1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

các bác giúp em đầu DVD máy HP của em không đọc được đĩa,nguyên do vì sao ? cách khắc phục.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi killerplace, 20/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. killerplace

killerplace Thành viên quen thuộc

cái đầu này mọi lần em mở đĩa vẫn được,hôm nay mua đĩa phim về mở thì không được.thử lại mấy đĩa cũng không mở được.các bác nói cho em nguyên nhân và cách khắc phục với ạ.
    với lại các bác cho em hỏi là Win nó có ảnh hưởng gì đến vấn đề mở được hay không mở được của cái đầu này không ạ.
    đa tạ các bác[r2)]
  2. sunny_boy

sunny_boy Thành viên rất tích cực

Nguyên nhân có thể là nó già rồi nó chết.

Cách khắc phục:
    1 - Mang đi bảo hành nếu còn hạn.

2 - Nếu hết hạn thì xẩy ra mấy cái trường hợp sau:
    a- Cho đĩa vào thấy nó kêu như thường ngày, tức là vẫn còn quay thì dùng tuốc nơ vít tháo ra, lấy tí giấy ăn loại ok ngấm nước không bị mủn ra, đổ tí cồn 90 độ vào giấy, cắt ra 1 mảnh nhỏ xoắn vào que tăm thò vào cái mắt đọc, rất dễ nhận thấy bằng trực quan cái mắt là một hình bán cầu trông đen đen bóng bóng rồi ngoáy ngoáy nhẹ trên bề mặt sao cho nó sạch, chờ khoảng 10 phút cho khô, lắp vào chạy thử nếu OK thì tốt còn không thì chịu.

b- Nếu cho đĩa vào thấy nó không còn kêu nữa thì hỏng phần cơ, ra thợ sửa hoặc mua cái khác.

Phần mền nói chung và Windows nói riêng có ảnh hưởng đến vấn đề mở được hay không, hồi xưa mình xài win 98 có thể mở được 1 vài đĩa nhưng cho vào win XP thì lại nhất quyết không nhận, ngoài ra các phần mềm xem đĩa khác nhau cũng ảnh hưởng, ví dụ window media player không chạy được 1 đĩa nhưng chạy bằng real player lại ok....
  3. killerplace

cho đĩa vào nó vẫn chạy ,vẫn kêu re re nhưng mà không đọc được bác ạ.em nghĩ là nó bị bẩn cái mắt đọc,để mai em thử vệ sinh nó xem thế nào.
    máy em mua chua đc 2 năm mà bác,hết bảo hành rồi:((
    ý em hỏi là nếu Win bị nỗi thì có mở được đĩa không ý bác ạ.
    thanks bác[r2)][r2)]
  4. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Có thể bị bệnh này.

Có vài loại DVD nó chỉ cho đổi hệ vài lần thôi. Lần cuối cùng là nó sẽ chạy hệ của đĩa dùng lúc chót.

Bác nhớ đĩa nào mà bác dùng lần chót không? Nếu có thì bỏ nó vô coi nó có chạy được không. Nếu có chạy được thì DVD bị đổi qua hệ đó rồi. Còn không thì tớ không biết.
  5. killerplace

em vừa vệ sinh cái ổ xong thử mở thì máy báo là Win không đọc được đĩa.giờ vào My computer thì lại không hiện ổ DVD nữa rồi.thế là thế nào các bác.
    cho đĩa vào thì vẫn thấy chạy re re.đèn ổ vẫn báo sáng