1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Buồn - Thương - Tâm

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi applennpc, 29/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. applennpc

applennpc Thành viên rất tích cực

Buồn - Thương - Tâm

Đã và đang chứng kiến cảnh những gia đình không hạnh phúc. Chứng kiến, tiếp xúc, yêu thương những đứa trẻ thiếu cha, thiếu mẹ do gia đình không hạnh phúc. Trẻ con thực chẳng có tội tình j nhưng lại phải chịu hậu quả từ bố mẹ, từ những sai lầm của bố mẹ chúng. Có đứa mình thấy còn rất nhỏ nhưng đã sống rất khôn ngoan, thông minh, nhưng luôn thấy nó buồn, ít hòa nhập. Có đứa mình thấy hư hỏng sớm, đi bụi. Có đứa mình thấy nó luôn có xu hướng yêu sớm. tìm những tình cảm bên ngồôi. Thấy thương. Thương lắm. Trẻ con chẳng có tội tình j. Trẻ con cần có bố , có mẹ. được bố mẹ yêu thương đùm bọc. Nếu ko thế có đủ bố hay mẹ. Thì ít nhất đứa trẻ phải được ở với người mẹ. Thiếu mẹ là một mất mát to lớn.

Từ trước tết, nghe thấy vụ tai nạn tại Quang Hải Quảng Trạch - Quảng Bình. Thấy thương tâm quá. Đau lòng quá. Mới đọc thêm thông tin. có 36 người mẹ đã ra đi, để lại 39 đứa trẻ mồ côi. Ở một xã nhỏ, có 36 người mẹ, 36 người phụ nữ ra đi, không hiểu những người đàn ông, những đứa trẻ ở đấy sẽ sống thế nào. mất đi quá nhiều người phụ nữ. Thật thương quá. 39 đứa trẻ không còn mẹ. Thương quá. Muốn giúp, nhưng sức mình nhỏ bé, Khó quá.

Đọc thông tin trên báo thấy hiện nay đã có gần 1,5 tỷ để ủng hộ cho thân nhân những gia đình bị nạn. Tính ra thân nhân mỗi nạn nhân được nhận: gần 40 triệu đồng. chắc chắn số tiền ủng hộ sẽ còn tăng lên. Nhưng rồi không biết nó sẽ được những người dân ở đây sử dụng như thế nào. Mong rằng họ đừng vì quá nghèo khổ mà dùng để sửa sang, xây nhà cửa. mong rằng họ có thể tiết kiệm, để tiền để ra tiền. như vậy thì mới có thể bền vững được. Họ có nhà cửa ấm cúng khang trang nhưng rồi tiền sẽ hết và con cái họ đã khổ vì không có mẹ, có cha lại càng khổ hơn vì lại nghèo, lại đói. Nếu gửi ngân hàng, mỗi tháng họ cũng đc thêm gần 400k, số tiền đó đủ để con họ được ăn uống đầy đủ, để có thể học hành tốt hơn.

Nhưng với một xã, có 36 người mẹ mất đi, có 39 đứa trẻ mồ côi vào cùng một thời điểm. cái họ cần chắc chắn ko chỉ là tiền. Thật thương quá.

Mấy hôm nay mở topic làm từ thiện. Thấy buồn vì ko nhận được nhiều sự giúp đỡ. Có lẽ ko phải vì những thành viên TTVN ko muốn giúp, nhưng có lẽ một số người vì muốn ủng hộ một số tiền ít thôi nhưng lại ngại phải đi gửi tiền, trao tiền hay hiện vật, Có những người muốn ủng hộ nhiều hơn nhưng có lẽ thiếu một niềm tin ko bt số tiền đó sẽ được sử dụng như thế nào. Có lẽ là thiếu một niềm tin.
    Ngày xưa mình cũng muôn tham gia các nhóm từ thiện tại HN, nhưng sau khi quen một người bạn trong một nhóm tình nguyện, thấy kể rằng, số tiền quyên góp và xin ủng hộ được, chỉ hơn một nửa đến tới tay người cần. còn lại là để chi tiêu những thứ linh tinh, dùng để nhóm off ẹp, dùng để ban điều hành đút túi. Thấy buồn và cũng thiếu sự tin tưởng. Cũng có ủng hộ nhưng toàn bằng hiện vật. Hoặc tự mình giúp đỡ những người khó khăn mình gặp. Có lẽ còn thiếu nhiều niềm tin.

