1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác hay đọc loại sách nào ạ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Mr.wind007, 01/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Những năm đầu đại học đắm đuối với khung cảnh đẹp êm đềm của Newzealand và sự hùng vĩ bạt ngàn của nc Úc. Đắm mình trong những lần đi chăn cừu của cha con nhà Meggie. Gập sách vào rồi mà vẫn bồi hồi (Tiếng ai hót trong bụi mận chim).

Những năm tiếp theo là mải mê theo bước chân của chàng cô zắc Sông Đông Melekhov, tư tưởng chia theo hai hướng Bạch Vệ và Xích Vệ, lúc bên này đúng bên này sai. Hai tư tưởng đối lập kéo đến cuộc chiến tranh nồi da xáo thịt nhưng bên cạnh đó tình yêu vẫn sống mãi sống mãi.

Hồi bé có đọc nữa là Tuổi Thơ Dữ Dội thích a Lượm, quý e Lượm.

P/s: à quên còn 1 cuốn nữa là Người giàu người nghèo có bác nào đọc chưa. Chuyện kể về 1 gia đình người Mỹ, những thăng trầm của đứa con, rốt cuộc đứa con đc cho là mất dạy bê tha lại là kẻ cứu rỗi cho cả gia đình !!
  2. Mr.wind007

Mr.wind007 Thành viên mới

cuốn người giau ng ngèo ko biết liên quan gì tơi cha giàu cha nghèo ko nhỉ:). Bây giờ e-book đang phát triển,nghe bác quảng cáo tý em down cuốn này về xem
  3. cool_dcs

cool_dcs Thành viên quen thuộc

Về lịch sử thì em mới đọc: Việt nam sử lược của Trần Trọng Kim và cuốn Lược sử thế giới thôi.
    Chính trị thì có cuốn: Chính trị thế giới sau năm 1975. Vì chưa đọc được nhiều nên chưa so sánh được vs những cuốn khác, nhưng đây là cuốn khá hệ thống và đầy đủ.
    Về thiên văn, em đọc Thiên văn học - kho tàng tri thức nhân loại, và cuốn Lược sử thời gian của S.Hawking.
    Về xã hội - môi trường em thích cuốn: Sụp đổ của Jared Diamond, rất hay và thuyết phục.
    Em chưa quan tâm lắm đến các sách học làm người, nhưng đọc 2 cuốn Đắc nhân tâm và Quẳng gánh lo đi mà sống thấy cũng được.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Tiếng chim hót trong bụi mận gai bác ạ, nhưng mờ bác viết mấy câu nhận xét rất hay!
  4. ndh12A96_99

Mình đố bạn down đc đấy, cuốn này là 1 tiểu thuyết hơi có ti tị tỳ ti liên quan đến cuộc chiến tranh VN. Mình mua đc rất tình cờ qua 1 bà đồng nát, mà lâu lắm rồi, đọc rất hay giàu ý ngĩa nhân văn !

Ko phải cuốn cha giàu cha nghèo đâu khác nhau hoàn toàn !!
  5. xiangqi_87

xiangqi_87 Thành viên tích cực

Thế thì bác chụp hình đi em làm ebook chia sẻ mọi người cùng đọc
  6. ndh12A96_99

Sách in từ thời bác Vũ Tú Nam, giấy đen xì làm sao chụp đc.
  7. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Bác cho em xin cái tên tác giả hay dịch giả đc không ạ, nghe tò mò quá?
  8. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Người giàu người nghèo thấy lê lết ở hàng sách cũ mà mình cũng không tha về.

Chậc, lâu lắm rồi cũng không đọc sách, chỉ mua thôi, bao giờ già già thì lôi ra đọc.

Bảo gợi ý chả nghĩ ra cuốn gì cả, hay là: Những cuộc phiêu lưu của Cơ Rô Sơ nhé :D
  9. ndh12A96_99

Vâng cám ơn các bác đã quan tâm, bác nào muốn đọc có thể lên mạng search phát ra ngay, ví dụ như: http://minhkhai.vn/store/index.aspx?q=view&isbn=194869.

Nội dung tiểu thuyết xoay quanh quá trình lập nghiệp của anh chị em một gia đình người châu Âu di cư qua Mỹ sau chiến tranh thế giới thứ 2. Gretchen, Rudolph và Tom cùng lớn lên trong một mái nhà nhưng mỗi người trong họ vào đời theo một con đường riêng. Người có học hành tuần tự thăng tiến, kẻ xoay sở đủ kiểu có khi nhúng tay vào máu người, lăn lộn trốn tránh chui nhủi... Mỗi người sống thật đúng như bản chất mình vốn có... để thấy hóa ra người nào cũng có cái khổ của mình. Thành quả mà họ thu được bảo là ghê gớm cũng được, bảo không ra gì cũng chẳng sai như một nhận định "Cuộc đời, mà xem đấy, chẳng bao giờ thật tốt hay thật xấu như người ta tưởng..."

- Maupassant

Ra đời năm 1970, "Người giàu người nghèo" phản ánh một cách khá chính xác và chân thật xã hội Mỹ với những ám ảnh về ******** và ảnh hưởng lan tràn của học thuyết Freud. "Người giàu người nghèo" mở ra cho người đọc thấy một phần lối sống Mỹ và con người Mỹ trong thế kỷ XX với tất cả những khát khao, thèm muốn, lối sống tất bật và những đau đớn ê chề bế tắc mà mỗi người dân Mỹ phải chịu đựng.
  10. ironfoot

ironfoot Thành viên mới