1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các Bác ở HN hay từng đi du lịch ở HN xin vào tư vấn hộ em với, em xin cảm ơn lắm

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi linhlinhlengkeng, 18/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wind-of-rock

wind-of-rock Thành viên rất tích cực

Trong Nội thành Hà Nội thì em nghĩ đi một ngày, mà cũng chả đến hai ngày là đi hết đâu.
    Tớ chỉ có mấy cái Note cho bạn, tớ không chú ý tới danh lam lắm, mà tớ chú tới nơi đi, nơi hưởng thụ thôi :D
    1.Về Khách Sạn: Bạn phải nói là xem đi từ ngày nào với ngày nào để có gì bà con còn giúp chứ.Em không nhớ rõ nhưng bác nào có điều kiện thì check hộ bên Phố Triệu Việt Vương hoặc Mai Hắc Đế hay Bùi Thị Xuân. Em nghĩ ở đấy không xa Hồ Gươm lắm ( cách 1km) nhưng giá cả cũng khá mềm.Ở đấy thì an ninh đảm bảo rồi. Chỉ sợ bạn đi đêm thì tớ cũng chịu
    2.Về Danh lam thắng cảnh
    - Ngoài các danh lam thắng cảnh ở Hà Nội mà có thể liệt kê ở đây: Lăng Bác, Bảo Tàng Hồ Chí Minh, Bảo Tàng Dân tộc học, Đền Ngọc Sơn, Hồ Tây - Chùa Trấn Quốc,Phủ Tây Hồ, Văn Miếu Quốc Tử Giám, Bát Tràng, Cổ Loa... tớ thấy nhiều lắm không thể nào kể cho hết, phải nhớ ra đã
    Nhưng có một nơi, tớ nghĩ mọi người trong Box DL cũng biết rồi đó là Biệt Phủ Thành Chương, có lẽ bạn đã đọc báo đâu đó hay xem qua TV về cái Biệt Phủ này, tớ thì đi lâu lắm rồi, từ hồi nó vắng toe, sau có quay lại nhưng nó lại ấm ớ đòi có hẹn trước.Bây giờ thì chả biết thế nào. Bác nào biết thì giúp với !!!
    3.Về thú vui Hà Nội
    Hà Nội cũng có một số thú vui mà có những nét rất tương đồng với Sài Gòn nhưng cũng có một số nét rất riêng biệt .
    - Cafe: Có rất nhiều quán, đa dạng hình thức, giá cả hấp dẫn khác nhau: SV có, bình thường có mà "chặt đẹp" cũng có hehe.Cafe thì nói ra ở đây thì vớ mặt lun hehe
    - Phở : Ọc nhiều lém, nói gì nhỉ, có khi qua box Âm thực xin lời khuyên ý híc
    Ngoài ra còn có : Cơm bụi, cháo, bún, Xôi, Bánh khúc... Nói chung là Vô thiên lủng, 10 ngày có thể cho bạn mỗi bữa ăn một món. Tớ cõ thể sure vậy lun :P chỉ sợ bạn ăn không quen
    Vậy thôi cho bạn cái nhìn sơ qua về Hà Nội, nếu bạn thấy được Sài Gòn Thú vị thế nào, thì Hà Nội cũng thế, từ SG có thể đi Đà Lạt thì từ Hà Nội cũng có thể đi Sapa, từ SG có thể đi qua Lâm Đồng ( hay ở đâu đó để qua Biên giới ..) thì ở ngoài này cũng có Hạ Long, Quảng Ninh đấy đẹp không kém đâu. Nhưng tớ khuyên bạn đừng có đi Biển ở miền Bắc : Bẩn - xấu và xuống cấp thảm hại hehe
    Có vài thứ bạn nên chuẩn bị trước
    1.Một cái Bản đồ Hà Nội ( nên có 1 cái dự phòng) nếu tốt hơn thì xài DT có soft Bản Đồ Hà Nội thì tiện
    2.Một cái bản đồ xe bus Hà Nội, có thể tham khao trước ở www.hanoibus.com.vn
    3.Có thể tìm đường đi qua trang www.diadiem.com Nó tiện ích như ở Sài Gòn ý :P
    4.Một cái áo mưa, một cái áo rét - không cần quá dày, áo khoác nhẹ, ấm là được, một đôi dép, một đôi giày hehe.Hà Nội mấy hôm nay khó chịu quá.
    Tớ thì luôn sẵn sàng cho bạn lời khuyên trong tầm hiểu biết của tớ nếu bạn đã tới Hà Nội, vì thực sự chỉ có chỉ tay và Bản đồ thì tớ mới nói dc nó ở đâu thôi. Nhưng chú ý nhé, ẩm thực Hà Nội và SG khác nhiều lắm, nên đôi khi có những món các bạn không thích hay không ăn quen thì đứng cố :P
    À còn, về phương tiện thì tốt nhất là kết hợp xe bus và xe máy hoặc xe đạp trong đó xe bus là chính. Nếu thực sự các bạn muốn tiết kiệm. Trước khi bạn tới Hà Nội tầm 15-20 ngày thì có thể send Ảnh và Info ra Hà Nội, làm 1 cái vé tháng liên tuyến giá 100k có thể đi tất cả các tuyến xe bus (Giá mỗi lần đi là 3-5k đấy) nếu bạn là SV xin được dấu của trường thì 50k thôi: rẻ chán hehe. Xe đạp thì có thể thuê nếu muốn thong thả Hà Nội, Còn xe máy thì để linh động. Nhưng tốt hơn hết là cố kiếm xe "ôm"
    Have Fun ^_^ Có gì cần cứ PM tớ cũng được, nhưng nói trước tớ chỉ chỉ cặn kẽ khi bạn ra HN, còn liên lạc bằng type thì tớ chịu, cả ngày ngồi máy tính rồi, gõ cả cái Hà Nội trong tớ ra thì gãy tay lun hehe
  2. nttrung84

