1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các Bác ở HN hay từng đi du lịch ở HN xin vào tư vấn hộ em với, em xin cảm ơn lắm

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi linhlinhlengkeng, 18/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhlinhlengkeng

linhlinhlengkeng Thành viên quen thuộc

Các Bác ở HN hay từng đi du lịch ở HN xin vào tư vấn hộ em với, em xin cảm ơn lắm

Em và con bạn vừa book được 2vé máy bay giá rẻ ra chơi Hn, dự định ở 10ngày. Hux, nhưng đây là lần đầu tiên em ra HN, bạn bè, họ hàng lại ko có nên thông tin biết về HN rất cơ bản mà em lại thích đi cho bằng đã cơ, Mọi người có thể tư vấn cho em về 1số thứ được ko ạ??
    Thứ 1 là thuê Ksạn như thế nào, nếu có được địa chỉ liên lạc cụ thể thì hay quá. Em dự tính chi tầm 150k tiền KS/ngày, phòng có giường đôi, điều hòa, nước nóng và ti vi, vị trí gần trung tâm HN vì em đi chơi = căng hải, hai cẳng là chủ yếu mà và phải phục vụ tốt ,an ninh vì bọn em là con gái mà.
    Thứ 2 là với 10 ngày, các bác có thể chỉ giúp bọn em nên đi nhưng đâu ngoài Lăng Bác, chùa Tháp, chợ Đồng Xuân và Vườn hoa ạ? Nếu đi , bọn em nên mua tour hay mướn xe gắn máy chạy hoặc đi xe khách. Tiện cho em hỏi chỗ nào có mướn xe gắn máy ạ, em thì 2cẳng vô tư nhưng con bạn em mà đi thế chắc nó thịt em mất
    Thứ 3 là những điều nên tránh ở HN ạ. Hux, em nghe con bạn bảo dân Nam vào 1số quán ăn ở Hn thì dù biển có treo giá 10k/tô phở thì nghe giọng Nam cũng phải trả 20k/ tô đúng ko ạ. Con bạn em cũng 1lần bị như thế rồi. Thế thì chết em mất, em làm sao cãi lại nổi mấy bà bán hàng chứ
    Hux ko biết cần hỏi thêm gì ko nhỉ. xin phiền các bác chỉ giúp em với ạ, Em cám ơn lắm lắm. Có gì em ra Hn cũng xin mời các bác 1chầu cà phê để cám ơn nha nha
  2. nvtung1

nvtung1 Thành viên tích cực

Từ sân bay nội bài bạn có thể bắt xe buýt về đến Bờ Hồ, 6k 1 vé thì phải. Từ chỗ Bờ Hồ, thue xe ôm mà chả cần hỏi đường đi bộ ra Hàng Bè chắc cách 500 m có 1 số khách sạn mini hay mấy phố quanh quanh đấy mà tìm phòng
    Thuê xe máy: Các khách sạn mini đều có cho thuê
    10 ngày à? Nhiều nhảy (-: Xem nào
    Thành cổ Hà nội
    - Bát tràng (đi xe buýt từ bến Long Biên, mình quên số xe roài)
    - Chùa Thày trên đường Láng Hòa Lạc, một số chùa ở Bắc Ninh gồm cả Bút Tháp nữa, làng Tranh Đông Hồ....
    - À tiện thể làm quả đi chùa Hương đầu năm cũng hay đấy (-:, 10 ngày cơ mà.
  3. fortune6

fortune6 Thành viên mới

10 ngày thì nên đi chùa Hương, phê luôn, cách HN có 40 km, vào topic chùa hương mà đọc nhé. Riêng đi chùa Hương có thể mất 1 đến 2 ngày đó. Chúc vui.
  4. fortune6

