1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác giúp e với!!

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi songkiem, 20/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. songkiem

songkiem Thành viên mới

@lovelyciaboy E cảm thấy chờ 1 tuần là quá đủ rồi bác à, nếu là tình cảm thật, đã yêu nhau mà 2-3 ngày ko liên lạc, ko biết tin tức gì về nhau là quá lâu... E bơ luôn 1 tuần cơ mà?
    - Nên e nghĩ là hoặc là thực sự cáo muốn chia tay (phải có lý do chính đáng chứ?) nhưng e ngẫm lại là e đang sống thực, như đk kinh tế, dự tính sắp tới về cv, về quan hệ trong anh em, gđ... sự thật là e ko sáng sủa gì đâu, nhưng e tin là cách thể hiện cáo sẽ hiểu e là thằng có chí hướng dù nghèo, dù cái thực tế chẳng có gì. Và nếu sự thật là cáo vì lý do này, e sẽ ko tiếc nuối gì cả, e hứa! Cảm giác e cho rằng khả năng này rất ít.
    - Nếu ko phải điều trên thì e đoán (ko đoán thì biết làm gì nữa :() là cách cư xử của cáo rất đúng mực từ trước giờ, đc mọi người trong gđ xem trọng, lễ phép đi thưa về trình... qua nhà Cậu thì e ko qtâm gì cả, đói bụng thì mặc kệ, e cứ ngồi chém với 2 thằng e. Lúc về đến nhà cũng ko báo tin với cáo là đã về (lấy lý do uống vào là buồn ngủ nên quên luôn) nên cáo có cảm giác khó hòa hợp với e. Nhưng cáo nhầm ở chỗ là e chủ ý làm những điều trên, e muốn xem cáo trong những tr/h như thế sẽ ứng xử thế nào, vì e và cáo chưa hiểu nhau nhiều nên cứ có cơ hội là e tận dụng. Bản thân e cho là khả năng này cao nhất, chỉ là giận hờn vu vơ kiểu con gái như bác Fixed nói. Nếu rơi vào trường hợp này thì e tự tin sẽ giải quyết êm đẹp.

@kedaigai cảm ơn bác chia sẻ, có lúc e cũng nghĩ như bác, nhưng dùng lý trí xét thì rõ ràng ko có lý do gì chính đáng để cáo chia tay e cả. Nếu có, dù lý do gì thì e sẽ ko tiếc nuối, e ko kỳ vọng là T4 cáo sẽ tiếp tục yêu mà là e đang khát khao muốn biết sự thật là tại sao cáo bơ em? E cần 1 lý do chính đáng! E sẵn sàng chửi nếu ngoài lý do "e định bơ a 1 ngày vì a ko qtâm đến e, nhưng ai ngờ a bơ e nên e bơ lại" Với e thì chỉ có lý do này là e sẽ ko chửi vì e thông cảm cho cá tính "con gái" Chia tay hay tiếp tục ko phải là điều e đang qtâm.
    @Fixed cám ơn bác đã động viên, e mong là ko phải ăn dưa bở [r2)]
    @okiaemdaya tks bác qtâm, e cũng nghĩ như bác bảo là ko "làm bạn của cáo" đâu

@all e cập nhật tình hình ạ, lúc nãy còn 2 sms nữa mà e vội phải đi ra ngoài nên chưa post lên đc, nội dung là e nói thời gian qua e kìm nén tcảm ko l.lạc với cáo vì e ko hiểu tại sao cáo như vậy, tại sao ko nói với e lý do gì mà lạnh nhạt với e vô cớ..e qtâm đến cáo, muốn biết cáo làm gì, muốn biết cáo có mệt mỏi ko... Lúc làm việc thì ko sao nhưng lúc rãnh lại cảm thấy lo lắng.. Mỗi cuộc đt, sms mà cáo lạnh lùng với e như 1 vết cắt mà e chưa biết ng.nhân.. Nên muốn có 1 cuộc gặp mặt để rõ ràng, thời gian 1 tuần qua là quá đủ để chờ đợi cáo tự lên tiếng, giờ e ko muốn nghĩ đến chuyện này mà cũng ko l.lạc với cáo cho đến khi biết ng.nhân vì ko muốn gượng ép cáo ngọt ngào với e. Cáo nhắn lại nội dung là: cáo xlỗi vì đã làm e lo lắng, bảo là e đừng nghĩ đến việc này nữa, mọi việc rồi sẽ qua thôi, lời lẽ ngọt ngào như là cáo đang hiểu lầm ở e điều gì đó chứ ko phải kêu e quên cáo đi. Cuối cùng là bảo T4 sẽ gặp mặt.

