1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bưu điện Nam Định (Trụ sở 2 ) Mọi người vào đập phá đê hê hê

Chủ đề trong 'Nam Định' bởi motthoang_hn02, 01/12/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Copy đâu đó trên mạng được mấy dòng con cóc này :
    Việt nam ta lại về nhì
    Ngoài đường vắng vẻ người đi thẫn thờ
    Buồn cho mấy chị buôn cờ
    Buồn cho cái đám chực chờ đua xe
    Vui cho mấy quán cà phê
    Vui cho cái đám lô đề bóng banh
    Công an được ngủ ngon lành
    Dân phòng không bị mặt xanh nanh vàng
    Bệnh viện vẫn được khang trang
    Không bị cấp cứu hàng tràng chấn thương
    Bố mẹ sung sướng lên giường
    Khỏi lo con cái ngoài đường đua xe
    Tối qua xong mấy anh em làm đôi cút rồi ........ ngủ. Không đú.
  2. silver_place

silver_place Thành viên rất tích cực

Tối qua em thức đến gần 3h sáng mà vẫn chửa ngủ được bác Nông ạ. Nằm không ngủ được lại lôi mấy cuốn sách ra đọc. Cuốn chưa đọc có, cuốn đọc rồi có. Rồi em ngẫm ra một điều, thú thật, em chả biết dùng và chả bao giờ dùng được phương ngôn quê mình. (Ý em nói là... từ ngữ em dùng toàn thuộc dạng từ ngữ phổ thông và nó thành thói quen, không bao giờ nhớ đến phương ngôn nữa).
    Tối qua đọc lại cuốn Bỉ Vỏ của Nguyên Hồng (mà có lần bác đã nhắc em đọc đi ấy). Ngày đó đọc, em hight light rất nhiều từ ngữ... không hiểu được (nội dung thì em hiểu nhưng từ ngữ thì không hiểu). Tối qua đọc lại, hiểu thêm một số từ, nhưng vẫn có những từ chả hiểu được.
    Đọc lại rồi tự dưng em nhớ đến bác. Em nghĩ là bác hiểu tất cả những "từ cổ" và phương ngôn đó. Tiếc rằng bi giờ em không mang cuốn sách theo để nhờ bác chỉ giúp. Chắc để hôm sau vậy.
    Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ
  3. Newfarmmer

Merry Christmas & Happy New Year!​
    Em Sil vào trang trí nhà cửa cho có không khí Tết đê.
  4. CacChuCuPha

CacChuCuPha Thành viên mới

Thư Thành Nam.
    TPNĐ có lễ vài chục năm nữa cũng không có gì thay đổi. Cho dù có rộng ra, dân có đông hơn nhưng bao giờ nó cũng mang 1 cái không khí phẳng lặng, trầm trầm. Ở đó không có những sự kiện "hot", không có những bước đột biến. Mọi cái cứ từ từ, nó vẫn đi nhưng lặng lẽ, chẳng quan tâm đến thế giới xung quanh.
    Bún cá NĐ đắt nhất là 10 nghìn, bánh đa cua và bún đũa ngon thế mà chỉ 5 nghìn, đi làm cả tuần phi xe như điên khắp hang cùng ngõ hẻm mà hết có 60 nghìn xăng.
    Chỉ cần ngày nào cũng làm 50 nghìn là sống đủ. Nhẩy ^^
    Dân NĐ ít anh hùng như các tỉnh bạn, cứ thâm như Bá Kiến ấy ^^, dân NĐ không giàu nhưng cũng chịu chơi, chịu chơi hết mình nhưng vẫn giữ mình, vừa ăn chơi vừa làm việc, vừa học mà vẫn cứ ngon lành...
    Còn nhiều nhưng thôi, để lúc khác lại gửi tiếp.
  5. Newfarmmer

Mồng bốn mà vẫn chưa có ai xông đất bóc Nam Định. Hô Hô.
    Có vẻ năm nay thưởng cuối năm ít rồi. Thưởng ít thì cuốc lủi mí ốc mít cũng ổn mà. Ai dzô không?
  6. silver_place

Rượu cuốc lủi à bác Nông? Nó là rượu gì mà tên lạ thế? Ốc mít là món gì thế nhỉ? Sao mà bác dùng ngôn ngữ khó hỉu thế nhỉ?
    http://www.netbuttrian.vn/index.php?page=bai&id=1787
    Em có bài viết này dự thi... Lúc đầu viết chỉ vì bài này đã có trong blog của em. Nhưng mà sau đó thấy hay hay nên copy làm bài dự thi. Mọi người bình chọn giúp em nha
  7. Newfarmmer

Đấy, cứ học Tây học Tàu rồi quên hết tiếng mẹ đẻ. Đọc thông tin về rượu cuốc lủi trên Wiki xem :
    http://vi.wikipedia.org/wiki/R%C6%B0%E1%BB%A3u_tr%E1%BA%AFng
    Rượu trắng, rượu đế, rượu ngang, rượu gạo, rượu chưng, hay rượu quốc lủi đều là cách gọi của loại rượu chưng cất từ ngũ cốc lên men được làm một cách thủ công trong dân gian, rất thịnh hành trong ẩm thực Việt Nam.
    (Trích Bách khoa toàn thư mở Wikipedia)
  8. silver_place

Hihi. Thì ra là cái tên gọi. Trong tất cả các tên thì mỗi cái tên Cuốc lủi là em chửa nhớ bao giờ
    Thực sự là, em thấy rượu quê mình tự nấu uống rất được đấy chứ. Ít nhất là việc, uống vào thì êm ái nhưng say lâu (có giống gái Nam Định không nhẩy)
    Hôm bữa em đọc Sống mòn của Nam Cao. (Dạo này em lại có hứng với những thứ xưa cũ).... em thấy, có nhiều điều em vẫn thấy ở quê mình bây giờ vẫn còn nguyên vẹn. Nhất là cách đối thoại, ngôn từ dùng giao tiếp.... mặc dù tác phẩm đó viết dành cho giới trí thức trước năm 45 của thế kỷ trước.
    Lúc nào bác nói về quê nhiều nhiều 1 tý để em khỏi mang tiếng là... mất gốc bác nhé.
  9. sweetlove_17

sweetlove_17 Thành viên mới

Bà chịu iu dấu ơi! Bao giờ mọi người được đi uống rượu thế? Her her! Em nóng lòng muốn gặp mặt chú rể xấu số à nhầm, tốt số quá!
  10. Newfarmmer

Hôm nay tự dưng bật goai phai vớ được em thùy link chùa. Đỡ kha khá xiền net đây.
    Số của em SIL bà bao nhiêu ấy nhỉ? :D :D :D cả hãy nhìn thẳng vào sự thật nữa. Xin số để nháy máy chơi đơi :D