1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác du học sinh cho em hỏi: Hồ sơ đăng ký lưu học sinh có thật sự cần thiết?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi viethuong279, 05/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Các bác du học sinh cho em hỏi: Hồ sơ đăng ký lưu học sinh có thật sự cần thiết?

Các bác du học sinh cho em hỏi tẹo ạ, em vote sao nhiệt tình.

Đặc biệt là các bác từng học tại Nga.

Tình hình là thấy ai cũng tấp nập đi nộp hồ sơ đăng ký lưu học sinh trên đại sứ quán tại Nga, nên em cũng bon chen nối gót. Em đã nộp đủ hồ sơ (bảng điểm có xác nhận của trường ĐH đang theo học, tờ khai, bằng tốt nghiệp + học bạ cấp 3). Cơ mà sứ quán bên em làm tiền dữ dội, hoạnh họe đủ điều, bây giờ lại lòi ra thêm vụ đòi 100$, bảo là giấy tờ em không có dấu... giáp lai (lần trước sứ quán õng ẹo bảo bản sao của em không có công chứng của...Nga ----> điên, học bạ việt nam đi đòi công chứng Nga----> em điên quá nộp luôn bản gốc, bây giờ dở thêm trò bày đặt đòi dấu giáp lai)

Giờ em cú quá, chẳng muốn làm nữa. Nhưng đắn đo cái không biết cái hồ sơ này có quan trọng không. Lần mò, dò hỏi, người nào cũng mù mờ, người thì bảo chả làm cũng không sao. Người thì đồn hồ sơ này có mục đích là chứng minh mình đã học tại nước sở tạo từ thời gian này đến thời gian kia, tại trường này trường kia, sau này muốn học lên nữa cũng quan trọng

Nên em muốn hỏi các bác đi trước (đã từng học ở Nga) và các bác học mấy nước khác xem cái hồ sơ này có cần thíêt lắm không? Nếu thật sự cần thì thôi em cũng cố (mặc dù con cú lắm rồi), nếu không thì thôi, em dẹp luôn, đỡ mất oan 100$, nguyền rủa mấy ông sứ quán tại Nga,
  2. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Ah, hồi mới sang cũng thấy dụ dỗ làm đi em, nếu sau nì mất hộ chiếu hay cái gì làm lại dễ. Vâng vâng dạ dạ rồi quên mất. Đến giờ ấy nhắc mới nhớ ra, cơ mà vẫn chưa thấy sao, chắc mai lại quên tiếp.
    P.S: Dưng tớ ko ở Nga : ).
  3. viethuong279

up lên cho bác nào biết thì giúp em, đã vote sao cho bác trên em rồi nhé
  4. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

Mình thì lần đầu nghe thấy cái này, dưng mình cũng k ở Nga, ở Nga chắc rầm rộ hơn vì sợ gặp bọn đầu trọc
  5. anhtuandepchai

anhtuandepchai Thành viên rất tích cực

thường lưu học sinh khi sang trc 6 tháng phải làm hồ sơ gửi ĐSQ, mình nhớ có 6 loại giấy tờ thì phải. Đó cũng là quyền lợi và nghĩa vụ của LHS.
    mà sao sứ quán Nga bố láo thế
  6. dentai

dentai Thành viên mới

Làm việc cho nhà nước thì phải làm. Sau này về nó bắt nộp mấy cái đó ko có thì mệt!
  7. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Đến giờ mới biết có cái vụ này cơ đấy .
  8. velocity83

velocity83 Thành viên mới

Phải làm bác ợ. Nói dại, các bác đi ra ngoài đường, tai nạn tầu xa, đạn bắn ầm ầm, chẳng may có trúng thì phải có người đứng ra giải quyết giúp bác. Bác không khai báo với đại sứ quán thì ai biết bác là bố con nhà thằng nào.
    P/S: Nghe đồn đại là một bạn sv ở Nga, hồi bị ám sát gần một đại sứ quán cũng chưa khai báo, chính vì điều này gây khó khăn tương đối cho những công việc sau này.
  9. dUrExMaN

dUrExMaN Thành viên mới Đang bị khóa

Chỉ cần có dấu Ovi với dấu của trường chứng nhận là em đang theo học, là được .Sứ quán Nga là bọn mất dạy, lúc đánh nhau thì deck thấy đâu, lúc xong chuyện thì mò ra khuyên bảo..Đá bóng thì toàn thuê với thiên vị
    Trở lại câu hỏi của em, em chẳng phạm pháp gì thì lo quái gì ông sứ quán, ông ấy chỉ có tác dụng khi nào em có việc gì dính đến pháp luật thôi ...À mà nếu phấn đấu vào Đảng thì nên làm nhé^^
    Mà học ở Mos : MEsi, Madi , Misi , Bauman hay ở thành phố khác thế
  10. viethuong279

ơ thế ý bác là cái này không cần thiết lắm phải không ạ. Sau này em cũng chả làm việc cho nhà nước đâu, thì giấy này không có tác dụng gì nhiều đúng không bác.
    Em ở Petersburg bác ơi, sắp về rồi mà sứ quan nhiễu nhằng thế này,
    Được viethuong279 sửa chữa / chuyển vào 19:52 ngày 05/06/2009