Thú thật với các bác, cáo này đến với e cứ như sét đánh ý, e yêu cáo lắm, e ko thần tượng hóa cáo mà e đang mở lòng ra tiếp nhận cái tốt lẫn điều chưa tốt của cáo.. nhưng e còn lý trí chứ ko xoắn đến mức độ ngu muội. Theo những gì e đã hiểu về cáo, chỉ là tính con gái, giận hờn vu vơ mà thôi, vì lỡ bơ e 1 ngày mà xui cái là hôm sau e bơ lại, cuối cùng cả 2 gìm nhau.. 1 tuần đủ để làm cả 2 hiểu rõ hơn, cũng đủ để làm mệt mỏi kìm nén trong lòng e và cáo (vì bơ :|) cũng đã làm vơi đi phần nào tình yêu e dành cho cáo =((
    Nếu như rơi vào tr.h như e đoán, theo các bác là e nên xử lý thế nào cho đúng ạ?
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    @Quovadis1982: hic, mong là bác đoán sai :(
    E ko vô tâm, mà tính e hay quên lắm, cái này từ trước giờ nó thế rồi, cố nhớ nhưng ko nhớ đc nên dễ bị cho là vô tâm như bác bảo, e cũng ko cách gì giải thích đc nữa, vì ko qtâm mới ko nhớ :| Nhưng có chuyện e tự nhớ đc thì ko bao giờ quên dù là 3-4 năm.
  2. DeutschlandvermisstVN

DeutschlandvermisstVN Thành viên rất tích cực

Mười người vấn véo thì chín kẻ không nhìn ra vấn đề (tìm hiểu nguyên nhân) mà cứ xoáy quanh thái độ không hợp tác của con bé . Chủ Top óc thẩm định đã kém lại thêm mấy ông đọc không kỹ hoặc còn non với thói đời nhảy vào tung hoả mù loạn xị ngậu nhạt thếch , nông toen hoẻn . Có chăng là mem hoakinhbac là người đã cảm thấu vấn đề hơn cả . Cái mắt xích chi tiết cực kỳ đơn giản , dễ nhận thấy nhất là gái nó thay đổi thái độ , quay ngoắt ngay lập tức sau khi tan cuộc tụ bạ màn chào hỏi từ nhà cậu của chủ Top ra về .Vậy chắc chắn mùi nó phải bốc từ đó.
    Đàn bà nhiều chuyện , người ý tứ thì ít , kẻ vô duyên thì nhiều . Trong cái đống bà Tám đó đã lộ ra chi tiết nào đó phản lại chủ Top , hoặc là qua các câu chuyện dưa leo qua lại giữa các mợ nó làm cho gái có cảm giác chua loen loét . Từ hiện tượng quy thành bản chất . Đại loại là gái không thể quách hợp được với đại gia đình của chủ Top , chủ Top cũng là một thành viên trong đó , theo logic thì ít nhiều cũng cùng một giuộc . Các mợ Tám có thể vô tình trong khi buôn dưa leo , nhưng mà gái là người ngoài cuộc quan sát và xâu chuỗi câu chuyện , sự kiện và từ đó cảm thấy sợ hoặc thêm cả ghê vào nữa với đại gia đình này ( nói chung là có một bí mật xấu xa nào đó đã lộ ra qua câu chuyện của các mợ Tám).Hoặc chỉ đơn giản là vài câu nói miệt thị vùng miền . Tuy chỉ là lời nói nhưng sức nặng tàn phá tới ba đời .

