1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác biết về máy ảnh KTS vào tư vấn cho em với ạ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi nhimxxu, 09/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhimxxu

nhimxxu Thành viên rất tích cực

Các bác biết về máy ảnh KTS vào tư vấn cho em với ạ

Em muốn nhờ các bác tư vấn cho 2 trường hợp sau, các bác mod nếu thấy chủ đề của e bị trùng cũng đừng xóa đi nhé, vì e đang cần gấp 1 chút, với cả dù mất khá nhiều time tìm kiếm trên google rồi mà vẫn k tìm đc câu trả lời ưng ý nên đành mạn phép lập 1 topic trong này hỏi mọi người vậy.

Thứ nhất là mua cho em, em muốn mua 1 em máy dòng bán chuyên or siêu zoom, nghĩa là kiểu tương đương với cái máy s3is hay s5is ý ạ, em ko quan trọng về hình thức máy, cái quan tâm là kết quả ảnh được chất lượng đẹp nhất có thể,
    về giá tiền thì max em bỏ ra đc là 5tr, còn nếu mà rẻ hơn đc thì càng tốt vì sinh viên e ko có xiền nhiều, hix hix.
    Mục đích chính của con máy e tìm kiếm là để chụp khi đi phượt ( nên mới chọn dòng có zoom xa để xài, cũng để ý 1 chút đến vấn đề sức bền của máy, chứ vài lần đi xa bị xóc lên xóc xuống mà hỏng mất cái máy thì em chết mất.
    Mục đích thứ 2 là em có cửa hàng nho nhỏ bán quần áo nên việc dùng máy để chụp ảnh mẫu quần áo là rất quan trọng - nghĩa là phải kiếm đc cái máy nào chụp đc tốt trong đk thiếu sáng, toàn chụp mẫu ở trong phòng mà.

Còn con máy thứ 2 là mua cho bố của em, bố em thì ko care nhiều đến giá cả, nhưng với dòng máy PnS e nghĩ chỉ tầm 5tr là cũng mua được máy ngon lành rồi.
    Mục tiêu đề ra cho con máy bố em là phải nhỏ gọn, suy ra nó chỉ có thể là dòng máy du lịch thôi chứ ko lên đc đến siêu zoom nữa.
    Mục đích chụp cũng gần như trên, bố e mua để mang đi công tác chụp, nhưng nếu các bác tư vấn đc cái nào cũng chụp đc tốt nhất trong đk thiếu sáng thì càng tốt ạ, để em còn tranh thủ mượn máy chụp cho cửa hàng những lúc cần nữa.

Các bác vào cho ý kiến, Nếu có time thì phân tích thêm cái lý do, và nhất là có được sự so sánh thì càng tốt ná, vì e cũng có xíu đam mê trong mấy cái vụ ảnh ọt này, chỉ tiếc là ko có tiền để mua lên dòng máy chuyên nghiệp mà thôi.

Thanks cả nhà nhiều nhiều lắm !!!!!!!!!!
  2. ineffable

ineffable Thành viên mới

đã google "mất khá nhiều time" mah cũng không tìm ra thì mình cũng chịu không dám tư vấn, trình mình bằng nào dc google.
    Cá nhân thì vẫn đang canh em LX3 down giá, nhiều trường hơp vác DSLR lỉnh kỉnh cũng không hợp.
    Zoom xa, ảnh đẹp, bền, giá 5 củ thì ngoài S3, S5, nghĩ ra đc mỗi G9 và Pana TZ, FZ .Cố tìm dc con nào hàng lướt thì chắc cũng có giá đấy.
    Nói thật là cứ vào dcresource mah search theo các tiêu chí của mình, đọc thêm review ở dpreview, sau đó sang muare tham khảo giá, thể là chuẩn nhất.
  3. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Nhu cầu của bạn thì S5 là hợp lý, với bố bạn thì nên chọn dòng IXUS (IXY) cho nó gọn nhẹ.
    Yêu cầu của bạn về việc chụp thiếu sáng tốt khó lòng mà đáp ứng được với dòng máy PnS. Cách đơn giản rẻ tiền nhất là mua đèn dây tóc công suất lớn rọi vào mà chụp thôi.
  4. nhimxxu

