người??? Hí hí thế nào là món ăn giống người, ơ thế hoá ra mọi người toàn ăn các món không giống người thôi hà: có post nhầm mỗi từ lá lốt thành xương xông thôi mà nhớ dai thế. Những món ăn DA post ra rất thân thuộc trong mỗi bữa cơm gia đình, rất dễ làm và ko tốn nhiều thời gian, dầy đủ vitmin và rau xanh. Đúng như tiêu chí của topic.
    Một ngày tiếp theo: Cá rô phi rán ?" canh cải nấu cá
    Thực đơn cho 2 người ăn
    Nguyên liệu: 4 con cá rô loại to, 2 mớ cải xanh
    Cách làm: Cá rô bỏ đầu, trước khi rán nên ướp một ít muốicho đậm đà và khi rán giòn hơn. Rau cải làm sạch
    1 ?" Cá đem rán trên chảo. Chấm với nước mắm chanh - tỏi - ớt nhá
    2 - Đầu cá đã được lọc bỏ + 1 con cá đưa vào nấu canh: thêm gia vị, mì chính, nước sôi thêm rau, gia vị mì chiín... Đổ canh ra bát sau đó bọc bỏ đầu cá
    Yêu cầu cảm quan: cá chín vàng, nguyên con. Canh cải xanh, ngọt
    Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 13:04 ngày 23/01/2008
  5. BC2

BC2 Thành viên mới

Tớ cũng công nhận với Duonganh là ngu thuộc bản chất. Hì.
    Một vài vài vàng vàng Duonganh cần xem lại.
    Thứ nhất, đã nói rồi có ai bảo bạn chuyên nghiệp đâu mà cứ chối.
    Thứ hai, không ai nói ăn thịt là ngu cả. Ý này khác hẳn câu "béo phì, trông đần lắm".
    Thứ ba, "món ăn khác người" khác hẳn nghĩa "nấu khác người".
    Thứ 4, post và past khác nhau nhiều lắm. Post - có thể là do mình nghĩ và viết ra. Past - còn có nghĩa là dán nữa đấy, mà trong trường hợp món ăn xương xông của bạn thì vấn đề cắt nơi này,dán nơi kia thì cũng nên sửa lại cho dễ đọc. Đó là một cách tôn trọng những người tham gia topic này.
    Thứ 5, mời Duonganh xem lại đỏ đỏ nhỉ... Hì. Bà già khó tính thân mến!
  6. Duonganh

Đang post về món ăn đâm ra tranh luận về ngôn từ. Pó tay
  7. Duonganh

Đang post về món ăn đâm ra tranh luận về ngôn từ. Mà đã làm gì ko tôn trọng đến mọi người đâu, post các món ăn để mọi người tham khảo và đưa ra ý kiến. Pó tay Mà bạn bà già khó tính ơi: thôi đừng từ bụng ta suy ra bụng người nữa (vàng, gạch chân), nó mệt lém.
    Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 13:02 ngày 23/01/2008
  8. saobangleloigirl

saobangleloigirl Thành viên mới

Em chưa chồng con đâu ạ nhưng em thấy hơi lạ nên hỏi để học hỏi kn thôi ạ
    Vàng 1 đó nếu nấu 2 ng ăn mà 1 củ su hào với 4 củ khoai tây thì nhiều lắm ạ nhà em có 4 ng ăn mà 2 củ su hào vẫn thừa
    Vàng 2 ng ta kiêng hay nói cách khác là khoai tây và cà chua kỵ nhau ạ
    Và chị DA nên post chi tiết tí ạ hì hì như thế đọc dễ hiểu hơn ạ
  9. Duonganh

[/quote]
    Em chưa chồng con đâu ạ nhưng em thấy hơi lạ nên hỏi để học hỏi kn thôi ạ
    Vàng 1 đó nếu nấu 2 ng ăn mà 1 củ su hào với 4 củ khoai tây thì nhiều lắm ạ nhà em có 4 ng ăn mà 2 củ su hào vẫn thừa
    Vàng 2 ng ta kiêng hay nói cách khác là khoai tây và cà chua kỵ nhau ạ
    Và chị DA nên post chi tiết tí ạ hì hì như thế đọc dễ hiểu hơn ạ
    [/quote]
    Anh nhà chị ăn nhìu nên thực đơn nó thế đấy, nếu ăn ít thì chắc 2 củ khoai tây là đủ. Cà chua với khoai tây kỵ nhau à?? để chị search trên Goole các món kỵ nhau đã. Nhưng chị thấy các cụ vẫn xào cà chua với khoai tây mừ
  10. ThuHien83

ThuHien83 Thành viên mới

Đúng là 2 món rõ ràng, thực sự, không cần DA phải post lên hoặc nói ra thì mọi người đều làm được 2 món này! Nhưng mọi người muốn chỉnh lại DA vì cách viết của bạn thôi. Với lại, mọi người góp ý một chút để cùng nhau xây dựng mà mình thấy giọng văn reply của bạn không thấy tiếp thu, hơi tự cao nữa
    Bạn bảo bạn nấu cơm từ khi sinh ra, thế mà nhìn cách bạn chọn thức ăn và chế biến món ăn thì mình tin là bạn mới biết nấu ăn thôi!!!
    Tớ xin lỗi vì đây là topic dành để post các món ăn của mọi người mà tớ chưa đóng góp được gì cả, chỉ toàn vào chính DA thôi. Mong DA hãy xem lại cách viết của bạn đi nhé.
    Thân