Vậy thì việc bây giờ của chủ Top là xắn tay ngay lập tức vào tìm hiểu nguyên nhân . Cá chưa vào rọ , chim chưa chui ***g thì còn phải lừa , phải bẫy . Quên cái sĩ diện hão của thằng đàn ông đi mà lừa , mà lựa khéo tìm câu trả lời từ gái . Kiên trì , khéo léo , tế nhị thì kiểu gì gái nó cũng phun ra hết . Khi đó thì ra quyết định hay phục hồi lại danh dự của thằng đàn ông cũng chưa muộn .
  3. songkiem

songkiem Thành viên mới

Hic.. cáo đang bơ mà e gọi đt, sms tỏ thái độ qtâm, nhục! nhục ơi là nhục... nhưng làm thì e cũng đã làm rồi. Khi gọi đt e ko đề cập tới chuyện "bơ" mà là những chuyện thực tế, vd như cv, chiều nay cáo có đi đâu ko? lviệc có mệt ko?.. cáo trả lời đc 1-2 câu đầu là ngọt ngào, mấy câu sau thì e cảm nhận đc sự lạnh lùng...
    Trong ý nghĩ e ko bao giờ có chuyện cố đấm ăn xôi cả, đời gái còn nhiều. Nhưng quả này dính sâu quá rồi ko rút ra đc nữa nên giờ chỉ còn cách duy nhất là chịu nhục để mong cáo phun ra lý do..
    Hôm qua khi e sms hỏi thăm này nọ, cáo reply cụt ngủn nên e ko dằn đc nữa... nói ra tình cảm của mình rồi thẳng ra luôn là chịu nhục như vậy là muốn có cuộc hẹn. Nhưng ngược lại thì e nhận đc cư xử ngọt ngào từ cáo?! phải chăng đây là tín hiệu nói lên, cáo chỉ giận hờn vu vơ kiểu "con gái"?

Cảm ơn tất cả mọi người tư vấn cho e, e nhìn thấy đc hơn nhiều điều. Dù có tiếp tục với cáo hay ko thì từ đầu e đã ko qtrọng rồi... Xem ra đến T4 mới hồi phục lại "sỉ diện hảo" :(
  4. songkiem

songkiem Thành viên mới

E tường thuật đây ạ:
    Hẹn cáo 7h tối gặp mặt, e tới chỗ trước 15p đợi trước cổng trường ĐHx, bốc đt ra alo thì cáo ko bắt máy. trước 2p thì cáo gọi, bảo là đến quán cafe mà lần trước 2 đứa uống đợi. Trong đầu e nghĩ: cáo ko muốn đi chung 1 xe nên khả năng dừng lại là rất cao đây..

Đến quán, e ngồi xíu là cáo tới liền, rõ ràng điều e nghĩ ko sai, cáo chỉ mượn cớ là ko muốn e đợi nhưng mục đích là ko muốn đi chung xe. Nói chuyện linh tinh 1 hồi, cáo hỏi là thắc mắc gì chuyện hôm bữa? e mới nói ra hết, nói với tư cách là vui vẻ, ngạc nhiên là tại sao cáo lại hđ như vậy, có chuyện gì phải nói ra hết chứ? sao lại để trong lòng? vậy là ko thiện chí khi gặp vấn đề?
    Cáo mới bảo, e nhớ là có 3 ý chính:
    - Cáo ko phản đối ngồi uống, nhưng như vậy là quá lâu (Từ khoảng 2h đến 8h tối).
    - Có nhiều quan điểm ko hợp nhau: cáo thì dành tất cả cho gđ, còn e thì chỉ 1 phần, phần còn lại e giữ riêng.
    - Cáo ko thích về cách chạy xe, e nghĩ là cáo nói e chạy xe ko kỹ lưỡng (ko đc quá 40km/h :|)
    E giải thích hết 3 ý đó, về lý lẽ là e ko sai gì hết. E biết đây ko phải là lý do chính nên giải thích chỉ là đối đáp thôi. Chủ đích là e nhấn mạnh cáo xử lý như vậy là ko đúng, có chuyện gì thì phải nói ra, nếu nói ra thì đã giải quyết xong lâu rồi chứ ko căng thẳng 10 ngày nay. Tiếp theo là e nói vì e quá tham vọng, quá đánh giá cao về cáo; tham vì muốn trong thời gian ngắn sẽ hiểu về cáo nên mời cáo đến nhà Cậu, những cư xử với cáo lúc đó có chủ ý với mục đích là muốn biết cáo sẽ xử lý ntn khi gặp những "khó chịu" như vậy; đánh giá cao vì nghĩ cáo là người tích cực biết lắng nghe nên mạnh dạn "thử" và nếu cáo hiểu thì sau này e giải thích cáo sẽ ko trách.

