1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Bưu điện Nghệ Tĩnh !

Chủ đề trong 'Nghệ Tĩnh' bởi sanu, 11/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sanu

sanu Thành viên rất tích cực

Bưu điện Nghệ Tĩnh !

SG,
    HN đã vào hè, đã thấy tiếng ve và những chùm hoa sấu. Cái nắng của miền Nam chắc không thể so sánh được với cái nắng mùa hè của miền Bắc. Khí hậu miền Bắc khắc nghiệt thật, khi lạnh thì buốt da buốt thịt, khi nóng thì như ngồi trên đống lửa. Có lẽ khí hậu như vậy cho nên tính cách con người hai miền cũng có phần khác nhau. Con người miền Bắc thì không thể hiện thái độ sôi nổi, nhiệt tình, chịu chơi như người miền Nam, nhưng không vì thế mà họ lại thờ ơ với mọi chuyện, cho dù bề ngoài của họ luôn như thế, tình cảm của người miền Bắc như là những ngọn lửa âm ỉ cháy và sẵn sàng bùng lên bất cứ lúc nào. Nếu SG đã từng tiếp xúc với những người miền Bắc như thế thì sẽ hiểu được điều HN nói.
    Ngày nay, sự thay đổi diễn ra thật nhanh chóng, ở nơi nào cũng có những nét giống nhau. Ở HN vẫn có thể ngồi dưới gió Lào mà ăn kuđơ, uống nác chè xanh, vẫn có thể có được những cơn mưa chợt đến chợt đi của SG. Nhưng đó dù sao vẫn chỉ là những bản sao, dù có giống đến mấy cũng không thể lấp đầy nỗi nhớ của HN. Hy vọng nhanh đến ngày được về quê, được vô SG.
    SG, hẹn một ngày ...
  2. starry_river

starry_river Thành viên rất tích cực

HN ơi,
    Thế mà SG cứ ngỡ HN giờ này k0 còn hoa sấu và thậm chí k0 còn cả sấu non nữa ấy chứ. Hay là HN khéo tìm nên vẫn còn hoa sấu nở muộn nhỉ? Tiếc quá! Thế mà k0 kịp gửi vào cho SG
    Cái nóng miền Nam đúng là k0 oi bức như cái nóng miền Bắc, và càng k0 thể sánh được với gió Lào quê choa. Nhưng SG cũng chỉ biết là khác thôi, chứ k0 hình dung rõ rệt được là khác như thế nào. Có lẽ phải hỏi thăm khách SG mới được .
    Cứ đến hè là lại nhớ quê, nhớ gió Lào và nắng cháy khắc nghiệt...
    Thèm được về quê để tận hưởng hương vị gió Lào. Thèm ra HN để tận hưởng thứ tình cảm kín đáo mà như ngọn lửa âm ỉ cháy, sẵn sàng bùng lên bất cứ lúc nào của người Bắc, nhất là người Nghệ ở Bắc...
    Hẹn 1 ngày k0 xa, HN nhé!
    Ai nhất thì ta thứ nhì
    Ai mà hơn nữa ta thì... thứ ba.
    Kha` kha`...

