1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bữa ăn gia đình - Nhanh - Đơn giản - Đủ chất

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi mymyty, 15/01/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Trùi câu đó có nghĩa là: từ khi mới sinh ra giờ mới bít đi chợ và nấu cơm. DA viết là mới tập tành nấu mừ.
    Vừa làm việc, vừa post bài nên ko tập trung lém
    Chẳng hỉu mình viết gì mà bạn lại nói là ko tiếp thu. Pó tay
    Mà topic này là những món ăn gia đình rất đỗi quen thuộc, ai cũng biết làm, không cần phải post lên, thế thì chủ topic này chẳng phải lập ra làm gì, mọi người cũng chẳng phải post bài và vào đọc làm gì.
    Đọc kỹ trước khi post bài nhá (mình cũng phải viết cho kỹ ko hiểu lầm nọ kia).
    Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 15:02 ngày 23/01/2008
  2. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Thôi cả nhà đừng tranh luận mấy chuyện đó nữa. Bữa cơm ngon lại mất vui bi h.
    Mỗi nhà có một cách ăn mà. Mọi người vào đóng góp thôi, ai nghe thì nghe, chả nghe thì đừng.
    @DA: Tớ đồng ý với mọi người là bạn nên điều chỉnh thêm menu cho đa dạng. Ăn đa dạng rất quan trọng trong việc dinh dưỡng đấy. Ngay cả khi nhà bạn chỉ thích thịt heo chẳng hạn, thì cũng nên cố gắng chọn ăn thêm một số thực phẩm khác. Ăn uống điều hòa thì sức khoẻ tốt hơn, nhỉ.
  3. ba_gia_bon_chen

Trời lạnh, nghe món chả quế rim mà thèm quá. Để về thử xem sao. Mà công nhận món này thì siêu nhanh.
    Ai biết kho cá basa sao cho nó rắn rắn lại giống ngoài hàng ko nhỉ. Tớ ăn ngon quá mà ko biết làm thế nào. Với cả, hồi xưa tớ ăn cơm Phố, nó có món cá bông lau kho tộ ngon hết sảy. Hình như có cả riềng dập ntn ấy, ăn vào như ăn ruốc ý. Ngon kinh khủng mọi người ạ. Ai biết món đó thì chỉ tớ với nhá.
  4. saobangleloigirl

saobangleloigirl Thành viên mới

Chị ơi cái này họ cho cả sả nữa ạ.....nhưng em cũng chưa biết nấu ạ vì đi ăn hàng em cũng hay để ý tí tẹo thấy có cả sả dưng em chưa biết nấu hì hì
    Các chị chịu khó post lên đi ạ cho em học hỏi với bạn em đang kêu nếu học xong (năm nay học xong rùi ) mà lấy chồng là fải nấu ăn nên em cũng đang mon men học thêm món hì hì
    Chẳng biết mọi người ăn món này chưa nếu chưa thì em nói nhé em cũng mới ăn có 1 lần
    Sương sườn ninh dưa
    Nhà em có 4 người nên em chỉ mua thế này ạ
    Dưa muối em mua 3000đ vì giờ hơi max à cái dưa cải bẹ chứ không fải là dưa bắp cải nhé
    Sương sườn 400G
    Hành rau tía tô rau mùi .
    Cái khoản rửa chặt chắc em cũng không cần phải nói nhỉ
    Đầu tiên ướp sương sườn với gia vị để tầm 10'' sau đó cho vào xong rang đều với chút dầu ăn hoặc mỡ nhưng em hay rang với mỡ kèm theo cho chút nước mắn vào rang cho thơm.Sau đó cho một chút nước đun to lửa tầm 10'' sau đó cho dưa vào đun nếu nhà ai ăn nhiều nước canh thì cho nhiều em nghĩ cho nước vào thì sau nghi đun dưa với sương sôi nhé. mức nước thì tuỳ đun đến lúc chín dưa thì cho hành, tía tô, rau mùi vào là ăn được.
    À, lúc nào mà không vội quá thì em còn sào dưa lên mới cho vào đun nếu sào lên ăn ngon hơn
    Thôi để mai em post tiếp nhé giờ fải out ạ hì hì
  5. BC2

BC2 Thành viên mới

Ấy ơi, nếu bạn muốn cá chắc thịt như ngoài hàng ấy thì chú ý chọn cá thật tươi nhé. Khi chuẩn bị kho thì cần chao cá qua dầu ăn nóng và vớt ra để ráo 1 lúc rồi mới kho thì cá sẽ chắc thịt lắm đấy.
  6. ba_gia_bon_chen