nttrung84 Thành viên quen thuộc

bạn ơi tuyển hướng dẫn viên tình nguyện đi mình xin ứng cử 1 chân nè
  3. linhlinhlengkeng

linhlinhlengkeng Thành viên quen thuộc

hihi, em cảm ơn các anh chị nha. Nói thật các quán xá em cũng có tham khảo ở box Ẩm thực và bạn bè, đường sá thì cũng ko ngại vì có thể mua bản đồ và có cái miệng để hỏi đường mà. Chỉ có điều ko hiểu sao, đi xa nhà 1mình lần đầu nên thấy sao sao ấy, hơi hồi hộp và lo lắng nên cố tìm càng nhiều thông tin càng tốt
    Cám ơn mọi người đã cung cấp thông tin liên lạc với 1số Ksạn, e sẽ call hỏi thử xem sao. 26 em ra rồi nên cũng gấp wá. Các bác nào có tâm hồn ăn uống vui chơi như em thì lúc nào rỗi làm hướng dẫn viên giúp em nha, em xin sẵn sàng trả công, cà phê hay 1chầu măm măm cũng ok, hehe
  4. vndrake

vndrake Thành viên mới

Vùng văn hoá Kinh Bắc là nơi rất đáng đến nhất là những ngày sau tết này.
    Nếu bạn có thể giành độ 2-3 ngày cho vùng này cũng đáng lắm. Bát tràng hay các danh thắng Hà nội trong đơùi bạn sẽ có cơ hội và được đọc nhiều nhưng từ miền Nam ra Bắc vào đúng dịp tết để đi vùng Kinh Bắc thì chắc không nhiều đâu
    Nếu bạn hào hứng mình có thể trợ giúp
    Tớ không đánh giá cao Biệt phủ Thành Chương vì dù sao cũng chỉ là một bản sao vụng về của văn hoá Kinh Bắc đưa lên vùng đất đồi Sóc sơn. Thời điểm này lang thang trong các làng cổ Kinh Bắc thật là thú vị. Bạn sẽ sống trong không khí thực sự của vùng đất văn hiến này
    Cảnh vào chùa một ngôi làng cổ mà mình đã chụp năm 2002
    Được vndrake sửa chữa / chuyển vào 20:33 ngày 19/02/2007
  5. DaosoaiLuuHuong

DaosoaiLuuHuong Thành viên quen thuộc

Hị hị, nếu chủ nhật hoặc thứ bảy bạn còn ở Hà Nội thì gọi điện cho mình nhé mình sẽ dẫn các bạn đến một nơi ăn uống theo mình là khá ngon và nổi tiếng ( và tất nhiên là rẻ nữa)
    Đt: 0902122115
    Được daosoailuuhuong sửa chữa / chuyển vào 21:28 ngày 19/02/2007
  6. linhlinhlengkeng

Hị hị, bác nhắc khéo em nhé. Uki mà. Người khác bỏ công giúp mình, cảm ơn còn ko hết thì ăn uống là chuyện nhỏ ( miễn trong khả năng chi trả của mình thôi)
    Liên lạc bạn sau. Chắc chắn thứ 7 và CN còn ở HN roài
  7. hamburger

hamburger Thành viên quen thuộc

Bòn mì?nh cò tĂ? chức 'i hẶi Lim và? là?ng tranh ĐĂng HĂ? ơ? Bf́c Ninh và?o ngà?y 01/03 tức 13 Ă,L. NẮu 2 bàn cò nhàf hứng thì? join cù?ng cho vui.
    Cứ liĂn hẶ với mì?nh nẮu 2 bàn cò ỳ 'ình thuĂ xe mĂy hof̣c 'i chơi tài HN. Contact: TuẮn Anh - 0953585386.
    PS là? mì?nh rẮt khoài nghe giòng con gài miĂ?n Nam
  8. inzaghihuy

inzaghihuy Thành viên rất tích cực

Hay nhẩu mình cũng thích nghe giọng con gái Sg
  9. linhlinhlengkeng

Mỗi vùng có 1đặc trưng mà, giọng con gái SG hay thì giọng con trai HN cũng ngọt wá cơ
    Anyway, em cảm ơn mọi người ạ
    Được linhlinhlengkeng sửa chữa / chuyển vào 14:22 ngày 20/02/2007
  10. DaosoaiLuuHuong

DaosoaiLuuHuong Thành viên quen thuộc

Hì , nói thế thôi. Chứ mình cũng muốn mời và giới thiệu các bạn một số món ngon ăn ở Hà Nội. Sau này mình có du lịch vào Sì gòn thì cũng mong có được người hướng dẫn nữa chứ