1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bún chả và quán bún chả

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi EM_O_BIET_IU, 07/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. EM_O_BIET_IU

EM_O_BIET_IU Thành viên quen thuộc

Bún chả và quán bún chả

quan via he thui nhung ngon tuyet , nguoi xa xu nhung moi lan ve Vn la fai di an bun cha ba Noi. ngay , den ham long ma ko an bun cha ba Noi mat ngon heeê
    co dip nho an thu , an 1 lan nho den cuoi doi
    nhung cung co may hang o day , hang ba y ban canh hang bia voi hang nuoc che

Được nore sửa chữa / chuyển vào 10:27 ngày 08/01/2004
  2. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Đổi topic thành Bún Chả đi , để mọi người có thể bàn tán rộng rãi hơn nhé!
    Tớ thích bún chả lắm lắm, đúng là phải nướng thịt bằng than củi mới ngon, ở nhà mẹ tớ làm ngon lắm, mua loại thịt vai gần nách, bún chả phải có chút bì mới ngon nhỉ! Oai oai thèm quá!
    Tớ thích chả miếng hơn chả băm, mùi thịt nướng làm cồn cào ruột gan, đi ở Hà Nội buổi trưa thế nào cũng thoảng thấy đâu đó trên góc đường, vào hàng bún chả về thế nào cũng bị phát hiện
    Hồi tớ học cấp 3, không bao giờ quên cảm giác mỗi lần buổi trưa đi học về đạp xe qua hàng bún chả ở đầu dốc rẽ xuống KS Hà Nội. Dân trường Ams thế nào cũng vài lần tạt ngang dọc vào đấy ăn. Wow sao mà ngon thế, nước chấm thơm mùi tỏi , ớt, miếng thịt nướng vàng chín tới .
    Tớ nhớ bún chả quá, nhớ cả thằng LONG bạn tớ, nó còn nợ tớ một bữa từ cách đây 5 năm.
    Hakunamatata
  3. nhatthang81

nhatthang81 Thành viên mới

Gọi bún chả là ngon nhất thì cũng ko đến mức đấy, hehe, nhưng vẫn phải công nhận lâu ko ăn thèm nhỏ dãi. Nhất là bún chả Hàm Long nữa, hĩ hĩ.. ko biết có phải cái bún chả ở bên cạnh quán bia ko nhể..
    Hanthaesuk's twin brother..!!!
  4. peckmycheek

peckmycheek Thành viên mới

Trùi ui tại sao càng tới Tết mọi người càng "Lâm Sung" dữ thế này, bác nào mà về Tết năm nay chắc phải sướng lắm nhỉ? Tha hồ ngao du thưởng ngoạn, hix hix hix... Ở chỗ em thịt heo ăn chán lắm, vừa nhạt lại đầy mỡ, rồi không có than hoa, phải nướng = lò vi 3 hoặc lò nướng, zậy mà mấy chú cũng cố gắng sao cho nó giống!!! Ăn thấy chả chẳng giống chi hết, có mỗi bún là giống thôi. Rau sống thì thỉ có rau mùi và salat, dưa chuột, đôi khi mua được rau húng ngoài ra chẳng có gì hơn. Hix, em mà ở Vn em đã đi ăn bún chả nem cua rồi, có bác nào biết hàng đó ở đối diện cổng phụ của triển lãm Giảng Võ không, hàng ở đó ăn ngọt tuyệt, từ chả nem nước chấm tới rau sống va dưa chuột đều sạch sẽ, ở đây lò nướng than đặt ở cách mặt đất khoảng 1m chứ không nướng sát đất--->tha hồ yên tâm măm măm nha. Em thích quán này vì mùi nem cua bể thơm điếc mũi luôn, chả thì không bị béo quá dù là bất cứ chả miếng hay chả băm còn nước chấm thì rất vừa ăn chứ không ngọt hay mặn hay chua quá. Hì mỗi lần đi măm em phải ăn hết 1 suất bún rưỡi, 3 tới 4 cái nem và uống 1 chai coca-cola 250ml, còn rau sống thì khỏi phải bàn đi, chuyện nhỏ, chủ quán quen tính phàm ăn tham lam của khách rồi... Sướng nhất là cái dáng của em nó vẫn mi nhon các bác ạ, trước khi sang đây em nặng 45kg còn bi giờ à, 48 thôi, hê hê hê. Em mà về thì bún gì em cũng măm hêt chứ đừng nói là chỉ bún chả nem cua thôi nhé, Vn ơi,cứ đợi đấy!!!
  5. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Tớ cũng thích chả nướng hơn chả băm. Ngày xưa, hồi còn học đại học, trưa nào ở lại cũng ăn bún chả. Quán bún chả bé tí tẹo ở gần cổng ký túc xá ĐHTH. Chả ở đó có rắc vừng rồi nướng, vừa thơm, vừa ngậy. Hình như bây giờ dẹp rồi thì phải...
    Bạn tớ có dẫn đi bún chả phố Huế, bún chả Hàng Mành, bún chả Thành Công, bún chả Mai Hắc Đế, hic, nhưng chẳng nơi nào tớ thấy ngon bằng ở chỗ ngày xưa nữa, có lẽ, vì nó gắn với một thời sinh viên tuyệt đẹp...
    Nhưng tớ cũng thích bún chả tự làm. Mẹ tớ thái thịt, tớ ướp thịt, bố tớ quạt chả . Mẹ tớ pha nước chấm tuyệt vời, khi chuẩn bị múc lên ăn thì có thể thái chỉ một ít thịt nướng vào nước chấm để tăng thêm độ hấp dẫn. Nước chấm bún chả nhà tớ trông đẹp cực, vì có sắc hây hây của cà rốt, màu trắng xanh của su hào, màu trắng tinh của giá, màu trắng bóng của hành tây, màu đỏ của ớt, màu trắng ngà của tỏi, màu vàng tươi của nước chấm, màu xanh già của vỏ vài lát chanh mỏng,...chẹp, chẹp...Bún chả cũng còn ngon vì rau sống nữa. Thường thì rau sống đủ món, tươi, rửa sạch là nhất rồi. Nhưng tớ thích vị húng láng, bạc hà hoặc kinh giới, vì là những loại có tinh dầu thơm tự nhiên, ăn rất hợp
    Nhà tớ thường làm bún chả khi có đầy đủ gia đình, đôi khi, hứng chí có thể làm ít bít tết ăn ngoài nữa, tuyệt!
    The first thing I need is you out of my lifeThe last thing I need is your helpSorry I met youSorry I met youI will forget you, someday
  6. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

