1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác chia sẻ cho em 1 số kinh nghiệm khi tiếp xúc với Tây ba lô với

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi traingheolangtu, 03/08/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Bạn này máu học tiếng anh quá thế nào chả giỏi. Tớ thì chả bao giờ làm quen với bọn trẻ sang đây du lịch cả, tự nhiên gặp hợp cạ thì nói chuyện thôi.
    Theo tớ thì thế này, bọn tây ba lô như mình hay gọi thì toàn là bọn trẻ như mình thôi, đi du lịch đứa nào chả thích lang bạt tự mình lọ mọ, bọn nó đều có sở thích xem phim, xem phim nhiều kinh dị luôn và nghe nhạc, thường nghe hip hop nhưng vẫn trung thành với 1 chú rocker cổ thụ nào đó.
    Câu chuyện sẽ rôm rả 100% nếu bạn là người xem phim nhiều, biết nhiều những tin rổn rảng trên lĩnh vực âm nhạc, từ đó tán ra 10000 đề tài cũng không hết. Thêm vào đó bạn có thể hỏi kiểu thăm dò : Mày đã đi chỗ này chưa? Tao biết 1 quán cà phê vỉa hè cafe fck''n good mày thích tao đưa đi!
    Bọn tây sang VN hay thích đi xem bảo tàng, tuỳ đứa thích đi xe máy đi travel trecking...đi bar...
    Bọn bạn tớ thì thích đi đến midnight chơi pool và uống bia.
    Tớ nghĩ ngoài việc lang thang ra đường kiếm bọn tây nói chuyện thì trước hết ấy chịu khó thuê hay mua phim về xem, phim có 2 loại bạn nghe nói và đọc phụ đề, sau đó đổi phụ đề sang tiếng anh, sau đó bỏ hẳn phụ đề đi, đấy là 1 cách học TA rất hiệu quả và bạn khá lúc nào không biết.
    Đọc sách cũng tốt, mua báo cũ TA, tìm 1 tít hay hay xong chuyên tâm vào dịch cũng giúp bạn biết nhiều từ cập nhật.
    Đọc truyện thì giúp bạn phát triển kỹ năng đoán từ.
    Nếu bạn đi vào khu phố cổ HN ở đoạn Lương Ngọc Quyến và hàng Bạc có mấy quán bia vỉa hè bạn cứ nghe chúng nó nói là OK nếu đúng vào chủ đề bạn OK thì cứ nói xen vào. Nhưng nói chung bạn cứ lăn xả vào mà nói.
    Tớ nghĩ là bạn nên bỏ ra 1 tháng để thực hành kĩ năng rồi hẵng đi tìm tây để tán phét, lúc đấy sẽ hiệu quả hơn.
    Đừng có tặng quà chúng nó làm gì hay bưu thiếp, chúng nó sẽ áy náy, tốt nhất bạn chuẩn bị sẵn tờ giấy viết email của bạn và số DT đưa cho nó bảo nếu mày cần gì cứ gọi tao, như thế chúng nó cảm động hơn.
    Ngoài ra bạn nên biết 1 số địa chỉ ăn chơi hay quán ăn ngon của HN xong cho nó biết, VD Bar Phúc Tân là 1 chỗ có nhiều bọn DSQ hay HighWay chẳng hạn, hoặc Jazz Clup. Chúng nó sẽ khoái bạn hơn.
    Tuỳ người mà bạn có thể nói bậy. Hầu hết bọn trẻ với nhau văng mấy câu linh tinh trong câu chuyện là bình thường, tuỳ vào câu chuyện.
    Nhìn chung bọn Tây balô rành HN lắm, bạn nên biết những thứ ngoài sách vở để nói chuyện thì hay hơn nhiều. Hỏi chúng nó về Thái Lan, Cam, Lào chúng nó đều đi cả rồi, chúng nó sẽ cởi mở với bạn... Bọn nó toàn là dân du lịch lang bạt nên nhiều chuyện bạn cứ gợi đề tài du lịch cũng là í hay.
    Ở bên này gặp người lạ thì nói tiếng Anh, gặp dân Tàu thì nói tiếng Tàu, thỉnh thoảng nói tí miểng tiếng bản địa...Đến lúc vớ được 1 cô VN thì cô ấy lại nói ngọng tiếng Việt.
    Tiếng gì cũng tốt cả nhưng ra ngoài gặp người Việt xin nói T. Việt cho tôi nhờ.
    Chúc vui
  2. traingheolangtu

traingheolangtu Thành viên mới

Phù,nửa buổi sáng mới xong vụ quà cáp,mặc dù em chỉ mua được tem thui,còn postcard xấu wá.Ko sao,chỉ nguyên tem nhưng bộ tem đẹp lắm các bác ạ,về các bức hoạ nổi tiếng Vn và nước ngoài (giá chỉ có Vn thì hay hơn).Hi hi,trông yêu lắm,hay là em giữ luôn nhỉ,he he
    Hèm hèm,em định thế này,sẽ viết vài dòng ngoài phong bì.Các bác xem thế nào(các bác đừng cuời nhá,lần đầu mờ)
    A little Hanoi...
    A great chance...
    ...to explore.
    Stay with us.