3. bebisieuquay

bebisieuquay Thành viên mới

Miền Bắc ới ơi của em !!!!!
    Trời Trung hôm nay nóng dã man, MB ạ. Không biết ở ngoài đó thế nào chứ trong ni răng mà nóng cháy thế không biết. Đã 4h chiều rồi mà trời cứ như trưa tháng sáu oi nồng ( Mà đúng là tháng sáu thật ).Tìm chút êm mát nhưng mà cơn gió Nồm Nam thường ngày mát rượi giờ lại chan nồng thêm cả cái bức bối của gió Lào khiến cho con người trở nên khó chịu, trở nên nóng tính đi thì phải.
    MT thì nóng thế, vậy mà lại không có cái bể bơi nào cho nên hồn cả. Nếu như mà ở ngoài MB chắc là được tung tăng tới mấy cái bể bơi như hôm nào MB đã đi ấy nhỉ??
    MB có biết bây giờ ở MT "mốt " nhất là gì không ? Đó là trùm kín từ đầu đến chân, chả lộ tý mặt mẹt nào hết. Nhìn người đi ngoài đường mà cứ tưởng như đang mùa đông ấy MB à. Chỉ có em là không giống người ta thôi. Vẫn một cái đầu không mũ, không nón lang thang tìm chút mát. Tý nữa mà lăn vô trong mấy cái lò thì thịt quay hôm nay bị ế trên toàn MT luôn ấy chứ. Cứ tưởng chỉ có mình không giống ai, thế mà nhìn qua đường thấy một G của MT cũng như thế. Giống nhau quá nên 2 người nhìn nhau và với nhau. Hay thật!!
    MB chắc giờ cũng đang nóng đúng không ? Nhưng chắc chẳng bằng cái nóng của MT đâu ấy nhỉ? Tý nữa về còn được ăn mít nữa cơ. Nhớ đến câu nói của "mẹ" : "Bây ăn mít thì thành óc mít không thi đậu ĐH bây giờ!!". Thế là mỗi lần nghe ai bảo mít đặc là mấy chị em lại lăn ra cười.
    MB có vui không nếu bi giờ mà đang ở biển nhỉ. Hôm nay có người rủ đi biển mà chả dám đi. Hôm trước đi bói, bà bói bảo phải cẩn thận đề phòng có thiên tai xảy ra trước ngày thi, đại loại như " Viêm màng túi" chẳng hạn. Mà đúng là đang bị thế thật, nếu mà cứ đi thì chắc đến túi cũng chẳng có mà viêm.
    Thôi MB nhé, MT nhờ bưu điện Nghệ Tĩnh gửi tới MB cái mát của bể tắm nhà MT cho nó củm tình.
    MT
    Được bebisieuquay sửa chữa / chuyển vào 17:14 ngày 11/06/2003
  4. jangnguyen

jangnguyen Thành viên mới

Bồ câu già,
    Chiều qua HN mưa to quá , chắc bồ câu già nghe mà tiếc lắm nhỉ . Nhưng mưa k0 đúng lúc chút nào, cứ đúng lúc ra về thì bắt đầu mưa . Mà anh thì lại chẳng thích đi mưa chút nào, hehe, sợ người khác nói là k0 bình thường . Vậy là phải ngồi lại chờ hết mưa mới được về, bụng thì đói, đầu thì đau, khổ cái thân già này quá .
    Chắc cũng tại trời k0 thương bé rùi, mong có mưa mãi mà k0 được . Anh đã cầu đảo trời mưa giúp bé, vậy mà lại mưa ở ngay HN . Cái này bé phải tự coi lại mình đi, xem có tội lỗi gì k0 ? Hehe, đã phải ăn chay rùi mà trời vẫn k0 thương, kiểu này thì tội to rùi .
    Thui, bé ngoan nha, ngoan rùi anh cho ăn kẹo .
    Bibi .
    Jang hồ mê chơi quên quê hương
  5. Nico78

Nico78 F525 Moderator

Gửi Vinh yêu thương.
    Hải Phòng cũng nóng. Nóng cảm giác như không thể chịu nổi. Những cơn mưa bất chợt chỉ thêm mang lại sự ngột ngạt. Không khí như cô đặc lại, gió cũng đứng im. Hai hàng cây bên đường đứng nghiêm như đang chào mùa hạ.
    Hải Phòng không được nghỉ ngơi như Vinh. Hải Phòng là thành phố công nghiệp. Phải luôn vận động, chỉ cần một phút sao lãng, sẽ có những thiệt hại không bù đắp được, nên HP mệt lắm. Thành phố già cỗi mà. Nhớ Vinh quá. Gió lào tuy nóng, nhưng không oi. Nắng Vinh tuy gay gắt nhưng không làm con người mệt mỏi.
    Ngày mai HP sẽ ra Biển. Ngày kia mới về. Vinh cũng thế nhé? Có được không? Đã lâu rồi không gặp biển, nhớ thật. Cũng có nhiều chuyện để kể đấy. Biển sẽ gửi vào Vinh nhé?
    Lòng ta sầu thảm hơn mưa lạnh
    Hơn hết u buồn của nước mây
    Của những tình yêu thương lỡ dở
    Của lời rên xiết gió heo may
  6. HoaTimMuaThu

