1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

.: Các bác cho em hỏi nhỏ cái..... :.

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi ngoc_ha_is_mine, 14/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngoc_ha_is_mine

ngoc_ha_is_mine Thành viên mới

.: Các bác cho em hỏi nhỏ cái..... :.

Hôm nọ em bị phát quê quá !
    Thường em chỉ quen đi xe số với xe ga( nhà Wave với Force - Mio Maximo ) mà cũng ko nhiều ... Hôm nọ đi chơi với thằng bạn , nó chạy FX mà em chẳng biết kéo ra làm sao , chẳng lẽ lại leo bừa lên lái ... nên đành chối là :Tao ko biết đi xe côn !
    Xấu hôr qúa ! Các bác cho em hỏi cơ chế hoạt động như thế nào ? Cách sang và vào số khác xe số ra sao ? Có gì cần chú ý không ạ ? Em cảm ơn các bác nhiều ......
    Em mới 17 tuổi rưỡi các bác đừng cười....

WON'T BE DEATH !
  2. johnie

johnie Thành viên quen thuộc

Cái khác lớn nhất chính là bộ côn. Các xe mà em hay đi có bộ côn tự động, tức là tuỳ theo tốc độ của xe/số chu kỳ của động cơ mà bộ côn sẽ được tự động điều chỉnh cho phù hợp mỗi khi sang số, về số. Người lái chỉ cần điều khiển số/ga hoặc chỉ cần điều chỉnh ga (xe ga).
    Các xe côn tay không tự động điều chỉnh côn, mà người lái fải tự điều khiển bộ côn khi sang số/về số. Khi sang số/về số người lái cần bóp tay côn, ngớt ga để chu kỳ của động cơ giảm bớt, và sang/về số. Sau đó nhả dần tay côn để bộ côn bám dần trơn tru, đồng thời tăng ga lên từ từ rồi nhả hết tay côn và hoàn tất việc sang/về số.
    Côn tay thường được dùng trong các xe có tốc độ cao, để người lái có được quyền điều khiển cao hơn đối với động cơ, với mục đích để lái xe được an toàn hơn. Lúc cần, nếu ngắt côn, động cơ dù đang nổ sẽ không có tác dụng kéo xe chạy nữa, và xe chỉ còn chạy theo quán tính như một chiếc xe đạp. Mặt khác, việc ngắt côn hoàn toàn sẽ giúp người lái về số rất nhanh từ cao xuống thấp lúc cần thiết, điều khó làm với xe côn tự động.
    Ngoài ra, trong trường hợp khẩn cấp, côn còn có tác dụng giúp người lái phanh xe bằng cả phanh và số, vì xe côn tay sẽ đứng khựng lại rất nhanh khi côn đang đóng mà tốc độ xe bị giảm khi đạp phanh, trong khi xe côn tự động thì không như vậy.
    Còn đi là còn sống
  3. ngoc_ha_is_mine

Cám ơn bác ! Nhưng mà em vẫn còn ngu ngơ lắm !
    Về cơ chế em tương đối hiểu nhưng mà cách sử dụng thì ko ngon lắm !
    WON'T BE DEATH !
  4. srvan1

srvan1 Thành viên mới

Ngochaismine, khong co ai sanh ra la biet lai xe dau, va khong ai sanh ra la biet lai co^n dau. Cho nen viec can lam bay gio la dung co so bi que gi het, cu muon xe cua ban minh roi tap vo so va tra so lai van lan. Nho mot dieu duy nhat la xe co con, khi mat tro*''n thi phai bop con lai neu khong se tat may. Chi co vay thoi, sau 1 tuan la co the dua xe FX duoc roi hehehe.
    Good luck.
  5. Lamborghini

Lamborghini Thành viên mới

bác này gà thật cứ leo bừa lên đi thử rồi đi dược thôi,tìm hiểu như bác sao kô xem dông cơ đốt trong hoạt động nhu thế nào luôn.em đi dươc con x tư` năm lơp 9 cơ.leo lên xe thang anh di bừa ,lúc đàu chết máy lia lịa sau roi dong am am co sao dau.em 18 roi
    0904 26 22 87
    0904 23 03 03
  6. nguyenthanhtung81vn

nguyenthanhtung81vn Thành viên rất tích cực

KHÔNG BỐC FÉT TÔI NGỒI LÊN ĐÚNG 5 PHÚT FANG ẦM ẦM 1 TRƯỚC 4 SAU VÀO SỐ, VỀ SỐ ,GIẢM GA BÓP CÔN LÊN GA THÌ NHẢ CÔN TỪ TỪ => BAN ĐÀU TÔI NGHE THẾ RỒI FI LUÔN = OK, CHẢ KHÓ KHĂN GÌ
    không khuất phục trước bất cứ điều gì đã định trước
  7. ngoc_ha_is_mine

Khổ quá ! Em sợ wê quá ! Vả lại hồi mới đi có on Win - Hon da chả biết số má ra sao mà em cho nó bốc đầu giật 5 m đâm rầm vô cột điện - tởn đến bây giờ nè !
    Mà em không có xe côn để luyện !!! ĐI mượn sao ?
    Hay bác nào gia sư em với nhỉ ? ANh em ta kết bạn luôn nè !
    WON'T BE DEATH !
  8. Zizi_de_Zozo

Zizi_de_Zozo Thành viên quen thuộc

Em cũng hai mấy tuổi đầu rùi mà có biết côn tay là cái gì đâu, đã bao giờ được leo lên con X đâu Thêm mấy tuổi nữa thì chắc cũng qua tuổi đi X , thôi cứ đi Zim cho nó con nhà lành
    Hạnh phúc như sợi tơ bay
    Đầu kia tay bạn, đầu này tay tôi
    Tương phùng một khúc dạo chơi
    Ngàn năm cát đá, đôi lời gửi trao.