Ồ, tớ chưa làm thế bao h. Cảm ơn bạn nhé. Để tớ thử xem sao.
  7. usernameold

usernameold Thành viên mới

Em ơi, anh đàn ông con zai ít đi chợ, nên phải hỏi em cái này. Sương sườn là cái gì nhỉ? Anh đi cả chợ, cả siêu thị cũng chỉ thấy có xương sườn thôi, anh không biết sương sườn là cái gì cả. Có phải là xương lợn (heo) người ta phơi trong đêm, để hơi nước bám vào thành hạt sương, rồi lấy hạt sương bám ở sườn đó mang ra làm món gì gì ở trên có phải không?
    Được usernameold sửa chữa / chuyển vào 20:30 ngày 23/01/2008
  8. enakei

enakei Thành viên mới

Khiếp quá, sai có 1 chữ mà bác vặn vẹo thế thì ai mà dám post bài nữa chứ
    À, em nghe bảo Lạng Sơn có đặc sản canh gà nấu gừng ngon lắm. Nghe có vẻ đơn giản dễ làm, ăn mùa đông rất hợp. Chị nào có công thức xịn thì post lên cho iem xin mới
    Được enakei sửa chữa / chuyển vào 22:48 ngày 23/01/2008
  9. Kaza

Kaza Thành viên mới

Tớ thì chẳng phải là con gái nhưng mà công nhận thời buổi bây h đi chợ và nấu ăn quả là vất vả với phụ nữ . Cũng có vài nhận xét góp chung cùng mọi người .
    Cuối tuần nếu mọi người có điều kiện nên đi những chỗ như metro mua thực phẩm đông lạnh trong đó cũng có thể chế biến được món ăn cho khoảng nửa tuần đầu . Ngoài ra với tủ lạnh và lò vi sóng những món ăn đơn giản mất thời gian có thể làm trước từ CN và ăn 3 - 4 ngày sau . Có 1 vài món rất dễ làm với những nguyên liệu có sẵn
    _ thịt lợn + thịt bò xay sẵn (có bán trong các siêu thị) trộn theo tỉ lệ 7 bò 3 lơn + 1 ít phô mai + gia vị + chhút tỏi đập viên vào rán lên ( nếu có điều kiện thì hấp trc khi rán để lúc rán chỉ áp cho vàng mặt đảm bảo thịt bên trong vẫn mềm ngọt ) >>> đã có nhân cho món hambuger , thêm chút sà lách cà chua thái miếng và sốt mayonese (mua sẵn ) + bánh mì là đã có 1 bữa ngon lành và thời gian < 30 p
    _ Cũng với chỗ thịt đó trộn theo tỉ lệ 7 lợn 3 bò sẽ là lí tưởng cho món chả xương xông , nhân nem ( các món này chắc ai cũng biết )
    _ Trong siêu thịt có những gói thịt cua gỡ ( giá thành ko quá đắt ) mua về xào cùng nạc thăn thái chỉ + hành tây + cà rốt lúc dọn ra thêm chút hạt tiêu đã có 1 món rất đưa cơm . Nếu thích có thể xào với miến thành món miến xào cua đảm bảo ăn đứt mọi nhà hàng
    _ Thịt bò , chọn thăn bò , bắp bò hay gân bò tùy khẩu vị thái miếng vuông kho mềm với gừng (nếu bạn nào có loại nồi hầm nhỏ vung thủy tinh hầm càng ngon) có thể ăn được với cơm hoặc bánh mì để trong tủ lạnh cả tuần cũng ko sao . Ngoài ra bí quá có thể mang đám này ra , chế thêm nước sôi và gia vị cho vừa ăn thêm chút hành răm là thành món canh thịt bò
    _ Thịt ba chỉ + tôm tươi rang với nhau >>> ăn ngon với các loại rau luộc + để được lâu
    _Thịt kho tàu ( có thể kho thêm với trứng )
    _ Các món ăn tươi luôn thì có trứng rán thịt , đậu phụ nhồi thtị rán , đậu rán tẩm hành , thịt luộc và canh tận dụng nước thịt ....
  10. Kaza

Kaza Thành viên mới

Mùa đông thích ăn gà thì ăn gà rang gừng , hoặc gà luộc và canh nước gà nấu bí . Nếu ko ra siêu thị mua miếng thăn gà ( đã bỏ xương ) về ướp nước mắm tỏi hạt tiêu nhúng vào hỗn hợp trứng + bột chiên , rùi nhúng qua 1 lớp bột chiên khô nữa rán nhiều dầu ( có thể dùng các xong nhỏ thành cao cho tiết kiệm ) ăn đứt KFC
    Được kaza sửa chữa / chuyển vào 23:42 ngày 23/01/2008