Thế còn có nên để lại cái mail ko bác nhỉ,ko thì liên lạc = cách nào bi giờ?Các bác giúp em sớm nhá,chiều em phải đi rùi.
  3. solo

solo Thành viên mới

SOLO CÓ 1 vài điều giúp bạn :
    1/ những nơi hay có Tây : nên lang thang trong các ancient street , quán dành riêng cho Tây , bể bơi , sauna ( cẩn thận nhá ở những nơi này nhiều gay lắm )
    2/ Thường khi nói chuyện với bọn Tây , bạn nên nói về WEATHER ( safe mà ) không nên nói về :
    - chuyên riêng của bạn ( work , illness , *** life ... )
    - Tôn giáo , *** ( 1 số người easyly offended lắm)
    - không nên nói những điều negative ( VD như "tôi đang chán đời lắm , đang thất tình , đang mệ mỏi ... )
    - Nên nói những điều positive và upbeat
    Thường nếu bọn Tây trẻ - 18 - 30 : hãy quan sát và lắng nghe , rất nhiều thằng toàn " f*ck off" , "d*mn it" , "dickhead" , "holysh*t" ... bạn cũng nên biết 1 số từ SLANG - tiếng lóng như thế mà phun ra cho nó hoà đồng ( chúng nó sẽ phục lăn khi bạn phun ra những câu đấy )
    Giống như tớ quen 1 thằng người Mẽo , có lần nó bị cs giao thông giữ xe , nó phun "vãi lúa" làm mấy chú công an lè hết cả lưới
    3/ khi nói chuyên với bọn Tây , hãy lắng nghe , kiểu gì bọn nó cũng có 1 keyword miêu tả về sở thích , công việc của bọn nó . ( thường là những từ hay được nói ra nhất )
    Hãy nói về những chủ đề liên quan đến keyword đó
    Nghệ thuật là : hãy nói về những gì người đó thích chứ không phải nói về những gì bạn thich
    4/ Nên có chút kiến thức về 1 số nước nói tiếng Anh như : Úc , Mẽo , Anh , NZ ...
  4. traingheolangtu

Phải công nhận box Du lịch nhiệt tình thật,làm em vote mỏi hết cả tay.Em xin tặng sao cho các bác nhé,bác @LinhEvil thì thêm này,còn bác @solo thì .
    Bác nói đúng wá .Hic,nhưng hôm nay em thực hành sai rùi.Nó mời em đi xem...xiếc,thế mới khổ chứ.Em gơi ý các chỗ # thì cái nào nó cũng bảo đi rồi,còn mỗi rạp xiếc thôi.Mà ngại từ chối wá,cơ hội đâu phải lúc nào cũng đến.Đau khổ,ko ngờ lần đầu đi chơi với tây lại là xem xiếc.Chuẩn bị tinh thần ngồi cạnh mấy cháu lít nhít đi là vừa
    Đúng rùi.Với những bác từ trước tới giờ ít nói TA(thực tế là hầu hết HS,SV nước mình trong suốt quá trình học thậm chí ko bao giờ giao tiếp =TA),em khuyên chân thành là đừng đi tìm tây vội,sẽ phản tác dụng đấy.Thứ nhất là bọn Mỹ,Anh,Úc,New Zealand...ở Bờ Hồ hiếm lắm,toàn là những đứa dùng TA là ngôn ngữ thứ 2 thôi,nên tất nhiên là khó nghe rồi.Thứ hai là do ít nói,dẫn đến phản xạ kém,bác ngồi im từ đầu đến cuối là chuyện bình thường.Ko nghe được,ko nói được,bác sẽ nản,càng ngày càng ngại giao tiếp.Sv tốt nghiệp ngoại ngữ chỉ biết nói mỗi hi và bye rất phổ biến.
    Còn nhiều chuyện lém nhưng thôi,em đi ngủ sớm đây,cả ngày long rong ngoài đường mệt wá rùi
  5. thucsp