Cáo bảo là còn vài điều nữa thấy ko hợp nhưng ko nói ra đc. E bảo là ko nói đc vì lý do ko chính đáng, sợ nói ra e sẽ đánh giá về con người cáo. Xong thì e kêu tính tiền, nhìn đồng hồ còn sớm nên ngồi nán lại tí.. E nói thêm là cáo lúc thì chín chắn, lúc khó tính, lúc thì như trẻ con.. Rốt cuộc cáo cũng là đứa con gái bthường, giận hờn vu vơ. Chuyện bé tẹo mà xé to ra (mục đích là kích cho cáo nói điều khó nói). Cáo bảo là dạo này sẽ ít còn thời gian rãnh, thêm nữa là sắp tới ko đi đám cưới nhà Cậu cũng như ko muốn a.hưởng đến người lớn. E nói là đấy chỉ là cái cớ thôi, rãnh hay ko là do có thích hay ko mà thôi. Chuyện người lớn chỉ mang tính chất a.hưởng chứ ko có tính quyết định, xong thì 2 đứa về.

Đến nhà e nt
    - a về rồi, tks e đã dành thời gian cho a. Điều cần biết thì a đã biết rồi, a ko lo lắng nữa mặc dù e chưa nói hết những j e nghĩ. Nhiêu đó tạm đủ để hiểu rồi
    - e xin lỗi a
    - Hii.. e có lỗi gì đâu, con gái là thế. A tham quá nên như vậy, còn e thì quá nhạy cảm, chuyện bé xé to. Những gì cần a đã nói hết.

Tình hình là thế, cáo ko muốn tiếp tục nhưng cũng ko dứt khoát... Các bác bày cho e với ^:)^
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    - E cũng định như bác bảo, ba gái có gợi ý như vậy vì bảo là khi bạn trai tới nhà, tức là bị mang tiếng nên tốt nhất con xin phép ba mẹ con trước. E thấy bác nói đúng, e ko nghĩ vấn đề gì cả nên mới làm theo.
    - Vấn đề đến nhà gái thì e ko sợ đâu, e ko hoạt bát hay thông minh gì, nhưng ít nhất e biết cư xử. Dù ko gọi là tốt nhưng e cho là tạm đc
  5. DeutschlandvermisstVN

