1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cả nhà ơi, giúp mình biết thủ tục cưới hỏi

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi rinvic, 01/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rinvic

rinvic Thành viên mới

Cả nhà ơi, giúp mình biết thủ tục cưới hỏi

Mình và người yêu dự kiến tổ chức cưới vào cuối năm. Anh bảo với mình bây giờ người ta làm đơn giản, lễ hỏi và đưa dâu rồi tiệc cưới cùng một ngày.

Ý mình thì thích làm một buổi đính hôn/lễ hỏi vào khoảng giữa năm để hai bên thông gia có thời gian quen thân với nhau, và vì mình cũng thích đeo nhẫn đính hôn hihi.

Nhưng khi nói sơ với mẹ mình thì mẹ lại bảo nhà mình hiện giờ ít có họ hàng bên cạnh, mà việc lễ hỏi là nhà gái làm và có đầy đủ mọi lễ nghi như lễ cưới. Mẹ bảo mình cân nhắc xem có nên để lễ cưới một lần khi họ hàng có dịp về tụ tập 1 lần đông vui luôn.

Mọi người ơi, giúp mình biết rõ thêm về thủ tục cưới hỏi cho đúng trình tự với.

Và theo kinh nghiệm của mọi người, và bạn bè nhau, thì lễ hỏi người ta làm những gì và đúng đắn là thường cách lễ cưới bao lâu. Tình hình hiện đại thời nay thì lễ hỏi có ý nghĩa gì không và mọi người thường tổ chức như thế nào?
  2. Hanoi_Dalat

Hanoi_Dalat Thành viên mới

Mình nghĩ các bạn có thể trao nhẫn đính hôn khi chỉ có 2 người, lúc ax tương lai cầu hôn bạn. Xong rùi làm 1 cái lễ dạm ngõ. Dạm ngõ thì chỉ cần bố mẹ và anh xã đến, giống như là đến chơi nhà, 2 bên nói chuyện thăm hỏi. Rùi đến khi cưới thì tổ chức lễ hỏi và lễ cưới gần nhau cho đông đủ họ hàng luôn.
  3. hoxe123

hoxe123 Thành viên mới

tớ cũng ko biết
  4. bupbe2003

bupbe2003 Thành viên mới

Trình tự thì có 6 lễ theo truyền thống. Nhưng nay chỉ cần 3 lễ: dạm ngõ-ăn hỏi-cưới. Thậm chí có thể rút gọn khâu dạm ngõ, tuy nhiên chỉ với trường hợp đặc biệt về điều kiện thôi, chứ dạm ngõ đơn giản lắm, chỉ là bố mẹ 2 bên gặp mặt thôi.
    Ăn hỏi và cưới thì không thiếu được. Thường người ta hay ăn hỏi trước cưới 1 tuần-10 ngày. Khoảng thời gian ở giữa hai lễ này dùng để thông báo với bạn bè đồng nghiệp,... về lễ cưới, đưa thiếp và đồ lễ ăn hỏi mời khách.
    Tùy điều kiện có thể thay đổi thời gian tiến hành 2 lễ này. Chẳng hạn có đứa bạn tớ ăn hỏi trước nửa năm rồi mới cưới. Nhưng cũng 1 bạn khác của tớ người HN lấy chồng SG, gia đình nhà trai không có điều kiện đi lại nhiều nên làm 2 lễ trong một buổi sáng luôn.
    Với gia đình ấy điều kiện họ hàng xa xôi thì tớ nghĩ có thể tổ chức 2 lễ sát ngày nhau. Chẳng hạn họ hàng họp mặt trong khoảng 3 ngày để tổ chức 2 lễ luôn trong khoảng thời gian đó, tớ nghĩ là hoàn toàn khả thi
  5. rinvic

rinvic Thành viên mới

Mọi người nói lễ hỏi cũng đầy đủ mâm quả từ nhà trai sang nhà gái. Như vậy sao giống y chang lễ cưới rước dâu vậy?
    Nếu đúng là vậy, khi làm 2 lễ cách nhau 5-10 ngày thì lặp lại toàn bộ quy trình?
    Hay là bình thường sẽ tổ chức hỏi và đưa dâu cùng nhau, tức là chỉ 1 lần mâm quả hỏi cưới và rinh cô dâu đi luôn?
  6. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

Trong Nam, lễ hỏi và lễ cưới có khác ngòai Bắc về thủ tục.
    Lễ hỏi chỉ có trầu cau, trà rượu. Đến lễ cưới mới mang các thứ hoa quả, bánh kẹo, đèn nến, heo quay, bánh cake... (có dán chữ hỷ) sang nhà cô dâu.
  7. plinh2501

plinh2501 Thành viên mới

Nhà mình ăn hỏi ngày CN, thứ 4 là cưới luôn chứ ko để 7-10ngày đc. Vì gđình CR ko ở VN nên phụ huynh bảo gói gọn trg 1 tuần thui chứ ko ở lâu đc. Mà dạm ngõ thì trc đến 7tháng vì tranh thủ ba CR có việc fải về VN, ko bít dạm ngõ trc 7 tháng thì có sớm quá ko nhỉ..
    Ah mah mình muôn hỏi hôm dạm ngõ thì nhà CR cần n~ ai đến?? Ba hoặc mẹ + ông hoặc bà + cô dì hoặc chú bác ah?? Còn nhà cô dâu có cần lực lượng hùng hậu như vậy ko hay chỉ cần bố mẹ CD nhỉ?? Các bạn trả lời júp mình với nhé
  8. bupbe2003

bupbe2003 Thành viên mới

Trong Nam như thế nào tớ không được biết. Nhưng ở HN thì ăn hỏi mang mấy tráp trầu cau, bánh cốm, chè rượu sang nhà gái. Còn cưới thì mang độc có cái tráp cau nhỏ xinh để xin dâu, sau đó chú rể mang mỗi bó hoa cưới dúi vào tay cô dâu là xong
  9. Poh

Poh Thành viên rất tích cực

Nhiều thủ tục thế. Như nhà tớ ở xa thì cách gần nửa năm 2 nhà ngồi nói chuyện, ăn kơm thân mật. Gần ngày ăn hỏi thì ox cầu hôn, tặng nhẫn đính hôn, rùi ăn hỏi, 1 tuần sau thì cưới .
  10. loveletter

loveletter Thành viên mới

Chạm ngõ làm trước cho hay ho bạn a.
    Nếu 2 nhà gần nhau thì ăn hỏi và cưới cách khoảng 1 tuần. Còn nếu xa, khác tỉnh - tp thì làm cách nhau khoảng 2-3 tuần cho đỡ mệt. Nhưng cũng tuỳ 2bạn sắp xếp với nhau thôi.