1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác cho em hỏi về đặt gõ tắt ở Unikey

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi TakeFive, 18/04/2013.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. TakeFive

TakeFive Thành viên rất tích cực

Khi chém gió trên mạng, chat chit với người yêu, khi soạn thảo đơn xin thôi việc các bác có hay đặt gõ tắt, dùng với Vietkey, Unikey, các bộ gõ trên khác trên Linux, Unix, Mac, Android, IOS, để gõ nhanh hơn ko (ví dụ như gõ w -> ư, f -> ph,...)? Các bác có thích các phím tắt như thế ko? Nếu có dùng thì các bác hay đặt phím gì?
    Cám ơn các bác nhìu [:D]
  2. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

tóm lại là ý bác bác dùng cả Mac, cả Linux ... với cái gì gì nữa ấy gì :D. Pro quá :D
  3. TakeFive

Sai, hỏi tất cả mọi người dùng về thói quen gõ phím tắt trên nhiều platform khác nhau. Bản thân mình chưa rờ tới nhiều platform trong danh sách này chứ đừng nói là khoe khoang cái gì.
  4. phimkhach

phimkhach Thành viên mới Đang bị khóa

Định khảo sát về nhu cầu sử dụng phím tắt hả em trai?. Anh thì không có nhu cầu, vì đơn giản như khi đánh các tên miền để lướt web sẽ rất bất tiện. Còn nếu việc đặt chế độ phím tắt được bật sẵn trên máy thì anh cũng chẳng tắt. Có sao dùng nấy.
  5. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Gõ tắt có nghĩa là gõ 1 vài ký tự để thay một số từ ví dụ như HN thì ra Hà Nội chẳng hạn chứ ko đặt được f -> ph được vì quá bất tiện
  6. TakeFive

Sao lại bất tiện hả bác??
  7. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Khi định nghĩa phím tắt thì bạn phải chọn nhiều ký tự để thành 1 từ hoặc tổ hợp từ. Chứ 1 chữ thành 1 chữ thì rất hay bị sử dụng đến. Mình lấy ví dụ bạn đặt VN là gõ tắt của Việt Nam. Khi bạn cần sử dụng đến 2 chữ vn, như các địa chỉ .vn hoặc TCVN chẳng hạn thì bạn sẽ bị Unikey tự chuyển thành Việt Nam, lúc đó bạn sẽ phải mất thời gian sửa lại.
    Nói có thể bạn thấy khó hiểu nhưng khi bạn sử dụng và gặp nhưng lỗi này thì bạn sẽ hiểu.