1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em hỏi ĐH xây dựng có văn bằng 2 không?

Chủ đề trong 'ĐH Xây Dựng' bởi stylishman32, 26/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ATandT

ATandT Thành viên mới

Đặt ra vấn đề quý vị lại hình như chẳng hiểu gì mấy.
    Đầu tiên phải hỏi là tại sao phải học Bằng 2 XD khi đã có bằng Kỹ sư xây dựng. Vì quan trọng quái gì ông học ngành nào, ra trường đâu phải căn vào ngành để giao việc. Nhân viên của Hoà gia, có em chẳng học XD vẫn cứ làm XD.
    Nếu đã học XD, thì học quách cao học cho xong, học bằng 2 XD thì đúng là có vấn đề.
    Nếu vẫn muốn học bằng 2, thì học bằng 2 Kinh tế để bổ trợ cho kiến thức khi ra đi làm. Mất khoảng 2.5 năm là xong.
    Theo Hoà gia biết thì không có hình thức bằng 2 chính quy nữa. Trừ khi học 1 lúc 2 bằng. Còn nếu thi bằng 2 thì chỉ còn bằng TC mà thôi. Tức là khi tốt nghiệp bằng đó ghi là Văn bằng 2 nhưng lại hệ đào tạo tại chức.
    Nếu vậy thì đi học KT hay ngoại ngữ có phải hay hơn ko.
  2. tuanlinh2805

tuanlinh2805 Thành viên mới

Xem điểm văn bằng 2 đợt vừa rồi ở đâu nhỉ?các bác cho em cái link xem online
  3. ms0910

ms0910 Thành viên mới

ko hiểu sao, web của trường máy của em ko bao giờ vào đc, lạ thế!
  4. quangnp2

quangnp2 Thành viên mới

Tại mấy thằng Viettel đấy! Bảo mãi ko chịu sửa!
  5. hai_1401

hai_1401 Thành viên mới

Em thấy chủ đề này từ lâu rồi, thấy nhiều người cũng quan tâm. Riêng em cũng có 1 số ý kiến, mong là những người ko học XD có thể tham khảo.
    Em vừa mới tốt nghiệp XD ngành Cấp thoát nước, mới đi làm được hơn 2 tháng tí thôi, nhưng cũng thấy thế này:
    - Học cấp thoát nước thì không thể làm bên kết cấu được, vì bên CTN ko được học mấy môn kết cấu chuyên ngành, như BTCT2, cơ kết cấu,nền móng...Vì vậy em ra làm thì chỉ bên công nghệ được thôi, ai nói là đã là kĩ sư XD thì làm j cũng được là ko đúng. Có thể cầu đường làm dân dụng cũng được, nhưng học máy hay phần mềm ra mà làm bên dân dụng chắc chỉ có đi thi công :|. Nói túm lại là học được thì cứ nên học thôi, càng biết nhiều, càng lắm bằng cấp càng tốt.
    - Em có ông anh cùng công ty (cấp thoát nước-K48), đã ra trường. Ông ấy đang học bằng 2 Dân Dụng vào buổi tối. Ông ấy có tư vấn là học bằng 2 từ cấp thoát nước lên Dân dụng phải học thêm 66 chỉ và 1 cái đồ án tốt nghiệp. Ko biết có nên tin ko vì em thấy 66 chỉ là hơi ít. Tuy nhiên ông ấy cũng nói thêm là nếu học buổi tối thì phải mất khoảng 2 năm nữa, do mình học với mọi người trường khác học lên, nên có một số môn mình đã học rồi, được nghỉ ngơi, do đó tiến độ rất chậm chạp, có kì chỉ học được hơn 10 chỉ.
    - Ông ấy có nói thêm là, học buổi tối thì có vẻ dễ hơn học ban ngày, các thầy cô cũng dễ hơn, và cũng dễ...ấy hơn trong thi cử (hi hi, có bác nào học môn thi công thầy Thái trường mình rồi chắc cũng biết đấy là cái khoản j ).
    Em cũng đang muốn học thêm bằng 2 Dân dụng các bác ạ, thấy bên ngành em lương thấp quá. Nếu chờ học cao học thì không thể chờ được do bằng trung bình khá phải chờ 2 năm kinh nghiêm mới được thi cơ, mà thi chắc j đã qua với trình độ tiếng anh phọt phẹt như anh em XD mình :D.
    Em có mấy í kiến vậy thôi, mong các bác phản hồi để cho anh em trường ngoài họ còn biết
  6. congkv

congkv Thành viên mới

Có bác nào học lớp PM trường XD rồi học bằng 2 XDDD không ạ?
    Lớp PM học bằng 2 XDDD thì phải học bao nhiêu tín chỉ nữa ạ?
  7. dotaspx

dotaspx Thành viên mới

Mình cũng có câu hỏi giống congkv, và mình hỏi thêm :
    Mình tốt nghiệp bằng 1 tại DHXD vào tết, tức là giữa năm học thì có thể đăng ký học bằng 2 luôn được không, hay phải chờ sang đầu năm học mới?
  8. gun_vn

gun_vn Thành viên mới

Nói về cái việc học hành này thì nhiêu khê lắm. Ai cũng biết, ai cũng khuyên mọi người là thà học giỏi tiếng Anh còn hơn, rồi thì học cao học còn hơn, nhưng 1 thực tế là chẳng mấy ai làm được như vậy đâu. Tiếng Anh là thứ mà dân kỹ thuật vừa đi làm vừa học thì chẳng mấy người đủ cố gắng để học thành công. Cao học thì đốt tiền lót tay thầy, vất vả mà không thiết thực cho lắm, bởi thế mà thi cao học ở mấy trường kỹ thuật rất thiếu nghiêm túc và chẳng mấy khó khăn để thi đậu.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Chết rồi, muốn học VB2 KTXD trong năm nay quá mà muộn mất rồi. Có ai đang học cho tớ hỏi đã có bằng DD&CN thì học VB2 KTXD phải học thêm mấy chục môn nữa, học buổi tối ước tính bao lâu thì tốt nghiệp vậy ?
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    ĐÚng là học cái này làm cái khác là có thể, nhưng dù sao thì có học và có bằng vẫn hơn, nhất là ở xã hội lấy bằng cấp làm thước đo giá trị con người (nói vui đấy:P). Tốt nghiệp DD&CN hoặc CTN hay MXD mà ứng tuyển vị trí ks Kinh tế XD chẳng hạn.
  9. huyan0702

huyan0702 Thành viên mới

Các anh chị cho e hỏi. Nếu đã học xong 1 bằng ngành công trình trong XD thì nên học bằng 2 ngành gì nhỉ?
    Ví dụ em học ngành Thuỷ Lợi thì có nên học thêm bằng XD Dân Dụng ko ạ? Em cảm ơn.
  10. gun_vn

gun_vn Thành viên mới

Tùy theo nhu cầu và điều kiện mỗi người thôi mà