Vài ngày nữa, khi bạn mình rảnh, mình sẽ cùng bạn ý trực tiếp ra xã ấy xem tình hình, thăm một số gia đình. Khi về, mình sẽ lập một kế hoạch cụ thể hơn. Cố gắng tạo được nhiều lòng tin hơn. Mong muốn được mọi người giúp đỡ nhiều hơn. Dù ít, dù nhiều. Vẫn mong được sự giúp đỡ của các bạn.

Mình làm việc này thực sự vì thấy thương 39 đứa trẻ kia. Thực sự thương xót. Một phần vì muốn Tâm mình bình yên hơn. Không bt phần nào nhiều hơn, nhưng mình vẫn rất mong nhận được sự ủng hộ từ các bạn. Mong các bạn giúp đỡ.

===
    To... : em mong cháu bé được chăm sóc, được sống trong tình thương yêu của anh chị.
    ===

Bình yên để gió đưa em về...

Chúc mọi người một năm mới hạnh phúc, bình an, thành công!

http://muare.vn/forum/offline/2054334/trang-1.ttvn
  2. doitra

doitra Thành viên mới

3. applennpc

4. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Đâu phải mọi thứ lúc nào cũng suôn sẻ.
    Nhưng... nên nhìn vào số tiền đến được tay những người mình cần giúp chứ ko nên nhìn vào số tiền bị bòn rút đi. Đích đến cuối cùng đâu phải là cái xấu mình biết mà là những gì tốt đẹp sẽ dành cho ai chứ, phải ko?
    Mà link topic quyên góp đâu nhỉ? Tớ thì chỉ quyên góp theo hội thôi, hội đưa ra chính sách rồi mọi người nộp, rồi hội nộp cho phong trào. Còn đơn lẻ thì hình như mới đc vài lần.
  5. applennpc

Hôm trước, ngày 01/02/09, tôi một mình chạy xe máy ra Quảng Hải-Quảng Trạch. Đến bến đò, tôi gửi xe rồi xuống đò. Nhìn đồng hồ, tôi thấy chỉ mất hơn 2 phút là đó sang bến bên kia. Nhìn con đò cũ nát, con đò đã chở hơn 100 người và lật úp giữ dòng sông, đi qua nơi mà hơn 100 con người vũng vẫy, mong manh giữa sự sống và cái chết, tôi không khỏi sợ hãi. Dù sao tôi cũng đã sang được bờ bên kia. Nhưng nhìn trong con thuyền kia, những đôi dép trẻ con, dép người lớn, một vài đồ còn sót lại, có thể là của người đã khuất. Sợ thật sự.