fortune6 Thành viên mới

à, còn hội Lim - Quan họ Bắc Ninh ngày 13 tháng giêng thì sao nhỉ ? chỉ cách HN có 30 km = 5000 đi xe buýt.
    Toàn lễ hội đặc sắc không à ! Bạn nên tìm hiểu xem có những lễ hội Kinh Bắc nào trùng thời gian định đi là hay nhất đó. Vừa vui, vừa hiểu thêm văn hoá HN, văn hoá Kinh Bắc.
    À, đi lễ Phủ Tây Hồ đi ! mất khoảng nửa ngày thui.
    Nếu muốn có người yêu thì xin mời đi chùa Thầy nhé. Xuống hang cắc cớ sờ đá thiêng thì có mà đi về có người chạy theo xếp hàng dài luôn. hihi....cách HN có 25 km thui, thuê xe máy mà đi - đi theo tour thì đông vui hơn, đi 2 người thì hơi buồn.
  5. bodoi2006

bodoi2006 Thành viên quen thuộc

bọn em nên đi nhưng đâu ngoài Lăng Bác, chùa Tháp, chợ Đồng Xuân và Vườn hoa ạ?
    Nếu thuê khách sạn ở Hàng Bè, bạn có thể đi bộ ra Hồ Hoàn Kiếm, đây là trung tâm của Hà Nội đấy. Vào thăm Đền Ngọc Sơn tìm hiểu sự tích rùa vàng, đứng trên cầu Thê Húc ngắm hồ và biết đâu đấy lại được chiêm ngưỡng cảnh Cụ rùa Hồ Gươm nổi lên nhỉ .
    Các bạn có thể lên khu vực Hồ Tây (ngay gần Lăng Bác), thăm chùa Trấn Quốc, Phủ Tây Hồ, đi dạo trên đường Cổ Ngư để tận hưởng không khí trong lành mát mẻ của Hồ Tây, ăn bánh tôm Hồ Tây ở ngay quán cạnh hồ...
    Sau khi đi chợ Đồng Xuân, bạn có thể đi bộ lên cầu Long Biên (cây cầu do người Pháp xây dựng từ thế kỷ trước, nó là một trong những cây cầu lớn nhất thế giới vào thời điểm ra đời), ngắm sông Hồng từ trên cầu (đáng tiếc là thời điểm này thì sông Hồng đang cạn nước, hehe nhưng đó cũng là cơ hội để bạn có thể nhìn thấy tận đáy sông Hồng, nhìn được chân móng của cầu Long Biên).
    Một địa điểm ko nên bỏ qua là Văn Miếu - Quốc Tử Giám, trường Đại Học đầu tiên của VN, nơi các sĩ tử ngày xưa thì cử, vào xem và sờ đầu rùa đá lấy may . Nếu các bạn đam mê hội hoạ thì cũng có thể vào thăm bảo tàng Mỹ Thuật ở cách đó 5 phút đi bộ, rất đáng xem đấy các bạn ạ.
    Và cuối cũng nếu có điều kiện đi xa ra ngoại thành Hà Nội, các bạn nên sang thăm các chùa ở Bắc Ninh. Đặc biệt đền thờ các Vua nhà Lý, nếu may mắn đầu năm các bạn có thể được nghe hát quan họ ở đây, ăn bánh phu thê rất ngon.
    Hà Nội nhỏ nhưng cũng có khá nhiều các điểm có thể đến thăm đấy các bạn ạ. Hiện giờ mình cũng chỉ nhớ ra các điểm có thể đến dc ở trên (nhiều qúa mờ )
    Hux, em nghe con bạn bảo dân Nam vào 1số quán ăn ở Hn thì dù biển có treo giá 10k/tô phở thì nghe giọng Nam cũng phải trả 20k/ tô đúng ko ạ
    Cũng ko hẳn thế bạn ạ, có thể con sâu làm rầu nồi canh thôi. Àh mà tốt nhất là kiếm người bạn HN đi cũng là chắc nhất, ko những ko bị đắt mà có khi ko phải trả tiền nữa chứ, con trai HN cũng galang lắm đấy hihi.
    Được bodoi2006 sửa chữa / chuyển vào 22:18 ngày 18/02/2007
  6. linhlinhlengkeng

linhlinhlengkeng Thành viên quen thuộc

Hihi, cám ơn mọi người ạ. Bọn em là con gái nên muốn tìm hiểu kĩ cho an tâm í mà.
    Thông tin của mọi người cực kì bổ ích. . Em,sẽ làm lịch trình dựa trên đó. Giờ bọn em chỉ lo nhất là Ksạn vì bay chuyến đêm nên muốn biết HN chính xác có những Ksạn nào chất lượng tốt để call ra book phòng trước, chứ bay đến nơi còn đi tìm thuê Ksạn thì
  7. DaosoaiLuuHuong

