1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các anh chị đi trước vào chỉ bảo cho em với ạ! URGENT

Chủ đề trong 'Singapore' bởi macoletvn, 30/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. macoletvn

macoletvn Thành viên mới

Các anh chị đi trước vào chỉ bảo cho em với ạ! URGENT

tình hình là em và ông xã muốn dắt díu nhau đi học MBA ở Sing, nhưng em chẳng có nhiều thông tin nên cứ mò mẫm, khổ quá.Hôm nay vào forum mong các anh chị giúp đỡ em tận tình với ạ
    em tốt nghiệp Đại học Ngoại Ngữ(khoa tiếng anh), còn chồng tốt nghiệp ĐH Hàng Hải(khoa Kinh tế biển) và đã đi làm 3 năm về vận tải.Bây giờ tranh thủ chưa có con cái thì đi học.2 vợ chồng chọn Singapore và em cũng qua 1 vài trung tâm tư vấn du học để tìm thông tin, nhưng giờ vẫn cứ rối bời vì mỗi nơi nói một khác.Mong anh chị giúp đỡ em trả lời mấy câu hỏi của em dưới đây ạ:
    1.MBA về quản trị doanh nghiệp, quản trị kinh doanh và quản trị kinh doanh quốc tế thì em và chồng nên học cái nào để sau này dễ phát triển?(em hỏi chị đại diện của MDIS thì chị ấy bảo cứ đi học QTKD QTế đi)
    2.Em chấm trường Southern Cross và E***h Cowan(liên kết với MDIS), nhưng cũng chị tư vấn trên nói là Southern Cross ít người đăng kí học, nên năm nay chưa chắc đã mở đc khoá, và khuyên em học QTKD QTế ơ trường E***h Cowan như trên).ANh chị khuyên em nên làm thế nào đây ạ?
    3.em đã có IELTS 6.5 nhưng anh xã thì mới thi đc 5.5, vậy là chưa đủ điều kiện đầu vào rồi.KHông biết học MBA ở Sing thì điểm IELTS là 6.0 hay 6.5 ạ??
    4.trường hợp mà chồng em ko thi đủ điểm IELTS thì sang học tiếng anh bên đó học phí có mắc ko ạ?Nên cố thi cho đủ điểm ở đây hay là sang bên đó học 2 tháng tiếng anh để làm quen cs?
    nhiều câu hỏi cần giải đáp vì conufuse quá, mong các anh chị bớt thời gian giúp em!!
    thạnks so much!!!!
  2. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Ak Ak tớ là tớ lười trả nhời lém, bạn nào lên blog của tớ thì tớ đỡ lười hơn tại box Sing buồn thiu mà
    Nhưng chồng bạn học cùng ĐH với tớ, lại cùng ngành, tốt nghiệp 3 năm tức là năm 2006 => kém tớ 1 khoá nên tớ reply
    1) Các bạn cần đưa ra mục đích học xong để làm gì, ở lại SING? Về VN? thì mới có thể đưa ra tư vấn về trường và khoa được. Bởi mục đích khác nhau, trường học cũng khác nhau.
    2) Mấy trường bạn nói tớ chịu , học MBA tại MDIS ko phải là một lựa chọn tối ưu ... chồng bạn học KTVTB nếu học giỏi có thể học các khoá khác, còn nói thiệt mình thấy MBA hay nhất là dành cho các bạn có chuyên ngành kĩ thuật muốn sau này lên làm quản lý mà thôi. Vì nó đào tạo rất chung chung. Tất nhiên, lại quay lại, mục đích khác nhau, khoá học khác nhau.
    3) IELTS tớ ko chắc, nhưng ít nhất là phải 6.0 trở nên (tớ là chả có IELTS gì sất, sang thi xin học bổng là thi tiếng anh trực tiếp luôn nhưng có lẽ trường hoẹp tớ hơi khác là vì tớ sang bên này làm việc trước)
    4) Nếu chồng bạn cơ bản tiếng anh đã vững rồi thì sang chắc học tầm 3 tháng là ổn, nếu chỉ học Tiếng anh mà bạn đã lo đắt đến lúc học cao học thì ... . Tiền học tiếng anh ko bằng 1 kì học cao học đâu á
    Mà cả 2 vợ chồng bạn đều sang là hơi ác chiến đó nhá. Hơi ngoài câu hỏi của bạn 1 chút nhưng vẫn recommend là các bạn nghĩ cho kĩ. Tiền ăn, ở cho 2 người, tiền học cho 2 người ... thật ko đơn giản chút nào đâu bạn ạ . Tất nhiên nhà các bạn có điều kiện thì lại khác
  3. 2LuaTK

2LuaTK Thành viên mới

1 khoá tiếng anh là 2000$S , có tất cả 5 khoá từ lúc bắt đầu đến lúc kết thúc, mỗi khoá 2 tháng,
  4. SingaporeEdu

SingaporeEdu Thành viên mới

Mình vào room muộn nên hôm nay mới thấy topic của bạn. Mình xin trả lời các thắc mắc của bạn, hi vọng có được thêm một vài thông tin giúp bạn:
    - MDIS không phải là một trường tốt. Bạn nên tìm hiểu kỹ hơn về các trường khác nữa rồi hãy quyết định chọn trường. Không nên phụ thuộc tất cả vào những thông tin các trung tâm tư vấn du học cung cấp cho bạn.
    Nếu bạn vẫn muốn học MDIS thì nên consider MBA của Bradford, chương trình này tốt hơn những chương trình bạn đang xem xét.
    - Học MBA General, International Business hay những chuyên ngành khác là tùy thuộc vào mục đích ngành nghề của bạn. Nếu bằng đại học của bạn chuyên ngành ko về kinh tế thì bạn nên học MBA chuyên ngành, còn nếu bạn muốn follow chuyên ngành của bạn đã học và có kinh nghiệm quản lý rồi thì học General MBA cũng ok.
    - Ở Sing Các chương trình MBA chủ yếu yêu cầu tiếng Anh IELTS 6.5. Mình biết có James Cook University yêu cầu IELTS 6.0. Nếu bạn muốn học tiếng Anh ở Sing thì cũng tùy từng trường, với những trường yêu cầu IELTS 6.0, chồng bạn sẽ phải học 1 khóa tiếng Anh, học phí khoảng 2k. Những trường yêu cầu IELTS 6.5 thì sẽ phải học thời gian lâu hơn.
    - Học tiếng Anh ở Sing hay ở lại VN ôn thi tiếp cho đến khi đủ điểm thì tùy thuộc vào khả năng học tiếng của "anh nhà". Học IELTS lên được 0.5 band dễ hay khó cũng tùy thuộc vào từng người. Nếu muốn chọn giải pháp an toàn thì nên học chương trình tiếng Anh của trường, thời gian cũng bằng thời gian ôn thi nhưng thi qua được level của trường vẫn dễ hơn gain điểm IELTS.
    Bạn có thắc mắc gì cứ hỏi mình. Rất vui vì có thể cung cấp 1 vài thông tin mình biết.