1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em hỏi về công viên Lê Nin ở Hà Nội ạ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi quynho208, 16/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quanglong87

quanglong87 Thành viên mới

Căn bản đó là thói quen truyền đời rồi, ko chỉ những người biết về CV Lênin từ trước mới gọi nó thế mà họ còn dạy cho con cháu họ gọi thế, ko biết bác chủ ám chỉ ai chứ hỏi mấy đứa cháu mình ( từ mẫu giáo đến lớp 4 ) đều gọi là CV Lênin hết :D
    Cái này nó là thói quen rồi, khó sửa lắm, như kiểu TP Hồ Chí Minh với Sài Gòn ấy, đổi tên hơn 30 năm rồi, bây giờ chủ yếu vẫn gọi là Sài Gòn, cái này cũng vậy, CV LêNin nghe hay hơn CV Thống Nhất (căn bản là cái Vườn hoa Lênin nó bé quá, gọi là CV cứ thấy ngượng mồm thế nào, bác mà rủ bạn ra CV Lênin ĐBP chơi thì nhớ nhấn mạnh chữ ĐBP, ko thì lạc là chắc đấy
    Vì thế mình nghĩ, nếu lúc đầu có quy định là tên gọi chính thức trên văn bản giấy tờ thì ko nói, còn nếu chỉ hỏi "CV Lênin ở đâu" thì chả ai mất tiền ai cả
    @Khongaica : vườn hoa Chi Lăng đổi tên sang chứ ko phải Chí Linh bác ơi, Chí Linh ở chỗ tượng đài Lý Thái tổ bây giờ kìa.
  2. lam_mai_anh

lam_mai_anh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tóm lại là có 3 cái công viên/vườn hoa. Công viên Lê-nin cũ, công viên Thống Nhất, vườn hoa Lê-nin Em mới ở Hà Nội 6 năm nhưng vẫn gọi cv Thống Nhất là cv Lê-nin. K biết có làm sao k
  3. meo_nhung_trang

meo_nhung_trang Thành viên mới

Túm lại đến thời điểm 15/6 mờ bác chủ tố pì hỏi thì công viên nằm cạnh ĐHBK có tên là công viên Thống Nhất.
    Còn cái chỗ có ông Lê Nin đứng vạch áo chuẩn bị vạch quần tè ở đường Điện Biên Phủ thì có bác gọi là công viên Lê Nin, có bác gọi là vườn hoa Lê Nin. Còn bác gọi thế nào tùy bác.
  4. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Ờ, hơi lẫn lộn chút đều là Cờ Lờ cả nên nhớ lộn
  5. quynho208

quynho208 Thành viên mới

Hic, sory bà con, quynho type nhầm chứ chẳng có ý gì đâu ạ, quynho cũng là SV BKHN đấy ạ
  6. TheRedBaron

TheRedBaron Thành viên mới

Em ở HN >20 năm và là sv BK, cũng biết cái cv gần trường em là cv Thống Nhất. Cơ mà em vẫn quen nghĩ nó là cv Lê nin
  7. quynho208

quynho208 Thành viên mới

Bác nói thế, quynho chẳng có ý ám chỉ gì hay sao cả. Chỉ là thông tin thì phải chính xác thôi.
    Giả dụ nhé, bác chân ướt chân ráo từ các tỉnh lân cận hay TP HCM ra Hà Nội, hay đơn giản là các bạn tân SV ra HN học.
    Bác muốn lượn vòng vòng HN để chiêm ngưỡng phố phường và mở mang đầu óc...
    nhưng không may bác bị lạc đường, hỏi đường về phố Tạ Quang Bửu,
    người ta chỉ cho bác là đi ... trên đường Đại cồ Việt, nhìn bên trái có cái công viên Lê Nin, qua cái công viên đấy, rồi rẽ phải chỗ ngã 4, .. .bla bla.
    Bác đi đúng đường Đại Cồ Việt rồi, nhưng nhìn tay trái chả thấy cái chỗ nào đề công viên Lê Nin, có mỗi cái biển đề công viên Thống Nhất, ... bla bla.
    Trong cái tiết trời oi bức, nóng đến phát sợ của Hà Nội, bác làm gì???
    Túm lại là nên đặt mình vào vị trí người khác để suy nghĩ bác ạ. Không thể dùng thói quen để áp đặt cho người khác được. ...
    Được quynho208 sửa chữa / chuyển vào 13:06 ngày 17/06/2009
  8. lymit0927

lymit0927 Thành viên mới

9. in85gp

in85gp Thành viên mới

keeke hồi bé
    vẫn đùa la năm La mã một Lê nin "V I Lenin" la công viên Lênin chỗ bến xe Kim liên cũ đối diện rạp xếc bây giờ ;akhach san Nikiko
  10. energy06

energy06 Thành viên mới

Công viên Thống Nhất từ ngày xưa đã có tên này, sau đó đổi thành CV Lê Nin. Mãi gần đây lại lấy tên cũ là CV Thống Nhất.
    Có đ/chí nào bảo cái tên CV Lê Nin nghe hay hơn CV Thống Nhất? Với những người đã sống từ hồi cái tên cũ thì lại thích tên TN hơn.
    Cái vườn hoa Chi lăng (chỗ đường Điện biên và Trần Phú) lại được đổi tên thành CV Lê Nin có lẽ vì có tượng LN rất to ở đấy.