HoaTimMuaThu Thành viên mới

Đà Nẵng_Quảng Nam yêu dấu!
    Dù chưa một lần em đến với Quảng Nam nhưng em nhớ QN vô cùng, một nỗi nhó cồn cào trong tâm trí em, em tha thiết đươc một lần đến Quảng Nam , được ngắm nhìn cảnh sắc ở đó và được một lần nhìn thấy hình ảnh thân yêu kia, em nhớ QN nhiều lắm, dù đi đâu hay làm bất cứ điều gì em luôn hướng trái tim mình về QN yêu thương nơi có con sông Câu Lâu nơi có thứ bánh mà em yêu thích những con ngưòi QN đậm chất quê hương, Một mai rồi em cũng sẽ về QN nhưng liệu có còn kịp để nhìn lại một thời dấu yêu không nhỉ?hạnh phúc mong manh qúa, em muốn được một lần nghe tiếng thở của đất trời QN, nhịp tim của QN chắc là đập mãnh liệt lắm nhỉ, nó có đập như trái tim em đang đập không?Trái tim em luôn dành cho QN một tình cảm cao đẹp và mãnh liệt nhất.....Giờ em lại nhớ tới ĐN nhớ tới những hương hoa sữa trên đườc Đông tây nhớ đườngCMT8 , em cũng nhớ những cơn mưa ĐN, cái lạnh tới rát da thịt nhưng luôn làm ấm lòng người.....em nhớ như in hình dáng của nó, một hình dáng em không bao giờ quên.......QN_ĐN như mối tình đầu của em, tình yêu của em dành cho nó ngọt ngào như một nụ hôn đắm đuối và dài vô tận, quả là em yêu QN vô cùng yêu đến điên dại , nó như tình yêu của một cô gái dành cho một chàng trai......sâu đậm ngọt ngào dư vị của một mối tình đầu........
    Nhớ bác TC rất nhiều
    Tất cả vì điện ảnh Việt nam
    Có một giọt sương thuỷ tinh
    Ép khô giữ đôi mùa cỏ
    Có một trái tim thuỷ tinh
    Ép khô giữa đôi mùa gió.....
    Được hoatimmuathu sửa chữa / chuyển vào 21:07 ngày 13/06/2003
  7. bebisieuquay

