1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

...::: Cá chọi - Cách nuôi, cách huấn luyện, chăm sóc, để có 1 con chọi chuyên nghiệp và đẳng cấp ::

Chủ đề trong 'Sở thích' bởi chua_ngan_ai_bao_gio, 18/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 200tuoi

200tuoi Thành viên mới

Đừng cho cá chọi soi gương nhiều. Nó sẽ nhát đi đấy.
  2. phongvandaihiep

phongvandaihiep Thành viên mới

^ bác nì om cá chiến giốngd em thế
    trướckhi cho đi đánh nên giam nó vào chỗ tối om để nó nhịn đói 3- 4ngaỳ thoai<bác kia cho 1 tuần die là phải> ...kiém 1 cía que nhỏ đầu bọc nhựa dg` hàng ngày lôi ra cho nó tập đánh
    lúc cho đi đánh máu phải biết
    con Rồng xanh ngày xưa của em kiếm cho em hơn chục chú cá chiến rồi đấy<trước toần đánh ăn cá trực tiếp>
  3. firefoxvn

firefoxvn Thành viên rất tích cực

Em cũng chả cho soi gương gì cả. Em nhét cá vào đôn chậu cảnh rỗng rồi đưa ra chỗ tối, thế thôi. Chứ chả cho luyện tập gì hết
    Ấy vậy mà lâm trận, mới có mấy chiêu mấy chú kia vỡ đòn, chạy toán loạn
  4. chua_ngan_ai_bao_gio

chua_ngan_ai_bao_gio Thành viên mới

Hihi! cảm ơn các bác, em đã có thêm một số kinh nghiệm để huấn luyện con cá chọi của em thành con cá chiến số 1 rùi!
    Xin mời các bác tiếp tục cho ý kiến, đặc biệt là các bác đang chơi nữa! hihi!
    Thanks các bác quan tâm!
  5. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

Đọc mấy cái trả lời của các bác thấy toàn nhát.
    Chơi cá chọi thì trước hết phải chọn cá. Hồi bé tôi cũng khoái chơi cá chọi lắm và cũng có nhiều kỷ niệm nữa.
    Nuôi cá:
    1. Chọn cá từ cá bé:
    Cá tím than, hay hồng thì đều chiến cả, cái chính là mình huấn luyện cho nó. Chọi thì chỉ có cá chọi đực thôi, con cái k tẩn nhau đâu.
    "Quấn" tức là cho 1 con chọi đực và 1 con cái (chửa to) và 1 lá nho vào để cho nó đẻ trứng. Qua 1- 2 đêm nó đẻ trứng bám đầy lá nho thì vớt chọi đực ra kẻo nó ăn hết trứng.
    Khoảng 1 tuần - 10 ngày thì chọi con nở (cá bé tí như cá 7 màu - khổng tước ấy). Nuôi dần lên.
    2. Chọi chiến:
    Khi đánh thì có 2 kiểu: 1 là xoáy (lắc xoáy 2 con) - 2 là "cối" (xóc thật mạnh, đập đập cả lọ xuống đất, cối khô: đổ hết nước đi xóc mạnh nhiều lần)
    Thường là chọi ăn cá luôn, ai thua mất cá luôn.
    Chọn con tím than, xanh lơ hay hồng thì chủ yếu theo kinh nghiệm nhìn cá, con nào cavát dài, đuôi tròn (không nên dài quá vì khi chiến hay bị mất đuôi, đuôi dài quá nó mau đau => thua), đầu múp, thân mỏng....
    3. Đồ ăn: ra cửa hàng bán cá , mua cho nó 1 ít giun nhỏ, nó ăn nhanh lắm (1k - 1 túi nhỏ).
    4. Huấn luyện cá: bạn phải có ít nhất 2 con ( hồi bé lúc nào tôi có chục con).
    - Đầu tiên là cho ghẹ lọ (đưa 2 lọ gần nhau) cho nó quen đối thủ (nhưng đừng lạm dụng vì nó hay "máu đầu" lắm)
    - Sau là cho 2 con vào chiến nhẹ: để đánh nhau 1 lúc, xoáy cho vài xoáy rồi đổ 2 con ra 2 lọ khác nhau.
    - Chiến : cho 2 con vào, đánh nhau 1 lúc, cối cho vài cối. Cho đánh nhau tiếp. Cối tiếp 2-3 lần rồi đổ ra.
    - Luyện dần cho nó quen đi, sau này đánh nhau với chiến được (tuyệt đối k lạm dụng quá vì đa phần chọi đã thua rồi thì nó "nhột" không chiến được lâu, hoặc vài "bục" là chạy luôn)
    Hi hi.. nói đến cá chọi mới nhớ lại nhiều kỷ niệm: mấy anh em nhảy tàu điện đi chợ Mơ (xa ơi là xa, sau này lớn lên thì thấy gần tí) mua cá chọi, k có tiền nhiều nên toàn mua chọi con, thỉnh thoảng mới mua được chọi to - còn k toàn đi xin chọi "nhột" về nuôi lại). Thằng bạn mình lợi dụng lúc cửa hàng đông - nó thò tay vớt 1 con cho ngay vào túi quần, đi 1 lúc mới cho vào lọ nước mà cá vẫn ngon lành, chiến tốt.
  6. cs711sc

cs711sc Thành viên mới

đây là mâý con chọi thái em sưu tâm đươc loại này không có ơr viêt Nam thê mơi chán[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
  7. chua_ngan_ai_bao_gio

Bài của bác khá chi tiết! hihi! lại thêm 1 loạt kinh nghiệm nữa! thanks bác nhiều nha!
    Xin mời các bác vào góp ý và thảo luận thêm nào!
    Come on!
    Hihi!
  8. chua_ngan_ai_bao_gio

UI da đẹp quá ta!
    Cảm ơn bác này đã cho em đưọc chiêm ngưỡng đẹp quá! hihi!
    Ah bác ơi hôm nào mang sang chọi với con của em nha!
    Mang sang nhà bạn em ở dưới huyện "Gia Lâm" chọi nha! hihi! thật đó bác à! hihi!
    Thanks bác nha! hihi!
  9. haluu_kts

haluu_kts Thành viên rất tích cực

1 món rất độc chiêu dành cho cá đá độ, em cũng ko biết gọi nó là gì nữa, cách chế biến như sau:
    đầu gà vặt lông, rửa sạch, ngâm trong rượu đế khoảng hai tháng, trước khi cho cá đi đá khoảng 2 ngày thì vớt đầu gà ra, rỉa thịt cho cá ăn, cá sẽ rất xung và lì.
    mình ít nuôi cá đá độ nên chưa có dịp thử nghiệm nhưng bạn mình áp dụng rất thành công, mình nêu ra đây cho các bạn cùng bàn luận.
  10. chua_ngan_ai_bao_gio

Một số hình ảnh về cá chọi mời các bác tham khảo!