DaosoaiLuuHuong Thành viên quen thuộc

Bạn thử search tên khách sạn mùa xuân hoặc khách sạn cây xoài ở Lê Duẩn rồi gọi điện hỏi giá xem. Theo mình biết chắc khoảng 220 N/ngày đổ lại.
    Đến Hà Nội bạn nên thưởng thức các món ăn Hà Nội nữa bạn ạ. Như là nem chua rán, phở cuốn, phở chiên phồng, phở trộn, nem tai, chân gà nướng. Nếu không biết chỗ thì mời mình đi măm với cũng được ực T______T tự nhiên nhắc tới thấy thèm thèm...
    Ngoài ra bạn nên đến Bảo tàng dân tộc học( ở đây có khá nhiều cái hay), hoặc một số nơi gần Hà Nội như Bát tràng, hoặc là khu sinh thái câu cá cũng rất hay.
    Chúc bạn enjoy Hà Nội nhé
  8. DaosoaiLuuHuong

9. DaosoaiLuuHuong

Ah, Theo mình các khu chính mà bạn nên đến ở Hà Nội trước là:
    Mình sắp sếp những địa điểm gần nhau thành một hàng để bạn dễ tham khảo:
    Hồ Gươm, Đền Ngọc Sơn, Nhà Thờ Hà Nội, Phố cổ Hà Nội ( khu này đi bộ rất hay và có rất nhiều đồ hay), Phố đi bộ ( phố này chỉ mở vào tối các buổi cuối tuần thui, bán rất nhiều đồ)
    Lăng bác, chùa một cột, Bảo tàng hồ chí minh
    Hồ tây ( đạp vịt lúc chiều thì hay nhất), chùa trấn quốc, chùa quán sứ.
    Bảo tàng dân tộc học, Công viên thủ lệ.....
    Nói chung là có rất nhiều nơi đến nhưng những nơi ở phía trên thì theo mình là nên đến trước vì những địa điểm đó đẹp và nổi tiếng ở Hà Nội.
  10. ankaka

ankaka Thành viên mới

10 ngày quả là một quỹ thời gian dài.
    Hà Nội bạn lướt 1 ngày là xong nhé: tháp Rùa, đền Ngọc Sơn, lăng Bác, chùa Một cột, bảo tàng Dân tộc học (chỗ này đáng đi đấy) ... ban ngày thì đi chơi, ăn thì cứ món Hà Nội : phở, bánh trôi, có cả một list các hàng ăn chịu khó search tý nhé.
    Ngày 2: đặt vé tàu Sapa sau đó sáng đi Bát Tràng, chiều Bắc Ninh nhé ( đi dọc sông Đuống thăm đền chùa rồi đến cả Phù Lãng luôn) t
    Ngày 3: tối trả phòng lên tàu ngủ, sáng hôm sau tới Sapa, ăn chơi nhảy múa. Nhưng Sapa phải đi rộng ra, đăng kỹ một tour trekking thì tốt, nhớ sang chợ Bắc Hà luôn đi.
    Ăn chơi tầm 3, 4 ngày chán thì về Hà Nội còn hứng thì Hà Giang hoặc Hạ Long nhé.
    Mấy khách sạn phố cổ này:
    # Ho Guom Hotel ( Tel: 8252225)
    # Tự Do Hotel: 8267119
    # Lucky Hotel: 8251029. Gọi điện thử xem, tớ cũng không biết.
    Còn nếu muốn chắc chắn thì: Nhà khách Thanh Niên của TW Đoàn 15A-Hồ Xuân Hương(cạnh báo Tiền Phong, Hồ Thiền quang). Giá từ 240k/đêm/phòng 2 người.
    Được ankaka sửa chữa / chuyển vào 08:06 ngày 19/02/2007