1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em hỏi cái.

Chủ đề trong 'Thi ca' bởi linhmeomeo, 16/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhmeomeo

linhmeomeo Thành viên rất tích cực

Các bác cho em hỏi cái.

Tôi có được nghe bạn tôi đọc cho một bài thơ, trong đó có hai câu mờ tui rất thích nhưng nghe không hỉu gì hết á.
    Sống ở đời chết là điều chẳng mới
    Nhưng sống thật lòng cũng chẳng mới gì hơn.​
    Bạn nào có thể cho tôi bít hai câu thơ này trong bài gì và của ai không à? À, còn nữa, thực ra tôi thấy thích hai câu này nhưng không hiểu lắm về ý nghĩa của nó, có ai có thể giải thích cho tôi không ạ? Xin cảm ơn và không hậu tạ

3L means we love each other
    WELCOME TO VIMARU
  2. linhmeomeo

Hic hic, chẳng bác nào trả lời hộ em với à? Chán thế Em bít hỏi ai bi giờ?
    WELCOME TO VIMARU
  3. Quan_Di_Ngo

Quan_Di_Ngo Thành viên mới

Bác linhmeomeo thân mến!
    Xin phép bác cho Quản tôi ghé mấy dòng.
    "Sống ở đời chết là điều chẳng mới
    Nhưng sống thật lòng cũng chẳng mới gì hơn"
    Bác có nói rằng Bác rất thích hai câu thơ trên, vậy thì hẳn là cái điều bác thích là gì chắc bác đã biết rồi, đúng không ạ?
    Về câu đầu: "Sống ở đời chết là điều chẳng mới ", câu thơ này đơn giản nói lên một quy luật thực tế của đời sống con người. Mà theo quan niệm của Phật gia thì, có sinh có diệt. Nó như một điều hiển nhiên và sự thật thì nó chính là điều hiển nhiên ta thường thấy.
    Đến với câu thứ hai:
    "Nhưng sống thật lòng cũng chẳng mới gì hơn"
    Tôi thấy thực sự có vấn đề. Vấn đề là ở chỗ, nó cũng nói lên một cái sự hiển nhiên mang nhiều hương vị chua chát của thực tế xã hội rằng, sống thực lòng thì tổ tiên ông bà ta cũng đã sống với nhau rồi, và điều đó cũng đã cũ mém như trái đất. tuy nhiên, ý nghĩa " chìm" của câu thứ hai này không nằm trong ý vị câu thơ, mà nằm trong nội hàm tư duy người viết. Xin phép được nói rõ hơn về điều này:
    Rõ ràng người viết biết được điều hiển nhiên đó là thực tế, và cũng đã ghép vần tạo câu để đưa nó lên với khuôn diện thi ca. Nhưng, có lẽ, trong góc sâu trong tâm cảm của người viết mang nhiều tâm trạng bất mãn về một sự hụt hẫng nào đó. Chí ít thì, trước thời khắc viết lên câu thơ đó, chắc hẳn tác giả của nó đã từng là một người " có một tấm lòng" với ai đó. Nhưng phải chăng " Tấm lòng" ấy không được cảm thông bởi một lẽ đời không thương nhượng, nên cái tình cũng vụt mất giữa hư không. Trong nỗi mất mát về một điều tưởng chừng như thực tế, tác giả đã cay đắng thốt lên hương vị buồn bã và buông xuôi trong hai câu thơ buồn mà mang đầy vị triết lí sâu sắc. Có thể chính điều này làm cho inhmeomeo thích hai câu thơ đó chăng?
    Kính!
    Bút nghiên, đao kiếm hai tay múa. Văn, võ toàn song vẫn đói dài !
  4. linhmeomeo

Oa, bác nói hay ghê à, nhưng có một điều bác chưa trả lời cho em, đó là: tác giả của hai câu thơ đó, bác nào bít thì trả lời hộ em đi ạ.
    WELCOME TO VIMARU