============
    Phóng xe từ Đồng Hới, đi qua Đèo Lý Hòa, vì mãi nghĩ, tý thì đâm vào lề đường. Sợ quá.
    Đi mãi đến ngã 3 Ba Đồn, dùng lại hỏi một chú xe ôm đường lên Quảng Hải. Chú ý bảo, cháu lên làm j. Mình chỉ bảo lên thăm mọi người thôi chứ cũng ko họ hàng thân thích j. Chú ý gọi một chú khác tới. Thì ra đó là Chú Thành, có vợ, 2 đứa con gái và cháu ngoại (còn trong bụng mẹ) đã mất khi đi chuyến đò ấy. Cả gia đình chú ý, kể cả họ hàng thân thích có đến 9 người mất trên chuyến đò ấy. Chú ra đón chị gái của vợ từ Sài Gòn ra. nhờ mình chở cô ý lên Quảng Hải.
    Tôi theo cô, chú vào nhà. Thắp hương lên ban thờ cho vợ và con gái chú. Nhìn cô ấy khóc. Đau lòng quá chừng.
    Đi vào thôn, thấy trẻ con mang khăn tang chạy đi chơi. có lẽ còn nhỏ quá, trẻ con ở đây chưa cảm hết nỗi đau to lớn, mất mẹ, mất người thân.
    Nhìn vào nhà, thấy đàn ông đi ra, đi vào thắp hương. cứ ngẩn ngơ.
    Chú kể rằng, sáng hôm ấy nghe tin đắm đò. Chạy ra xem nhưng vẫn mong ko có vợ con chú trên ấy vì họ đi chợ sớm lắm. Nhưng khi chạy khắp nơi hỏi, ra chợ tìm không thấy, chú bắt đầu lo lắng, rồi khi 2 con gái chú được kéo lên. Chú ko biết j nữa.
    Trên chuyến đò ấy, có hơn 100 người. Khi đò cách bờ chừng 30m thì bị thủng. Chắc do quá cũ nát, vá víu nhiều lại chở nặng nên làm đò thủng, nước vào rất nhanh. Lái đò mất bình tỉnh. tắt máy. Có một phụ nữ quá hoảng sợ, úp chiếc nón vào lỗ thủng, cố gắng ngăn nước. Mất thăng bằng. Đò lật úp.
    Bi jo, rất nhiều người muốn trách cứ, chê bai dân trí thấp. Trách lái đò không cương quyết ngăn khách lên, trách người dân vội vàng. Chờ thêm 5,6 phút để đi chuyến sau có quá lâu chăng. Nhưng trách j thì cũng đã muộn. Tai nạn thương tâm quá.
    Chú Thành kể rằng, hôm ấy, xác người được dùng lưới đánh cá, móc câu để kéo lên. Chiều 30, mọi người cố gắng thu xếp tang lễ thật nhanh vì kiêng không để ng
    chết qua 2 năm. Chú bảo, người ta bảo tắc đường, nghẽn viễn thông, nhưng chiều hôm ấy, tắc xe tang. Quan tài được đẩy trên xe bò. Đường ra Nghĩa địa đi qua ruộng, khó đi. Xe này nối tiếp xe kia. 40 cái xe như thế. Những ngôi mộ mới bên cạnh nhau.... Ra tận nơi thắp hương. Nhìn không khỏi đau lòng, không thể cầm nổi nước mắt. Tang thương quá. đau xót quá.

========================
    Về nhà chú, ngôi nhà cũ nát, chỉ mới xây thô. Chú có 4 người con. 2 người con gái đã mất. còn lại 2 con trai. Đứa lớn sinh năm 88. Đứa nhỏ đang học lớp 2, mắt đang đỏ hue vì khóc, tủi thân, dỗi bố ko mua đồ chơi. Chú bảo từ ngày mất mẹ nó hay khóc như thế. Nhìn mắt chú cũng đỏ hoe vì khóc.
  6. applennpc

Đây là link topic ủng hộ, rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. http://muare.vn/forum/offline-TamSu/2054334.ttvn
    Được applennpc sửa chữa / chuyển vào 15:44 ngày 03/02/2009
  7. situhocdoi

situhocdoi Thành viên rất tích cực

em rất ghek ủng hộ cho 1 quỹ nào đó vì số tiền đến đc với tay ng cần thì ít thậm chí là ko có kòn 1 số ng thì mua oto hàng tỷ đồng với những ngôi biệt thự...nếu chị mà đồng ý chuyển đóng góp đến tận tay ng cần em cũng xin đóng góp và xin 1 chân kêu gọi mọi ng luôn ạ...em ko bao h cho ăn xin mà chỉ giúp những ng cần đc giúp đỡ...2` nhắc đến e lại càng bực mình...bao nhiêu lần ủng hộ quỹ trái tim việt hay j` j` đó trên TV ng MC công bố số tiền ủng hộ lên đến vài trăm tỷ đồng nhưng tự hỏi xem số tiền đó đã đc sử dụng ntn...
    Được situhocdoi sửa chữa / chuyển vào 19:01 ngày 03/02/2009
  8. trixflix

trixflix Thành viên mới

Sinh tử tại mệnh, phú quý tại thiên, đời cha ăn mặn đời con khát nước.
  9. applennpc

To: situhocdoi: Mình cũng ghét ủng hộ cho một quỹ nào đó vì sợ tiền ko đến tận nơi. hồi trước mình hay ủng hộ = hiện vật.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của em.
    ==========
    Hôm ở đấy, nghe mọi người kể lại: mọi người tổ chức cầu hồn cho người thân. đã cầu được 2 hồn. còn lại vẫn vất vưởng bên sông. ban đêm. chó chạy ra sông sủa ầm ỹ. những nhà ngay bên bờ sông, có ng sợ ko ngủ đc.
    Thấy bảo rằng. năm sau sẽ lật thêm một chuyến đò nữa. nghe sợ quá.
    Được applennpc sửa chữa / chuyển vào 22:34 ngày 03/02/2009