thucsp Thành viên quen thuộc

Chao!
    Cau nay co chi day, nhung van hoi ruom ra qua, qua cap lam gi cho met nguoi, Minh ngay xua cung tu hoc nhu vay den nay da 3NN roi: Anh Phap, Ha lan. Bay gio cau muon hoc nhu vay hay den pho co xin vao lam viec vat o do tu dung thoai mai giao tiep, lai co luong, can gi giup them ve von tu, cach giao tiep co nguoi biet ben canh de hoi.... noi chung tien loi du thu. Neu co thoi gian ranh hoan toan len Sapa voi toi dam bao neu muon hoc thi chi sau 6 thang la da thanh huong dan dia phuong roi con neu khong xin duoc o pho co thi oi cho toi nhe sapa@yahoo.com 0913287912 Thuc
    Chuc ban chong hoc duoc TA
  6. traingheolangtu

Hèm hèm,trên Sapa ấy bác ơi,có khi bác đang làm cho nhà em đấy ạ.Khà khà,bác hối lộ em đi,em giúp bác thăng chức cho,he he.
    Nhà em cũng làm du lịch ở HN đây nhưng em chẳng bao giờ nghĩ đi làm ở nhà cả.Thứ nhất là em có cảm giác nhà em làm hơi bon chen.Thứ hai,các cụ mà thấy em đi làm thì chắc nhảy dựng lên mất(em đang học mừ).Thứ ba là em sắp phải tự lập rùi nên ko muốn dính vào gia đình.
    Sau 1 hồi trầm tư suy nghĩ(kinh chưa),em quyết định theo lời bác.Nhưng vấn đề này để em PM cho bác thì hơn.
  7. thucsp

thucsp Thành viên quen thuộc

Chu cung kha day!
    Anh hien tai lam cho anh thoi. Nen anh khong can chu thang chuc cho anh dau!!!. Anh ngay xua cung tu hoc nhu vay nen thay chu thi thay quy va muon giup, chu anh khong cantra on Neu chu muon lam o HN thi goi dien cho nh. Ngay bay gio neu chu muon di khach thi chua du tuoi dau. Bay gio xin vao chan bung be, don dep hoac sai vat thi nguoi ta moi nhan rôi tu do co dieu kien de hoc va di len Anh noi the khong phai la coi thuong chu dau. Do la mot cach hoc nhanh hon moi nguoi chi den lop khong chui hoac so di thuc hanh.... Anh nghi ket hop voi den lop va chon cach thuc hanh nhieu nhu vay thi chang may luc ma kha, ngoai ra nua di lam nhu vay se mo mang quan he va se co them guest gui ve cho nha.
    TB chu la thang nao nhi??? Anh em minh hom nao off line di anh thay men chu ra phet!
    Chuii kho doc nhe anh quen gho khong dau. ( ba Toet dung khoa nick nhe_neu phai lam nick khac thi met lam Cong viec du chan roi)
  8. traingheolangtu

Cám ơn bác nhiều nhưng ý tưởng của bác ko ổn.Ngoài mấy câu "bác dùng gì","bác hết từng này tiền"... thì bồi ko thể nói gì hơn.Ko có chuyện bồi ngồi ba hoa với khách về giao thông HN hay chiến tranh chống Mĩ(chủ đề này thằng Hà Lan gợi ra hay ghê,thế mà em chỉ nói được có vài câu).Nói tóm lại,bồi ko thể nói chuyện ngang với khách,nhưng khi em đi lòng vòng hồ Con Rùa thì em hoàn toàn có thể giao tiếp với nó như vai trò bạn-bạn.
    Kĩ năng tranh luận,phản xạ,giọng,chút tự tin là cái em cần.Nói cách khác,em đang học TA nặng về học thuật chứ ko phải du lịch hay chat chit
  9. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Cho tớ hỏi phát: Bác ra Hồ con rùa tìm Tây ba lô học nói TA, thế mà bác lại biểu là bác không học tán du lịch, cũng không chát chít thế cái học thuật ở Hồ con rùa là ntn mong bác kiến giải em phát.
  10. traingheolangtu

Có gì khó hiểu đâu ạ.Sau 1 lúc làm wen thì em hoặc nó khơi chuyện cao siêu một tí,rồi tranh luận.Ví dụ nhá:chẳng hạn em sẽ hỏi quan điểm của nó về tương lai máy tính,hay HN có gì chưa được,nếu có thì giải pháp là gì...bla bla bla....Đấy là cái em cần,hic,hi vọng bác hiểu cho lòng em
    Nói thế thôi chứ ban đầu vẫn chủ yếu là chat chit thui,trình độ em chưa đủ bác ạ