1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bức Tranh Ngôn Từ

Chủ đề trong '1983 - Hội Ỉn Sài Gòn' bởi break2, 24/04/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. break2

break2 Thành viên mới

Bức Tranh Ngôn Từ

ngôn ngử là một phần của cuộc sống hằng ngày của chúng ta ,nó góp phần quan trọng vào việc diển tả tâm trạng ,cái ý nghỉ mà ta muốn nói ,thật ra nó rất quan trọng vì thế topic này ra đời trên nội dung đó

chịu đựng thái độ bất lịch sự không phải vì ta nhát gan hay hèn yếu .lòng Tự Trọng của con người cũng phụ thuộc vào chuyện đễ cho ai xúc phạm và xúc phạm bằng cách nào!!
    người phải chịu thái độ bất lịch sự một cách kiên nhẫn sẽ có hành vi ứng xử nhất địng đối với hành vi đó >đấy là thái độ lịch sự của mình khác hẳn với sự trả đũa nôn nóng không cần suy nghĩ
    thứ hai cần phải tỏ ra kiên nhẩn bội phần nếu cãm thấy rằng sự xúc phạm này không làm ảnh hưởng trực tiếp đến mình.một con người nào đó theo bạn bạn nghĩ :ăn mặc không lịch sự .hay nói năng thô lỗ hoặc hay cộc cằng ,hay bão thủ hoặc lỳ lợm ... nói tóm lại là không có duyên trong mắt bạn ,hay là kẽ không lịch sự trong con mắt của bạn,nhưng không có lý do gì đễ bạn có thiện cãm không tốt về họ ,khiển trách hoặc thể hiện thái độ khó chụi của bạn ngay lập tức ,như thế là thễ hiện một sự không thễ hoà đồng,với nhửng hành động đó ,nếu bạn cảm thấy là sai trái tốt nhất nên tỏ ra thái độ phản ánh một cách lịch sự như thế bạn sẽ làm đẹp mình hơn trong mắt mọi người.Đó cũng là cách nhắc nhở nhằm giúp cho người đó không thể tiếp tục hành vi của mình

bạn cũng nên góp ý đễ cùng làm cuộc sống này tốt đẹp hơn !!
    nhưng cũng xin nói trước với các bác là phải tôn trọng quyền tự do ngôn luận ,và tự do ứng xử của mọi người .Và tại sao bạn có thễ làm trong khi người khác không thễ làm ?bạn chắc là bạn trình độ cao hơn hả?hay bạn cho bạn cái quyền muốn làm gì thì làm?hoặc trên danh nghỉa là :gây căng thẳng

trở lại vấn đề :break2 xin nêu ra một câu hõi nhõ thui ,rất mong các bác có thễ trã lời cho break2 bít

nếu bạn mua một món quà quan trọng (đễ tặng cho người mà bạn cho là bạn thật sự muốn tặng)đem tặng cho nguời khác,giả sử rằng người ta không nhận (có thể làm bạn wê trước đám đông)
    vậy thì món quà thuộc về ai?bạn hay người ta ?và lý do này là gì?
    break2 chỉ có như thế thui ,bác nào trả lời được thì hay post lên ở đây nhé

tôi không muốn bạn tin tui để rồi đi đến hoài nghi,tui chỉ muốn bạn hoài nghi tui để rồi sau đó sẽ tin tôi chắn chắc
  2. ALPHA3

ALPHA3 Moderator

KSR ngộ nhỉ?Không trả lời vào ý chính a?
    theo tớ thì món quà ấy thuộc về.......đất.Chắc quăng xuống rồi bỏ đi thôi.Phải biết nhẫn nhịn nhưng thế nào là nên nhịn,lúc nào không nên.Theo tớ,bác không nên quen cô bạn ấy nữa,làm mình mất mặt thía thì....
    Về nơi đâu em yêu ơi ta sẽ luôn có đôi.
  3. hoangtienhai

hoangtienhai Thành viên rất tích cực

Nếu người ta không tăng thì mình cũng ko nên quăng xuống đất ,làm như thế phí của và ko mất lịch sự. Cách tốt nhất là vầm món quà đó , nói 1 từ xin lỗi rùi rút lui.
    =================
    Học,học nữa,học mãi.
  4. SC