bebisieuquay Thành viên mới

Đà Lạt thân yêu !
    Vậy là tình yêu với ĐL cũng đã được 3 năm rồi ĐL nhỉ! ĐL đến trong tình yêu của ta từ một cuốn tiểu thuyết đầy mộng mơ " Mưa phố núi". Ta đọc được trong đó một thế giới của hoa, của những đồi thông, của những thung lũng cỏ bạt ngàn đẹp đẽ.Không yêu sao được ĐL nhỉ. Ta choáng ngợp, ta thèm khát một ĐL không ồn ào, không bụi bặm, không nắng cháy , không cô đơn như Vinh. Ta ao ước một ĐL bình yên, một ĐL bình yên, một ĐL thơm nồng những hoa cỏ mà ta, cả Heaven đều yêu : những hồng nhung ĐL thắm nồng, những bách hợp ĐL tinh khiết, những hồng bạch ĐL trong sáng dịu hiền, những nhành lan ĐL cao sang. Ta và Heaven đã từng mơ được đứng trên tầng 3 của khách sạn , nhìn xuống Hồ Xuân Hương, nhìn xuống con đường 2 bên là hàng cây và lối nhỏ rải sỏi xanh đến êm đềm.Cũng đã từng mơ được chạy khắp thung lũng tình yêu, đi trên cầu tháp Camri để ngắm nhìn cái xanh mượt của cỏ, cái trắng xoá hùng vĩ của nước. Và ao ước được chạm vào hòn đá thần kỳ, để ước những điều ước cho tình yêu, cho gia đình, cho bè bạn...Có khi ta ước được là một nàng tiên áo trắng ngủ trên đồi thông, một chàng hoàng tử xuất hiện, hoạ lại giấc ngủ của ta vào trong tranh trong một chiều nắng vàng rực rỡ. Cũng có khi ta ước được cùng anh lang thang bên HXH, để cảm nhận cái lành lạnh, trong mát của trời ĐL.
    Ta yêu ĐL không chỉ vì ĐL đẹp, mà còn vì ĐL là thiên đường trên trần gian. Mà ta, nhóm bạn của ta là Heaven. ĐL trở thành ước nguyện của ta, của những người bạn thân. Nếu như được một lần, cả bốn đứa được ngắm nhìn 1 buổi sáng ở ĐL, tức là 4 đứa đã vượt qua được cái thời khó khăn nhất của đời học sinh,.
    Ta ước gì được như thế!!
    ĐL ơi, ta hẹn một ngày sẽ đến thăm!!!!!!!!!!!!!!!!!
    vũ như hà[/size=10]
  8. jangnguyen

jangnguyen Thành viên mới

Chị,
    Lâu lắm rồi em mới biết thế nào là say, mà lại là ngồi uống một mình nữa chứ. Có lẽ chẳng thay đổi được gì nữa rồi chị ah. Thế cho nên hôm nay em lại đi làm, ở nhà cũng vậy mà. Chị bảo em phải làm sao bây giờ ?
    Bâng khuâng đứng giữa hai dòng nước.
    Chọn một dòng hay để nước trôi.
    Có lẽ em dùng hai câu thơ này k0 được đúng cho em lắm. Bởi vì Tố Hữu viết để nói về sự lựa chọn cho lý tưởng cơ mà. Còn em thì ... Kém quá phải k0 chị ?
    Dù sao thì em cũng sẽ chọn để cho nước trôi, chủ nghĩa makeno, đành vậy thôi chị ah.
    Đọc lại Chí Phèo em lại thấy hợp với mình : Hắn vừa đi vừa ... lẩm nhẩm câu "Rồi cũng sẽ qua cả thôi !"
    Hì, lại vui ngay mà, em quên nhanh lắm chị ah.
    Jang hồ mê chơi quên quê hương
  9. hongbach2000k3

hongbach2000k3 Thành viên rất tích cực

Gửi về huế Thương !
    Huế có biết lần đầu ta gặp huế cũng là lần đầu ta cảm nhận một tình bạn thực sự nơi huế , huế ấm ám chân tình nhưng ta lỡ làm mất Huế trong ta , có lẽ ta nhút nhát hay tự ti bản thân mình dù sao giờ đây ta vẫn quí , mong Huế hiểu ta rằng với Huế ta vẫn là một nguwòi bạn cảu huế , mong tất cả mọi điều tốt đẹp sẽ tới với Huế Cho ta Gửi chút nắng lòng ta cho hếu
    hongbach2000k3

Buồn một nỗi buồn không tên !
  10. lch_h

lch_h Thành viên quen thuộc

Hn thân!
    em nhắn tin cho anh , anh có nhận được không , mệt quá , khó chịu quá , em thèm được nhìn thấy biển , được gửi thấy mùi biển mà không được
    anh ! anh thi tốt nhé và ngủ ngon nữa ,
    tiamo.
    tôi thì chẳng là gì cả nhưng tất cả lại là tôi.
    SanU ! em muốn nói là: Em Yêu Anh