DeutschlandvermisstVN Thành viên rất tích cực

Thế là mọi chuyện đã rõ . Nguyên nhân rõ ràng là bắt đầu từ buổi chú đưa gái về ra mắt ở nhà Cậu .Bữa đó hẳn có ai đó đã nói (dù vô tình hay cố ý) đụng chạm rất mạnh vào cái tự trọng , tự ái của gái (gái là đứa có tự trọng ). Nhưng vì gái là đứa cũng có tí tế nhị nên không muốn nói thẳng câu chuyện hôm đó ra với cậu , vì gái nó ít nhiều cũng hiểu cái tính chú cũng hay tự trọng vặt (nóng tính ) , ngộ nhỡ nói hết ra rồi chú đùng đùng phi thẳng đến nhà ông Cậu gây sự với mọi người nhà chú thì dở ẹc . Đứa khôn ,với lại nó ít nhiều vẫn còn tình cảm với chú nên nó không làm vậy(nói toẹt ra) .Chứ gặp đứa dại nó khai hết với thằng nhẫn ít khùng nhiều như chú thì , thứ nhất là cả họ nhà chú sẽ chửi chú là thằng dại gái khi chú về bới bung bét chuyện ra (với cái tính chú chắc chắn câu chuyện sẽ diễn như thế ). Thứ hai , gái nó sẽ chẳng còn cửa đi lại với chú , vì cả cái đám bà Tám hôm rồi sẽ vote cho gái là đứa hoặc là ghê gớm hoặc là mách lẻo tính...tóm lại là không thể trở thành dâu tốt trong họ nhà cậu ( mặc dù mấy mợ đó chưa chắc đã thơm hơn gái ).
    Thôi thế này nhé , nếu chú còn nặng duyên với em nó thì tiếp tục cuộc chiến . Anh đã nói một lần rồi , là kiềm mình , dẹp tự ái đi . Mà anh thấy thực ra gái nó cũng chưa có hành động gì đạp vào cái tự trọng của chú . Mà đơn giản là nó muốn để cho chú thêm một lần qua Test nữa , xem chú có thực sự chung kết với em nó không , và cũng kết hợp Test xem cái mức độ trưởng thành của chú . Tức là chú đã đủ lớn để giải quyết hài hoà câu chuyện muôn thủa giữa gái là dâu với gia đình nhà chồng hay không ?
    Hy vọng rằng anh viết đến đây thì chú thực sự hiểu ra vấn đề . Dù chú có muốn tiếp tục công việc gái gú hay dừng lại , nhưng luôn có được giải pháp thanh thản , nhẹ nhàng nhất .
  6. songkiem

songkiem Thành viên mới

Cám ơn bác Deuts đã phân tích giúp e rõ hơn.
    Còn 1 tình tiết ko biết có cần ko: lúc nc với cáo, e nắm tay rồi ôm, hôn lên má, với thông điệp e muốn gửi đến cáo là "a hiểu rồi, a thương e lắm, chuyện vặt thôi, bỏ qua e nhé?" gái vẫn bình thường nhưng có vẻ ko hưởng ứng mà e cảm nhận là "e cũng thương, cũng thích, nhưng e đang rối"

Về chuyện người nhà nói gì để cáo chạm lòng tự trọng đấy, e nghĩ ko đến nỗi thế đâu, nếu có thì chỉ là họ vô tình thôi. Cáo thừa hiểu, nếu lấy nhau thì người nhà Cậu chỉ là 1 phần, với tư cách là người dòng họ chứ ko thường xuyên gặp mặt... Mà tính cách e ko như bác dự đâu, nếu e biết, vd đại loại "cô ở miền Trung hả, ở nhà trọ hả, Ba Mẹ làm nghề gì... Hoặc: con gái miền Trung dỡ lắm" thì e sẽ khuyên nhủ cáo đừng buồn và nên hiểu là xh là thế, người vầy kẻ khác, mình nên hiểu như vậy để dung hòa, về phía gđ thì e sẽ ko 1 câu nào phàn nàn cả.

Sự thật là cáo chưa nói ra hết những gì ko vừa ý, e cho là những điều này mới qtrọng để hiểu. Nhưng làm sao đây khi cáo đã nói "e xin lỗi a" ~X

các bác cho e 1 hướng đi nào sáng sủa với? e định là từ mai sẽ ko liên lạc gì nữa, để khi nào cáo thông rồi sẽ liên lạc lại với e. Nhưng sợ rằng cáo bận rộn kín lịch như vậy liệu cáo sẽ liên lạc lại ko? Và những thứ vi phạm "lòng tự trọng" e ko chủ động giúp cáo giải quyết mà phụ thuộc hoàn toàn vào tư tưởng của cáo..
  7. Fixed

Fixed Thành viên mới

Cá nhân a thấy, chuyện tưởng chừng phức tạp, nhưng vô cùng đơn giản..
    Rối với cái mớ bòng bong: gđ nhà cậu chi phối ý tưởng gái của chú, chú cũng bị a.hưởng theo: rối
    Nhưng cái chính là hình ảnh của chú qua đó trong mắt gái vỡ òa, khác với những gì gái cảm nhận về chú trước kia: thằng giai chỉ biết ngồi uống, nhàm chán, bỏ gái 1 mình. Lý do này cho là đơn giản thì sẽ đơn giản, ngược lại là p.tạp, tùy tâm lý gái, thế thôi.