SC Thành viên quen thuộc

""Tiết kiệm là quốc sách... ""... Đem về, cất vào tủ...lần sau đem tặng người khác...
  5. borin_83

borin_83 Thành viên mới

Tốt nhất là nếu mình xài được thì ... mang về xài. Nhưng nếu đó là tâm huyết của mình thì... nên nói rõ cho người đó biết. (Chẳng việc gì phải dấu diếm vì đó là tình cảm có thật trong mình). Nếu người ta vẫn không nhận thì... liệu người đó có còn xứng đáng để nhận đó nữa hay không? (suy nghĩ của tôi)
    Thân mến
  6. nobbig

nobbig Thành viên mới

Đem về bỏ vào tủ cất... để mỗi lần lấy ra thì nhớ... cay đắng... 1 bài học... thế thui, nói bao nhiêu nữa thì người ta cũng chẳng nhận lại, có nhận lại thì cũng không còn hứng thư nữa...
  7. break2

break2 Thành viên mới

như vậy là có vài người re rùi ,sao ít thế nhỉ .nhửng người kia đâu rùi.Định sẽ trả lời cho mấy người Rõ sau khi có nhiều nguời post đã
    to alpha3:bạn phí quá đấy ,kô lẽ mày lại đem vứt những thứ mà mày đã cất công chọn lựa hả?(tốn TIME & MONEY rất nhiều)
    đối tượng được tặng là một người ,còn đối tượng tặng quà là chính mấy U đấy ,nhớ kỹ nhé
    còn ai cho ý kiến nửa nào ,nhanh lên nhé
    To love is To die a little in the heart
    For when You love Can You be sure You are loved
  8. wildgirl832003

