1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cả 2 tòa báo đều đăng 1 bài gửi của mình thì liệu có nhận được tiền tại 2 nơi?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Ph4nt0m, 26/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ph4nt0m

Ph4nt0m Thành viên mới

Em viết bài gửi một lúc mấy báo, phòng khi chỗ này ko đăng thì có chỗ khác. Giờ ở tình huống cả 2 (hay nhiều) nơi họ đăng bài đó của mình thì em xin hỏi là đi lấy nhuận bút như nào? Sợ có trường hợp xảy ra tranh chấp bản quyển giữa các báo thì em cũng thấy phiền...
  2. dohuythiep

dohuythiep Thành viên quen thuộc

Theo em biết thì họ vẫn trả tiền bình thường ra thôi, nhưng tuỳ từng toà báo mà có thể họ sẽ cho bác vào blacklist và cạch mặt không làm việc với bác nữa :D
  3. onami_bin_laden

onami_bin_laden Thành viên mới

báo gì? báo mạng thì nghỉ đi bác
  4. kohieusao

kohieusao Thành viên rất tích cực

rồi xong ,nếu việc này bị phát hiện thì từ nay khỏi có bài đăng ở hai tờ báo ấy nữa,sẽ có scandal là báo X xào lại bài của báo Y mà không xin phép
  5. ngungu00

ngungu00 Thành viên mới

nhận vô tư
  6. NguyenMongMo

NguyenMongMo Thành viên mới

Trước em có bài viết ở blog, 2 báo mạng pm xin đăng lại, mỗi bài 100k, hồi đấy đang giàu nên cũng chả quan tâm

Theo em biết, thì nếu báo trích có nguồn từ trang cá nhân thì bác có thể lãnh bao nhiêu báo cũng được, còn bài viết gửi trực tiếp thì chỉ được gửị báo, vì đó là quy tắc của báo chí
  7. Ph4nt0m

Ph4nt0m Thành viên mới

Báo mạng các bác ạ, thời buổi này ai mà thèm gửi cho báo giấy, mất tiền mua để theo dõi bài mình có được đăng không, mà chật hết cả nhà ạ.

Nhưng mà các bác ơi em nghĩ sau khi gửi bài nếu họ không hài lòng thì cần nói cho mình một tiếng là họ không đăng, để mình còn biết đường mà gửi cho báo khác hoặc sửa lại chứ, nếu cứ hi vọng vào mỗi một nơi thì đâu có được. Chả lẽ em cứ chờ dài cổ mấy tháng đến năm trời để theo dõi, không thấy đăng thì mới gửi cho báo khác ạ, mà đối với những bài mang tính thời sự thì hỏng!
  8. anhcobra

anhcobra Thành viên rất tích cực

Các báo mạng thì lấy bài của nhau bình thường mà, nên nếu 1 báo đã trả tiền cho bác rồi thì báo khác lấy từ nguồn đấy bình thường. Giữa họ đã có thỏa thuận, em dự như thế
  9. linhbiu

linhbiu Thành viên mới

Chắc chắn là chỉ được tiền 1 bên thui bạn ah
  10. AT89C51

AT89C51 Thành viên mới

Nếu thằng biên tập phát hiện ra bài của bạn đăng trên báo kia rồi thì nó có quyền rút nhuận bút của bạn chứ sao.
    Nếu cả hai thằng đều phát hiện ra thì bạn ko có nhuận bút.
    Nếu 1 thằng phát hiện, một thằng không thì bạn có 1 nhuận bút.
    Nếu 2 thằng ko phát hiện ra mà đã gửi tiền thì bạn có cả hai.
    Bạn để ý ngày giờ phát hành bài báo. Báo nào phát hành sớm hơn mà ko trả bạn nhuận bút có thể đến tận toà soạn hoặc gửi thư yêu cầu gửi với lí do là bên toà soạn kia copy bài viết của bạn chứ bạn ko gửi cho bài cho báo kia ( nói láo một tí ) :D