1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em hỏi NHNN đấu thầu vàng miếng để làm gì nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi lengkeng07, 02/05/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lengkeng07

lengkeng07 Thành viên quen thuộc

Hỏi hơi ngu tí, bác nào có thể giải thích giùm em đc ko ạ
  2. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Theo như facebook của một bạn rất siêu về kinh tế mà tớ thường theo dõi facebook của bạn ý. Thì bạn ý bảo: Đấu thầu vàng miếng để làm tăng ngân sách cho nhà nước và là hiện tượng và rủi ro tiềm ẩn của (1) Ngân sách nhà nước quá kiệt quệ, (2) tiền đồng của VN sẽ trở nên bất ổn định so với ngoại tệ và vàng trong thời gian tới.

^^!!! Còn 1 rủi ro nữa nhưng mà nghe "cao xiêu" quá nên tớ không dám post ra đây ^^!!!
  3. thanhtrung87us

thanhtrung87us Thành viên tích cực

Ủa sao mãi không thấy ai trả lời bác này ấy nhỉ, em nhớ là room này nhiều cao nhân kinh tế học lắm mà.

Theo em thì ngân hàng thương mại bây giờ làm ăn thất bát, giữ cả đống tiền nhưng chả đầu tư vào cái gì sinh lợi được, lãi xuất thì cao, doanh nghiệp khiếp chả dám vay nên không tăng trưởng tín dụng nổi. Ôm cả đống tiền rồi lạm phát cao mãi thế này thì cũng toi, mua vàng cất vào kho là chắc ăn, qua cơn bĩ cực này rồi tính.
  4. bochet

bochet Thành viên rất tích cực

Hãy quay lại với quy luật cơ bản nhất, có nhu cầu vàng tất có nguồn cung vàng. Nhà nước ở đay đóng vai trò ng cung cấp vàng cho thị trường.
  5. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Bí mật quốc gia, tiết lộ là phản quốc, là tuyên truyền sai lệch đường lối chủ trương chính sách của đảng và nhà nước, đi tù như bỡn :-"
  6. WC

WC Thành viên quen thuộc

Nói tóm lại việc đấu thầu vàng miếng cũng chỉ là một hình thức kinh doanh để sinh lợi nhuận (giá vàng thế giới thấp lè tè, Việt Nam cao hơn vài củ), còn lợi nhuận nhảy vào túi ai thì chịu, chẳng nhẽ đấu thầu xong NHNN lại bị lỗ ạ ...

Và câu hỏi tiếp theo:
    + Ai sẽ được nhập vàng một cách chính thống trong khi giá vàng VN cao hơn thế giới gần 10tr.
    + Và khi đấu thầu, giá là bao nhiêu ? So với thế giới lãi bao nhiêu ???
  7. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Đương nhiên là nhà nước lãi rồi bạn. Nhưng theo mình hiểu sau khi đấu thầu ngân hàng thương mại trả cho ngân hàng nhà nước bằng tiền mặt chứ có trả bằng ngoại tệ đâu.
  8. sinhvienmaugiao

sinhvienmaugiao Thành viên mới Đang bị khóa

9. suhomang

suhomang Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Mỗi lượng vàng bán ra anh Bình bỏ túi 6 triệu. Phiên đầu 40 ngàn lạng là anh ấy kiếm 240 tỷ , Đến nay là bao nhiêu phiên rồi các bác nhỉ ? tổng số lượng bán ra là bao nhiêu các bác cứ nhân với chênh lệch giá giữa ta và quốc tế thì biết ngay ấy mà các bác vào link dưới mà so sánh với giá của ta nhé [:D]

Link : http://markets.on.nytimes.com/research/markets/overview/overview.asp?src=busfn