khi đọc trên mạng thấy có nhiều nguồn ý kiến trái ngược nhau quá, mà muốn hỏi trực tiếp ng tư vấn cho mình lại ko có cách nào nên mình nghĩ vào đây hỏi sẽ hay hơn.
    Về s3, s5 có nhiều ng lại nói nó k bằng đc với pana hay dòng fuji s9600, hok biết có đúng k nữa, giá có ai đang và đã dùng qua những dòng máy này rồi phân tích thì hay . hức
    Nếu là dòng ixus như bác gì nói, thì cụ thể là mua con nào thì ổn nhất ạ?
    À quên, con của e thì chủ trương muốn mua máy cũ để với từng đó tiền sẽ mua đc con tốt hơn, còn papa e thì lại muốn mua dòng máy hiện giờ đang có bán tại các cửa hàng - để đc bảo hành và cũng yên tâm hơn về chất lượng ý mà
  5. taomao306

taomao306 Thành viên mới

fuji s9600 không nên mua,cồng kềnh,chất lượng không ăn được S5...Giá rớt thảm hại luôn.
  6. nhimxxu

ặc, thật sao, mình lại thấy nhiều ng khen fuji s9600 chụp trong đk thiếu sáng tốt hơn canon nhiều :(
    Thêm nữa, các bác nói đến canon G9 e mới thử đi kiếm, có vẻ con này cũng gọn nhẹ phù hợp mua cho papa em đấy nhỉ?
  7. taomao306

taomao306 Thành viên mới

Nếu bác thích S9600 em giới thiệu bạn em bán cho,bọn em hoc Arena là người dùng chứ không phải thợ hay dân buôn bán gì cả...nói chung chất lượng thì không phải nghĩ..thích vào hẳn nhà hoặc lên trường mua máy cho yên tâm..Dân Arena bọn em thiết kế nên chụp ảnh nhiều lắm...đấy là nói qua như thế.
    Còn bạn em dùng S9600 rồi nên em đã có dịp dùng qua,con S5 em cũng dùng rội nên em khuyên bác thế..9600 màu nhợt nhạt lắm, noice nhiều.Bạn em đang có ý định bán,đấy bác cứ nghĩ đi...em khuyên chân thành chứ không chân thành thì em đã baco bác mua cho bạn em rồi.
  8. nhimxxu

thế cái phần quan trọng nhất là khi chụp mẫu trong nhà, thì dùng con nào sẽ hợp lý hơn, về mầu e ko lo lắm vì sự khác nhau giữa 2 máy e có thể xử lý đc phần hậu kỳ, vì e là dân photo shop, nhưng nếu mà con s9600 mà lúc xuất ảnh lại bị noise như bác nói thì cũng phiền đấy, ảnh mà bị thế thì còn hậu kỳ thế nào cho lại được nữa
  9. dreathknightinlove

dreathknightinlove Thành viên rất tích cực

P1: 20D+50 1.8 + Tamron(Sigma) 70-300 3.5-5.6 toàn bộ 2nd thì khoảng 500 thằng mĩ.
    P2: cứ mua cho papa cái IXUS nào đấy khoảng 200 là ngon rồi, số còn thừa mượn tạm đầu tư thêm cho P1(bởi xét 1 cách cả cục thì chả con compact nào đú được với DSRL về khoản noise cả)
    Còn 1 PA nữa là đi mượn, thấy mấy thằng trong hội c*** nhà em cũng lủng lẳng tay máy tay lens kia mà
  10. nhimxxu

500$ là qua'' sức của em rồi, với vì còn để mang đi phượt nữa nên e ko muốn nâng đời lên DSRL, xét về lâu dài mình sẽ tốn nhiều tiền cho nó, mà để dùng tạm ban đầu thì lại bị thừa, ít tiền -> dòng máy bán chuyên là e thấy hợp lý hơn.
    Ủa, mà bác là ai nhỉ, sao lại biết đc em ở trong C*** vậy ta