1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác hay đọc loại sách nào ạ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Mr.wind007, 01/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Một thời gian dài thấy truyện ở Liên Xô đáng Mỹ viết khá hay (tự sự), sau thấy đám 9x trên Ola Chat chia sẽ dưới dạng rss nên càng đọc nhiều b-).
  2. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Giới trẻ bây giờ rất ít đọc sách. Mình có thằng em 92, đến giờ nếu hỏi nó đọc qua một tác phẩm văn học nào chưa thì 100% là chưa. Chỉ xem film thôi chứ không đọc. Rất lười đọc! Và, hình như nó là bệnh chung của giới trẻ hiện nay?
    Nhưng, nói gì thì nói những quyển sách như là "Thép đã tôi thế đấy", "Tiếng chim hót trong bụi mận gai"... không còn nhiều người tìm đọc nữa. Văn học Nga giờ nhường chỗ cho văn học trẻ Trung Quốc. Gần đây tớ cũng hay tìm đọc một vài tác phẩm đăng trên mạng, hầu hết là dạng ebook, không còn kiểu đọc nghiền ngẫm như ngày xưa nữa mà giờ cứ nhẩn nha, đọc được vài trang rồi bẵng đi lại quay lại đọc tiếp. Cũng băn khoăn không rõ đọng lại gì trong đầu :(
  3. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

Minfh không nhớ lắm, nhưng hình như khôgn có đoạn kết đó anh kia giầu có
  4. kyoko211

kyoko211 Thành viên tích cực

Quyển "Nàng Ido" nhà tôi có. Và tôi đọc đc trang đầu và trang cuối. Nhưng nhìn chung là ko hiểu gì cả [-(
  5. guest090

guest090 Thành viên quen thuộc

Chính trị: âm mưu và son phấn, thủ đoạn chính trị
    nghệ thuật hiểu thấy nòng người..........
    trí tuệ Do Thái..............Còn nhiều nhưng không nhớ...:((
  6. Pagan

Pagan Thành viên rất tích cực

Lên LX chống Mỹ để đọc sách? Em có một tin vui mà một tin buồn cho bác đây. :-bd=D>
  7. -ufb-

-ufb- Thành viên rất tích cực

Việc tích luỹ kiến thức thông qua sách là một quá trình dài hơi, đòi hỏi sự hứng thú, kiên trì và chuyên tâm. K0 gì tốt bằng cách bạn tự trải nghiệm.
    Trước giờ tớ với bạn tớ đọc chả có ai định hướng gì hết. Hồi nhỏ thấy trên giá sách của bố mẹ có gì là nghiền tất, tiểu học đã đọc hết vài quyển của Victor Hugo, lên cấp 2 thì nghiền qua văn học kinh điển Nga, lên cấp 3 nghiền tiểu thuyết lịch sử của Tàu, lớp 12 thì mê văn học Anh, Mỹ, Bronte, Faulkner..., từ đó định hình nên thể loại yêu thích đến tận giờ là Gothic.
    Quan điểm tớ là không nên đọc lấy số lượng. Đọc là 1 quá trình mày mò, mắc lỗi, sửa sai và hoàn thiện. Có quyển đọc qua đọc lại vài lần, thấy trong cuốn đó có cái chủ đề gì lạ hay thuật ngữ gì mới thì lại mò 1 đống sách khác để tìm hiểu thêm. Có nhiều tác phẩm, tớ đọc qua nhiều dịch giả khác nhau, cuối cùng phải mò về bản tiếng anh để đọc, rồi tìm hiểu cặn kẽ về phong cách, tác giả, dịch giả, v v...
    Sau hồi cấp 3, muốn bồi dưỡng kiến thức văn hoá xã hội, tớ đọc sách về lịch sử, địa lý, tôn giấo, tâm lý học, và lại quay lại quá trình vấp ngã khi chọn nhầm tác giả, dịch giả, v v... nhưng k0 bao giờ nản. Kinh qua vài thể loại sách bí kíp, tuyệt chiêu kiểu làm giàu, thành công, dạy con, trị chồng, tớ thấy mấy quyển đấy k0 hẳn vô tác dụng, nhưng cũng sáo mòn.
    Tớ k0 biết bạn trẻ nào giờ ghét, ngại đọc sách, nhưng mà bạn trẻ tớ đây và các bạn trẻ bạn tớ thì k0 như vầy:D
  8. haitotbung

haitotbung Thành viên rất tích cực

Mấy sách với phim chính trị đó đọc mỏi tay lắm cậu ơi.
  9. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Mấy topic tự sáng tác và nhật ký hay mà các bác, hehe.
  10. DjepKoj

DjepKoj Thành viên mới

Em sách gì cũng đọc. nhiều lúc chỉ cần vớ được cái gì có chữ là em đọc, đủ thể loại ah. Hồi bé em đặc biệt thích bộ truyện khoa học viễn tưởng của Jules Verne ah. Gần đây nhất em đọc Ebook "Giận" của thiền sư Thích Nhất Hạnh, nói về việc tự hóa giải cơn giận và tình yêu cuộc sống, con người, cũng hay đấy ạ. bác nào có cảm hứng đọc ebook đó Pm em send cho ah.