À à, tớ nhớ quả quán này rồi, hồi tớ sinh viên, bọn Ngoại Giao và Ngoại Thương buổi trưa gọi nhau í ới rồi rủ nhau đi tắt từ đường Đê La Thành ra quán này,công nhận là cũng sạch sẽ và ngon nhỉ, có lần tớ với một thằng bạn cùng lớp làm trò đèo nhau kiểu ngồi gióng xe quốc đi ăn ở đây đi ra đến đầu chỗ rẽ vào ngõ nhỏ nhỏ đấy bị ngã lăn quay hehhehhe
    huhu tớ bây giờ ăn bún chả gì cũng thấy ngon tuốt, lâu rồi chẳng được ăn híc híc
    Hakunamatata
  7. bravery

bravery Thành viên rất tích cực

Bún chả HN ngon thật đấy nhỉ...tớ thì chỉ khoái nhất bún chả của bà ngoại tớ làm thôi...mỗi lần làm bún chả là bà ngoại tớ bắt ngồi quạt chả, dùng than hoa nướng thịt thơm thật, mà thich nhất là ngồi ăn bốc..ăn vụng xong thấy đen xì cả mồm. Bún chả ngon 1 nửa là nhờ nước chấm và rau sống nhỉ, tớ chỉ thích ăn bún chả với tía tô thôi...lâu lắm rồi ko được ăn bún chả...nghe các bạn nhắc đến món này mà cứ ngồi nuốt nước miếng ừng ực...
    Bún chả nem cua bể ở triển lãm Giảng Võ cũng ngon đấy nhỉ, hàng ở Hàm Long cũng có nem cua bể nhưng ko ngon bằng.
    Han còi thèm ăn bún chả ở trong Nam cũng có đấy, cũng ngon chả kém gì HN đâu, hình như con gái của cụ chủ quán bún chả ở Hàng Mành mở...toàn dân Bắc đến đó ăn thôi..cũng gọi là quán bún chả Hàng Mành hay sao ý, ở đường Trần Quốc Thảo, gần Karaoke Nice.
    Standing out from the crowd...
  8. nhatthang81

nhatthang81 Thành viên mới

Em biết chỗ đấy rồi anh Bra [​IMG] ạ, chán lắm anh ơi.. Với cả em cũng ko thích bún chả Hàng Mành mà.. [​IMG]
    <P align=center><FONT color=burlywood size=4>Hanthaesuk''s twin brother..!!!</FONT></P>
    Được nhatthang81 sửa chữa / chuyển vào 12:50 ngày 10/01/2004
  9. hakamaniac

hakamaniac Thành viên mới

thỉnh thoảng đi học về gặp mấy quán vỉa hè nướng chả thơm phức, ta không nên hoãn cái sự sung sướng này lại, hớ hớ hớ
    Ka mate ka mate ka ora ka ora
    Ka mate ka mate ka ora ka ora
    Tenei te tangata puhuru huru
    Nana nei tiki mai whaka whiti te ra
    Hupane ka upane hupane ka upane
    Whiti te ra Hi!!!
  10. soilderoffortune

soilderoffortune Thành viên mới

tôi thích ăn bún chả ở dốc hàng bún, chỉ bán buổi trua thôi. Ở Thái hà rẽ vao an cũng tạm được....nhưng dạo này chất luợng hơi kém.Thỉnh toảng tôi cũng ăn ở Vọng, ăn được và rẻ. Co'' 1 người mách tôi ăn ở chợ Hàng Bè, hôm nào phải thử mới được