wildgirl832003 Thành viên quen thuộc

Tí lượt wildgirl đưa ra ý kiến nè...
    Có phải...you đang đề cập đến dzấn đề: một "thèn mắm", để ý một "con mắm" dzà...mún bày tỏ tình củm của mình dzí "mắm dễ thzương" đó, nhưng...lại gặp chuyện hông ngờ lại có thể xảy ra như thía phải hông? Và...món wà đó...có thể là một đóa hoa hồng? Hoa hồng có thể để lâu làm kỷ niệm được chứ nhể? Tuy...hông đắc tiền như...vàng bạc đá wý nhưng nó lại là món wà rất rất ư là ...wan trọng trong chuyện tình củm dzà....ý nghĩa dzô cùng í chứ...!!! (Hoa hồng mè được giữ kỹ đến lúc...khô weo đem treo tòn ten...ở...bathroom vẫn cảm thí đẹp á....! Hiihihi...)
    Đùa tí thui, wildgirl dzô đề đây!
    Món quà thuộc về ai?bạn hay người ta ?và lý do này là gì? Trước khi trả lời những câu nì, xét về bức tranh ngôn từ nì, wildgirl mún nói đến...cái ý: wê trước đám đông há! Ở đây, đúng hơn hết là nói về một tình huống! Cái ngôn từ chỉ đứng, chiếm vị trí thứ 2 thui. Còn trường hợp bị wê mí là chiếm vị trí số 1 đáng nói á! Lí do tại sao bạn bị wê nhỉ? Tại bạn hay tại người ta? Tại đám đông? Hay tại hoàn cảnh..trời nắng nóng oi bức, trời mưa phùng mưa bụin gì gì của hôm ấy? Trùi?! Chả bít! Chắc...tại tất cả? ...Nhưng người bị tác động nhìu nhất là chủ nhân của món wà ( lúc chưa tặng á)! Tặng "ngùi ta", nhưng chưa thăm dò được ý của "ngùi ta" thì..hỏi chứ...lèm seo mè...tránh được tình huống khó xử trước "giờ G" đây?! Mà giả sử như...bít ý rùi đi, thì cũng phải...xem coi tính tình, chỉ số ...cấp độ...phản ứng của ngùi ta trước đám đông ra seo nữa! Có khi...trong lòng ngùi ta mún nhận, nhưng do...bị chọc ghẹo bởi cái đám đông í dzữ wé, ngùi ta lại hông dám nhận. Cuối cùng...cả hai đều...ngẩng người ra và...thế là...mặt tránh mặt nhau?! Có khi...chỉ dzì những tình huống khó xử như thía thui mè...tình bạn cũng bay tuốt luốt, huống hồ gì cái thứ tình...phức tạp kia
    wà thuộc về ai ư? Tất nhiên trong lúc đó nó không thể nào thuộc về "ngùi ta" ấy được! Nó vẫn phải nằm trong tay bạn thui! Còn níu như you có ý định wăn nó đi á! Mọi ngùi sẽ "Ồ.............." lên một tiếng và....bỗng dưng im lặng, ngơ ngác đến mức lạ kỳ á! Và rùi...một trong hai-you or bạn you( ngùi cần tặng wà)-ai đó...sẽ phải...độn thổ. Nhưng mè...đất dưới chân cứng wé nên hông thể nào thực hiện cái hành động í. Vả lại, những con người bình thường, bằng xương bằng thịt thì...làm gì có tài biến hóa hay tàn hình vào ngay trong thời gian chợt dừng lại bất thình lình giữa lúc đó đâu?!
    Wa cái trường hợp nì, có lẽ...ai từng mắc phải cảnh tình như thía thì...nên suy nghĩ lại về hành động của mình, của người mình mún tặng wà! Suy nghĩ để rùi tự rút ra bài học cho bản thân, và tránh lặp lại trong những lần sau, khi còn có cơ hội tặng wà cho người ta nữa chứ! Chẳng lẽ...chỉ vì như thía mà...bạn hông còn cái ý định được "ngùi ta" sở hữu món wà wan trọng này à? Như thía, bạn đâu có xem người ấy là người mà bạn thật sự mún wan tâm và tặng wà đâu? Như vậy, phải chăng...bạn cũng giả tạo khi xem ngùi ta là "ngùi wan trọng"? Ai mà hông từng mắc phải những tình huống khó xử như thế bao giờ? Đó chính là bài học kinh nghiệm cho những lần...thất bại, vấp ngã mừ?! Nghệ thuật tặng wà và xử lí tình huống hông phải ai cũng có năng khiếu về 2 lĩnh vực nì! Kể cả bản thân wildgirl cũng dzậy.
    Túm lại, ý của wildgirl là thế, nhưng...níu như gặp trường hợp như vậy, chắc wildgirl cũng khó mà tránh khỏi những điều xì xầm to nhỏ từ những người bạn ngoài cuộc khác! Miệng đời, miệng người mà! Nhưng... thử nghĩ lại mà xem? Níu như vì những điều chê bai, to nhỏ, nói ra nói vào từ những người bạn (cho dù là rất tốt đối với mình, đứng về phe của mình) mà mình bỏ cuộc một cách...ngắn gọn, nhanh chóng không cần phải suy nghĩ gì cả thì...mình không phải là chính mình nữa, mình chỉ là con rối giữa những gì đã xảy ra mà thôi! Mình đừng vội nghĩ rằng: "Chàng (or nàng) là tiên or wỷ ma? Nàng(or chàng) chỉ mún đùa vui......"? Mà hãy nghĩ "cái con người ấy" cũng bình thường như bao người khác, để rùi...mình sẽ dể dàng chấp nhận sự thật hơn. Mình phải bít là chính mình, tin vào chính mình, làm theo những gì mình suy nghĩ, và cho là đúng thì dù thời gian sau đó mình và "ngùi ta" hông còn wan tâm lẫn nhau, hông còn mún tặng wà ( cho dù là lúc đó, cơ hội đầy ra) thì mình dẫu có cảm thấy hối tiếc thì tâm trí mình cũng dể chịu hơn chứ phải hông? Vì đây chính là wuyết định của mình mà? Nghe theo lời ngùi khác, níu lỡ chuyện, mất công...mình lại dày vò, có khi lại còn oán hận cả những người bạn ngoài cuộc vô tình ấy nữa! Nói cho cùng, ai đã từng thất bại thì nên lấy đó làm nền tảng,làm mầm móng vững chắc cho sự thành công. Còn...như chưa bao giờ gặp những tình huống như thế thì...hãy thử một lần đặt chính bản thân mình vào những tình huống như thía, ắc hẳn chúng ta sẽ tự tìm được câu trả lời đích đáng, dể dàng chấp nhận cho mỗi người hơn...!
    Wow...Hihihi...Tí đây wildgirl xin..."xì tóp" ý kiến của mình lại ha!Hông thèm gõ, nói nữađâu, mất công lại lạc đề á....
    Trùi!....Mọi ngùi say ngủ hít rùi hả? Hichic....Chúc mọi ngùi ngủ ngon...

Ngày tình iu tìm đến chúng ta, em nào đâu có hay...

Được wildgirl832003 sửa chữa / chuyển vào 13:44 ngày 26/04/2003
  9. break2

break2 Thành viên mới

cám ơn wildgirl nhé ,nhưng thật ra Định đâu phải chỉ nói đến món quà .Định nói về cái khác cơ
    ,nhưng trước hết vẫn cứ về món quà trước đã (gặp Đ ai tặng là rinh tất ,có quà free ngu gì không nhận)
    mong các bác tiếp tục cho ý kiến nhé ,cám ơn
    To love is To die a little in the heart
    For when You love Can You be sure You are loved