1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em cách xác định các hướng đông,tây,nam,bắc ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi chienthanSH, 27/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hanoimedia_com

hanoimedia_com Thành viên rất tích cực

mặt trời lặn về tây đúng không bác, lúc 12 h trưa mặt trời sẽ dịch dần sang tây khi chiếu lên cái cọc thì thẳng hướng bên kia là Đông. Đúng rồi còn rì
  2. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nếu không có bản đồ, không có tí khái niệm về nơi mình đang đứng thì dùng cách của bạn Hanoimedia là có thể xác định khá chính xác rồi. Chứ chỉ dựa vào mặt trời mọc và lặn hay giờ giấc thì không chính xác vì còn tuỳ vào ngày trong năm.
    Nhưng có vẻ chủ topic chỉ muốn hỏi đơn giản hơn nhiều. Đoán chắc có lẽ đang xác định hướng nào là hướng Nam từ sân thượng nhà mình để xem mưa sao băng tối nay đây. Nếu đúng là như thế thì có 2 cách:
    1. Post địa chỉ nhà (chỉ cần đúng đến ngõ ngách, ko cần số nhà :D) và hướng nhà lên đây (cửa quay ra ngõ nào, phố nào, blah blah). Mọi người sẽ nói cho hướng xem sao băng
    2. Biết được nhà mình hướng nào (tương đối so với phố, đường nào đó), tra wikimapia hoặc bản đồ. Bao giờ trái bản đồ cũng là hướng Tây, phải là Đông, trên là Bắc, dưới là Nam. Bonus cái bản đồ Hà Nội :D http://www.wikimapia.org/#lat=20.9863644&lon=105.8464909&z=14&l=0&m=a&v=2
  3. madeinviet

madeinviet Thành viên mới Đang bị khóa

Nói bản đồ không có nghĩa là phải cầm cái bản đồ trên tay. Mà là cái bản đồ trong... đầu của bạn.
    Nếu bạn trải tấm bản đồ ra đất để xem thì bạn xem thế nào?
    Dĩ nhiên là bạn sẽ đứng ở phía Nam nhìn về phía Bắc.
    Lúc đó hướng Đông ở đâu?
    Bạn tưởng tượng ra tấm bản đồ một chút rồi sẽ nói "Bên tay phải".
    OK. Vậy bây giờ ra thực địa bạn hãy đứng sao cho y như thực địa là một tấm bản đồ.
    Làm sao nhỉ?
    Hướng nào ta đã biết?
    Ta biết hướng Đông rồi. Hướng mặt trời mọc.
    Vậy thì bây giờ để nó nằm bên tay phải nhé.
    Rồi! Hướng mặt trời mọc đang nằm bên tay phải tôi.
    Vậy thì dưới chân bạn đang là tấm bản đồ.
    Trước mặt bạn là hướng Bắc.
    Sau lưng bạn là hướng Nam.
    Đấy! Tấm bản đồ đấy! Trong đầu của bạn chứ có cần lấy nó ra xem đâu nào?
  4. baizenn

baizenn Thành viên mới

Hiểu ý bác, cách của bác là xác định 3 hướng còn lại trên cơ cở dữ liệu biết trước (vàng). Nhưng vấn đề là nếu ko biết trước hướng Đông thì bác có cao kiến gì ko ?
  5. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mình bảo là dựa vào hướng mặt trời mọc là hướng Đông thì không hoàn toàn chính xác mà, bởi vì mặt trời mọc có phải lúc nào cũng là Chính Đông đâu, còn phải phụ thuộc vào ngày tháng và vị trí của địa điểm mình đang đứng bạn nhé.
    Cụ thể thì ở mọi điểm xích đạo, hai ngày Xuân Phân và Thu Phân có mặt trời mọc Chính Đông. Trong khi đó mặt trời mọc lệch nhiều nhất khỏi hướng Chính Đông là ngày Hạ Chí và Đông Chí đối với xích đạo, mình nhớ không nhầm là lệch bằng độ trục của trái đất, tức 23,5 độ, khá nhiều nhé. Ở Hà Nội, chỉ có hai ngày mặt trời mọc hướng Chính Đông là 27/5 và 17/7. Điều này cũng dễ nhận thấy thôi, ở nhà bạn (cố định), bạn không thấy mặt trời mọc ở các điểm khác nhau ở phía chân trời vào những ngày khác nhau à ?
    Hơn nữa, để tức thời xác định, thì ko thể theo hướng mặt trời mọc được, chẳng nhẽ ngủ một đêm dậy xem mặt trời mọc hoặc chờ hết ngày xem hướng mặt trời lặn à. Thế thì dùng cách của bạn Hanoimedia, mất có 15 phút thôi
    Cũng ko định vào giải thích, nhưng nghe giọng bạn "cao quá".